Jump to content

จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม จองรถเช่า
แผนกบริการลูกค้า โทร 02-3737-555 จันทร์ - เสาร์ 09.00-18.00น.

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

ใครเคยนั่งเครื่องการบินไทยแล้วนักบิน Landing นุ่มๆบ้าง

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 Kimoru

Kimoru

สมาชิกปั่นจักรยาน

Posted 01 September 2014 - 11:55 PM

Advertisements

ใครเคยนั่งเครื่องการบินไทยแล้วนักบิน Landing นุ่มๆบ้าง <_<
ล่าสุดผมนั่ง B787-8 ก็ลงกระแทกแรง (ในคลิ๊ปผมถ่ายเอง)
ผมนั่งการบินไทย 10ครั้ง จะลงนุ่มซัก 1-2 ครั้ง
ส่วนแอร์เอเชียไม่นับช่วงเปิดใหม่ๆ ช่วงหลัง 10ครั้ง ลงนุ่ม 7-8 ครั้ง
ในอดีตเคยนั่งโอเรียนไทย ผมว่าลงนุ่มตลอด

ใครเคยบินการบินไทยแล้วลงนิ่มๆมาแชร์กันได้ครับ

Advertisements

#2 taac16

taac16

Posted 02 September 2014 - 02:29 AM

ของผมกลับกันครับ เท่าที่นั่งการบินไทยมากัปตันจะเอาเครื่องลงนุ่มตลอด โดยเฉพาะ 747 เคยครั้งนึงกัปตันลงนุ่มมากแบบไม่รู้สึกเลยครับว่าเครื่องแตะพิ้นแล้ว คนในเครื่องปรบมือให้ทั้งลำเลย

การลงนุ่มไม่นุ่มขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วยนะครับ ถ้าฝนตก หรือหิมะตก เครื่องจะต้องลงกระแทกเพื่อเป็นการไล่น้ำและน้ำแข็งออกจาก runway ทำให้เครื่องไม่ไถล ผมไม่แน่ใจว่า Singapore Airlines ให้กัปตันลงเครื่องแบบกระแทกหรือเปล่า เพราะเท่าที่เคยนั่งมากับสายการบินนี้ 4-5 ครั้ง กัปตันลงกระแทกตลอด (2-3 ครั้ง เป็นวันที่อากาศไม่ค่อยดี ฝนตกหรือไม่ก็หมอกลงจัด)

#3 park

park

สมาชิกใหม่กิ๊ก

Posted 02 September 2014 - 07:19 AM

ผมว่าการบินไทย landing ดีมากแล้วนะครับ โดยเฉพาะถ้าเทียบกับสายการบินอื่นที่ผมเคยนั่ง

• _SJ likes this

#4 nattime

nattime

สมาชิก Economy Class

• LocationBangkok

Posted 02 September 2014 - 08:52 AM

ก็เคยทั้งนิ่มเเละไม่นิ่ม ที่ไม่นิ่มก็ส่วนใหญ่จะเจอที่สุวรรณภูมิเวลาลมน่าจะเเรงๆ กลับเวลาไฟล์ทเลท ส่วนที่นิ่มๆก็เคยเจอ 

ขนาดไทยไลอ้อนแอร์นี้เเรกๆเเลนด์เเรงยังกพสิบล้อ หลังๆมานี้รู้สึกเริ่มมีนักบินไทยมาผสม ก็เริ่มนิ่มขึ้นละ

#5 _SJ

_SJ

• Sponsor Member
  • LocationBangkok , Thailand

Posted 02 September 2014 - 09:29 AM

ของผมกลับกันครับ เท่าที่นั่งการบินไทยมากัปตันจะเอาเครื่องลงนุ่มตลอด โดยเฉพาะ 747 เคยครั้งนึงกัปตันลงนุ่มมากแบบไม่รู้สึกเลยครับว่าเครื่องแตะพิ้นแล้ว

การลงนุ่มไม่นุ่มขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วยนะครับ ถ้าฝนตก หรือหิมะตก เครื่องจะต้องลงกระแทกเพื่อเป็นการไล่น้ำและน้ำแข็งออกจาก runway ทำให้เครื่องไม่ไถล 

