Jump to content

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

FD3366 BKK-UTH : บินเครื่องใหม่(กิ๊ก) ใครๆ ก็บินได้ ^^

• This topic is locked This topic is locked
65 replies to this topic

#41 Suteerat Atlantis

Suteerat Atlantis

สมาชิก Business Class

• LocationKhok Si, Sawangdaendin, Sakon Nakhon

Posted 29 January 2012 - 07:55 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
เห็นแล้วยิ่งทำให้ผมคิดถึงบ้านมากเลยครับ
อยากกลับบ้านมากกกกกกกครับบบ

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม.. ^^ ไว้กลับบ้านเมื่อไหร่ ก็เอารีวิวมาฝากด้วยนะครับผม

โดยส่วนมาก เครื่อง B747-300 ของ โอเรียนท์ถ้ารับช่วงต่อมาจาก Japan Airlines ซึ่งแน่นอนอยู่แล้วว่า Japan Airlines จะใช้เครื่องยนต์ของ Pratt & Whitney ทั้งหมดหน้าตาก็จะเป็นอย่างที่เห็นนะครับ การที่ใช้เครื่องเหมือนๆกันก็ง่ายต่อการดูแลรักษา เพราะเครื่องแต่ละแบบก็ต้องใช้ช่างที่มีความชำนาญ ทางฝั่ง JAL แต่ก่อนนั้นไม่มีเครื่องของ บ.Airbus เลยหลังจากที่ควบรวมกับ Japan Air System ถึงได้มี เครื่อง airbus อยู่ในฝูงบินด้วย ครั้งหนึ่ง JAL เคยเป็นสายการบินที่มีเครื่อง B747 ทุก series รวมกันแล้วมากเป็นที่หนึ่งของสายการบินทั้งหมด แต่ปัจจุบันได้ปลดประจำการไปหมดแล้วครับ
ส่วนการบินไทย มีเครื่องบินที่หลากหลายแบบมากกว่า JAL คือมีทั้ง Boeing และ Airbus การเลือกเครื่องยนต์ก็คงเห็นตามความเหมาะสมทางด้านต่างๆนะครับ อันนี้รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ
ที่เห็นว่าเครื่องการบินไทยไม่เหมือน Orient Thai ก็เพราะว่าเครื่องยนต์คนละยี่ห้อกันครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้.. ไม่น่าหละเครื่องยนต์ของ 743 การบินไทยถึงได้เหมือนกับ744 ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันนัก

ขอตอบเรื่องเครื่องยนต์ของ 747-300 นะครับ คือเครื่องยนต์แบบที่ Orient Thai ใช้คือ Pratt & Whitney JT9D ซึ่งมีใช้มาตั้งแต่ 747-100 แล้วแต่ของการบินไทยเป็น GE CF6-80C2 ซึ่งในขณะนั้นยังถือว่าเป็นเครื่องยนต์รุ่นใหม่ครับ

ที่ 747-300 ส่วนใหญ่ใช้เครื่องยนต์ Pratt & Whitney น่าจะเป็นเพราะ
-มีผู้ใช้ 743 น้อยมากเมื่อเทียบกับ 742 หรือ 744 ครับ เนื่องจาก 743 เปลี่ยนจาก 742 แค่ยืด upper deck ขึ้นเป็นมาตรฐาน แล้วก็ปรับปรุงโครงสร้างอีกนิดเพื่อให้บินได้เร็วขึ้น ต่างจาก 744 ที่เปลี่ยนระบบ Avionics ใหม่ทำให้ใช้นักบินลดจาก 3 เหลือ 2 คน (ตัดช่างเครื่องไป) ปรับปรุง cabin ใหม่ เพิ่ม winglet และอีกมาก ที่สำคัญคือ 743 ออกมาในขณะที่ 742 ส่วนใหญ่ยังอายุไม่ค่อยมากเท่าไหร่ สายการบินส่วนใหญ่ก็เลยข้าม 743 ไปใช้ 744 เลย

-ลูกค้า 743 เกือบทั้งหมดเคยใช้ 742 มาแล้ว ทำให้เลือกเครื่องยนต์แบบเดิมด้วย และแน่นอนว่าเครื่องยนต์ที่ใช้กันมากที่สุดบน 742 ก็คือ Pratt & Whitney JT9D ครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ อยากนั่งแอร์เอเชียไปเที่ยวซักที่อยู่เหมือนกัน แต่ขอรอโปรก่อน :P

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้.. ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมเครื่อง 743 ส่วนใหญ่ถึงได้เลือกใช้เครื่องยนต์แบบเดียวกับ 742 ขอบคุณมากครับผม
ในความรู้สึกส่วนตัวแล้ว... ผมว่ารูปร่างหรือลักษณะของเครื่องยนต์ ก็ทำให้เครื่องบินดูเก่ากว่าอายุจริงได้มากเลยทีเดียวนะครับ ประมาณว่า 743 แบบที่ใช้เครื่องยนต์แบบการบินไทย ดูใหม่กว่าเครื่อง743 ที่ใช้เครื่องยนต์แบบเครื่อง 742 เยอะเลย ^^