ของผมก็ตามนั้น

#6 herk

herk

Posted 02 September 2014 - 11:13 AM

Safety first ไม่นิ่ม ไม่เป็นไรคับ
Tg นั่งมา นิ่มตลอด (เครื่องใหญ่)
Fd น้่ง 10 นิ่ม 8

#7 chaiyon

chaiyon

สมาชิก Premium Economy

• LocationLaksi - Panakorn - Aree - Pravaj

Posted 02 September 2014 - 11:25 AM

จะลงแบบไหนไม่สำคัญสำหรับผม ก็แค่รู้สึกว่า "ลงนุ่มดีแฮะ" หรือไม่ก็ "ลงแรงไปหรือเปล่า" สำคัญคือความปลอดภัยของพวกเราผู้โดยสารครับ  

#8 Ake_m

Ake_m

สมาชิก waiting list

• LocationBkk

Posted 02 September 2014 - 12:08 PM

ผมว่าการบินไทย นิ่มอยุ่ในระดับต้นๆเลยคับในที่เคยนั่งทั้งหมดนะคับ แต่ที่ผมเคยนั่งมาทั้งหมดนิ่มสุดไฟล์ทตอนนั้น CX hnd-hkg B777-300ER คับ ส่วนเครื่องที่ผมนั่งทีไร

เจอกระแทกทุกที คือ A330 คับจิงๆไม่น่าเกี่ยวกับเครื่องคับ แต่ผมเจอทัง TG CX KE เรื่องนี้ผมเคยสังเกตุนะคับไม่รุ้ใช่ป่าว ผมฟังจากคำพูดของนักบิน คนไหนคุยกับ ผดส

บ่อยๆ พูดแบบอยากให้ ผดส อินกับไฟล์ทจิงๆ มักจะ landing นิ่มคับเหมือนเป็น entertainer ได้ด้วย ยกเว้นเจอสภาพอากาศนะคับ ส่วนคนที่พูดไม่ค่อยรุ้เรื่อง พูดเบาๆเนี่ยมักลงกระแทกเบรคโหดๆคับ แต่ไม่ได้เสียหายอะไรนะคับ เพราะปลอดภัย ผมเคยนั่งอ่านการลงแรงๆเบรคแรงๆ ก้มีข้อดีนะคับเพราะเป็นการเผื่อระยะเบรคในเวลาที่เกิดระบบเบรคมีปัญหาได้คับ แต่ยังไงถ้าเจอสนามบินที่ลมแรงและวันนั้นมี cross wing เยอะนักบินจำเป็นต้องเร่งเครื่องเพื่อให้เครื่องกลับมาตรงหรือให้ตรงมากที่สุดเวลา landing เคสนี้จะลงนิ่มยากคับแต่ส่วนใหญ่ก้ปลอดภัยคับ

#9 satorukku

satorukku

Posted 02 September 2014 - 12:39 PM

ผมก็ว่าทีจีนี่นุ่มนวลสุดแล้วนะ

ปล.วีคนี้บิน domestic 2ไฟลท์แล้ว ฝนตกด้วย แต่ก็นิ่มเป็นปกตินะ 

#10 Uronohan

Uronohan

Posted 02 September 2014 - 12:48 PM

B787 TG102 วันอาทิตย์ ลงแร็งมากครับ เพดานเครื่องบินสั่น

#11 alcher

alcher

• LocationBoston, MA

Posted 02 September 2014 - 02:44 PM

ปกติการบินไทยจะลงนิ่มทุกเที่ยวบินเลยน่ะครับเท่าที่ผมบินมาเนี่ย 

#12 Golfkung05

Golfkung05

สมาชิกใหม่กิ๊ก

Posted 02 September 2014 - 06:25 PM

ในส่วนตัวผม...ผมไม่อยากให้มองว่านักบินลงจอดนิ่มไม่นิ่มนะครับคือมันขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างมากเช่นถ้าลมแรงจริงๆก็ไม่เป็นไรครับ จากที่ได้คุยกับนักบินหลายท่านมาท่านจะบอกว่าการลงจอดจะมีประมาณสามแบบคือ 1.smooth landing 2.firm landing 3.hard landing คือแน่นอนว่าผู้โดยสารชอบที่จะลงแบบนิ่มๆแน่นอนอยู่แล้วแต่อย่างการลงจอดแบบ Firm landing นั้นจะมีจุดประสงค์เพื่อทำให้พื้นผิวหน้าล้อของเครื่องบินนั้นสามารถรับน้ำหนักและเป็นการเพิ่มแรงเสียดทานของล้อเครื่องบินในการเบรคครับ ลงนิ่มก็ถือเป็นประโยชน์ของผู้โดยสารไปผู้โดยสารชอบใจ แต่บางครั้งลงแรงจนจุกก็มีนะครับทั้งๆที่ทุกอย่างน่าจะทำให้ลงนิ่มได้  :)  :)  :)

#13 Korawit

Korawit

สมาชิกกำลังเช็คอิน

• LocationKKC

Posted 02 September 2014 - 07:21 PM

ล่าสุดนั่ง KKC-DMK ไทยสมายล์นุ่มสุดๆเลยครับ ขนาดฟ้ามืดฝนจะตก   :rolleyes:

#14 gunn

gunn

• LocationChicago, IL and Bangkok

Posted 02 September 2014 - 07:35 PM

เดือนที่แล้วบินการบินไทยประมาณ 12 flights HKT-BKK-HKT, BKK-HKG-BKK, HKT-HKG-BKK, BKK-CNX-BKK คละๆกัน เจอทั้ง B777-300, B777-300ER, B787-800 and A330-300 ก็ลงนุ่มดีนะครับมีสัก 1-2 ฟล์ทนะครับที่ลงกระแทก ไม่รู้ว่าสภาพอากาศป่าว

#15 Celebrity

Celebrity

สมาชิกกำลังเช็คอิน

• Locationทุกที่ที่คุณอยากให้ไป

Posted 02 September 2014 - 08:33 PM

ส่วนมากเจอแต่ลงแรงๆครับ ล่าสุดที่เจอ เป็นไฟล์ทประวัติศาสตร์อำลา A300-600 ขาลงที่ขอนแก่นกัปตันเหยียบเบรคแรงมาก ส่วนตอนแลนดิ้งที่สุวรรณภูมิ

คนทั้งเครื่องลุ้นมากว่า ขอลงนิ่มๆเบาๆ ปรากฏว่ากัปตันเอาเครื่องลงกระแทกแรงมากก จนเผลออุทานออกมา นึกถึงเหตุการณ์วันนั้นแล้วยังเจ็บและเสียวไข่ไม่หายเลยครับ

#16 indytrade

indytrade

สมาชิกกำลังออกตั๋ว

Posted 03 September 2014 - 02:55 AM

ส่วนมากเจอแต่ลงแรงๆครับ ล่าสุดที่เจอ เป็นไฟล์ทประวัติศาสตร์อำลา A300-600 ขาลงที่ขอนแก่นกัปตันเหยียบเบรคแรงมาก ส่วนตอนแลนดิ้งที่สุวรรณภูมิ

คนทั้งเครื่องลุ้นมากว่า ขอลงนิ่มๆเบาๆ ปรากฏว่ากัปตันเอาเครื่องลงกระแทกแรงมากก จนเผลออุทานออกมา นึกถึงเหตุการณ์วันนั้นแล้วยังเจ็บและเสียวไข่ไม่หายเลยครับ

ไฟลท์นั้นพอดียืนดูอยู่ตอนลงครับรีเวิร์สเต็มที่ เลี้ยวเข้ามาจอดได้เลย

แต่ตอนผมลง Air Asia ไฟลท์เช้า ไปยูเทิร์นเอาที่ปลายรันเวย์ครับ อิอิ

ส่วนขา KKC-BKK อันนั้นมันส์มาก 5555

#17 Hikouki

Hikouki

• LocationBest City in the World, Bangkok

Posted 04 September 2014 - 12:17 PM

จะลงนุ่มหรือเปล่าขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ส่วนใหญ่หากอากาศไม่ดีหรือลมแรงมากๆจะลงไม่นุ่ม แต่น้อยมากที่การบินไทยจะลงแรงๆครับ :) นักบินและกัปตันการบินไทยเก่งไม่แพ้ใครในโลกครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.