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ อีกไม่กี่ัวันผมก็จะบินกับหางแดงเช่นกัน หวังว่าคงจะได้ลำนี้บ้างนะครับ อิอิ

สงสัยว่าเราจะอยู่บนรถไฟขบวนเดียวกันรึเปล่าครับ แถมเป็นของสัปดาห์ที่ผ่านมาด้วยสิ

จริงหรอครับ.. ผมไปทริป Circular Train เมื่อวันที่ 21 ม.ค. ที่ผ่านครับ นั่งรถคันที่หนึ่ง ถ้าใช่ทริปเดียวกัน ผมว่าเราอาจจะเกินกันด้วย :D

ลำใหม่จริงๆครับทั้ง FD ที่คุณนั่งและ DD ที่จอดอยู่แล้วที่ UTH เลยครับ :rolleyes:

เรื่องความสวยนกกินขาดเลยครับ.. แต่เรื่องความสาวหางแดงชนะเลิศครับ อิอิ :D ขอบคุณมากครับที่เข้ามาชม

.

#42 Suteerat Atlantis

• LocationKhok Si, Sawangdaendin, Sakon Nakhon

Posted 29 January 2012 - 07:59 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีมากครับผมที่เข้ามาชม.. :D ขอบคุณเช่นกันครับ

#43 Suteerat Atlantis

Posted 29 January 2012 - 08:08 PM

ขอบคุณครับ

รอดูรีวิวรถไฟครับ วันก่อนแอบไปด้อมๆมองๆที่ Rotfaithai เหมือนกัน แต่ยังไม่มีเวลาอ่านจนจบ ขอรอดูทางนี้แล้วกันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ได้ครับพี่อาร์ค..หากมีเวลาอัพให้ดูก่อนแน่ๆ แต่ผมว่ารอดูที่บอร์ดนู้นน่าจะจุใจกว่า เพราะแต่ละคนนี่หอบกล้องหอบเลนส์กันไปแบบจัดหนักเลยทีเดียว ^^ ภาพคงสวยกว่าของผมเยอะ อิอิ

#44 Air_Reservoir

Air_Reservoir

สมาชิกกำลังออกตั๋ว

• LocationBangkok, Thailand

Posted 29 January 2012 - 10:09 PM

งั้นชัวร์แล้วล่ะครับ เพราะผมนั่งอยู่คันที่ 2 ในทริป Circular Train ด้วย สงสัยคงเดินเฉียดไปเฉียดมากันหลายหนแล้วล่ะครับ :lol:

ขออนุญาตแปะรูปเพื่อยืนยันตัวตนนะครับ ^_^
  • Suteerat Atlantis likes this

#45 MrBew

MrBew

สมาชิก waiting list

• LocationBKK & Korat

Posted 29 January 2012 - 10:16 PM

ขอบคุณคร๊าบ ๆๆๆ สำหรับรีวิวววว :D

#46 Suteerat Atlantis

Posted 29 January 2012 - 10:29 PM

งั้นชัวร์แล้วล่ะครับ เพราะผมนั่งอยู่คันที่ 2 ในทริป Circular Train ด้วย สงสัยคงเดินเฉียดไปเฉียดมากันหลายหนแล้วล่ะครับ :lol:

ขออนุญาตแปะรูปเพื่อยืนยันตัวตนนะครับ ^_^

คงใช่แล้วหละครับ.. เพราะมีผมอยู่ในรูปด้วย ฮ่าๆ

วันนั้นยังคุยกะเพื่อนเล่นๆ อยู่เลยว่า "แกว่าจะมีคนจากเฮชไฟลท์ชอบรถไฟ แล้วมาทริปนี้ป่าวว๊ะ" เพื่อนมันตอบว่า "คงมีแกคนเดียว" ฮ่าๆๆ ถ้ารู้จักกันคงได้ทักทายกันแล้วนะครับ เอาไว้โอกาสหน้านะครับ :D

#47 Air_Reservoir

Air_Reservoir

• LocationBangkok, Thailand

Posted 29 January 2012 - 10:57 PM

ผมเป็นสมาชิกของ Rotfaithai.com ตั้งแต่ก่อตั้งอ่ะครับ แต่กับ Hflight เพิ่งจะเป็นสมาชิกได้ไม่นานเท่าไหร่ อย่างไรแล้วมีโอกาสผมก็ขอเชิญร่วมทริปอีกนะครับ :)
  • Suteerat Atlantis likes this

#48 Patchayada

Patchayada

Advanced Member

• LocationPhetchabun (PHY)

Posted 30 January 2012 - 03:27 AM

ขอบคุณนะค่ะสำหรับรีวิว

#49 PeterP.™

PeterP.™

• LocationBetween the moon and New York City

Posted 30 January 2012 - 04:18 AM

น่าเสียดายที่ลำใหม่ลำนี้พรมสีแดง รู้สึกว่าสีดำดูดีกว่านะ (ดูใหม่กว่า) แผ่น safety pamphlet ก็เขียน ETOPS หราเลย 555

ได้ความรู้เรื่องเครื่องยนต์ 743 ด้วย

ขอบคุณคุณ Suteerat Atlantis สำหรับรีวิว และ Amakung สำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

#50 pongjanta_09

pongjanta_09

สมาชิกใหม่กิ๊ก

Posted 30 January 2012 - 01:57 PM

รีวิว สวยมาก ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

#51 A_340_350

A_340_350

สมาชิก Economy Class

• Sponsor Member

Posted 31 January 2012 - 01:49 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับผม

#52 kRiTkOnG

kRiTkOnG

Dare to Dream

• Premium Members
  • LocationBKK & Samutprakan

Posted 31 January 2012 - 02:06 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

#53 Natt@B747-800I

Natt@B747-800I

Natt Achibald

• LocationBKK-LOE

Posted 31 January 2012 - 06:15 PM

เฮ้ย มีเพื่อนผมด้วย

ขอบคุณสำหรับรีวิว คราฟ ETOP

#54 CHIANG KHAM

CHIANG KHAM

สมาชิกนั่งรถตุ๊กตุ๊ก

Posted 02 February 2012 - 12:28 PM

เข้ามาดูรีวิว แล้วแอบส่งยิ้มให้ น้องนก 737-800 เท่ห์ ไม่แพ้ FD A320

#55 maiezapeza

maiezapeza

สมาชิก waiting list

Posted 27 March 2012 - 07:09 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ อุดรธานี เมืองน่าอยู่อยากไปครับ
พ่ครับ ทำไมb6 ถึงไ่ได้ใช้อะครับ เกิดอะไรขึ้น
เครื่องบินแอร์เอเชีย ใหม่ 100 เปอร์เชน
แต่ผมชอบนกแอร์มากกว่า แต่ไม่เคยได้นั่งสักที

#56 Tr@veller

Tr@veller

Posted 27 March 2012 - 07:25 PM

ขอถามหน่อยครับ พี่ใช้เว็บฝากรูปหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ ใช้เว็บอะไร ถ้าไม่ใช้ นำรูปลงอย่างไร ช่วยบอกผมหน่อย เพื่อผมจะนำไปปรับปรุงในการทำรีวิวอ่ะครับ

#57 Suteerat Atlantis

Posted 27 March 2012 - 09:31 PM

ขอถามหน่อยครับ พี่ใช้เว็บฝากรูปหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ ใช้เว็บอะไร ถ้าไม่ใช้ นำรูปลงอย่างไร ช่วยบอกผมหน่อย เพื่อผมจะนำไปปรับปรุงในการทำรีวิวอ่ะครับ

เรื่องรูปนั้น ไม่ได้ใช้เว็บฝากรูปครับผม เอารูปมา Attach ลงในเว็บเลย

หลังจากที่เราเลือกรูปที่จะทำรีวิวแล้ว ก็เอารูปไปรีไซด์ครับจะได้มีขนาดที่พอดีซัก 800x600 ใช้โปรแกรม Photoshop หรือ ACDSee ก็ได้ครับ(แนะนำให้ใช้อันหลังเพราะง่ายและเร็วมาก)

จากนั้นก็ทำตามวิธีในรูปเลยครับ.. ^^ อาจจะงงๆ นิดนึง ผมไม่เก่งเรื่องอธิบายครับ ดูภาพอาจจะช่วยได้ครับผม ตามลับดับเลยครับ ภาพ 1 2 3 และ 4

แค่นี้ก็เป้นอันเร้จเรียบร้อยแล้วครับ.. ขอให้สนุกกับการทำรีวิวครับผม :D

Attached Thumbnails

#58 MR_EXCHANGE

MR_EXCHANGE

Posted 27 March 2012 - 11:41 PM

ขอบคุณค๊าฟฟฟฟสำหรับรีวิว...
รูปใหญ่ สีสวย ซะจายยมากๆๆๆ อิอิ
วันหลังทำรีวิวให้ดูอีกนะค๊าฟฟฟ.....

#59 Tr@veller

Tr@veller

Posted 28 March 2012 - 04:11 PM

แบบนี้หรอครับ ขอบคุณมากครับพี่

#60 Suteerat Atlantis

Posted 28 March 2012 - 11:53 PM

แบบนี้หรอครับ ขอบคุณมากครับพี่

แม่นแล้วน้องหล้า.. ฮ่าๆๆ แบบหนิหละ ^^

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

จองโรงแรม / จองตั๋วเครื่องบิน

แนะนำเพื่อนบ้าน : เครื่องสำอาง