Jump to content

จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม จองรถเช่า
แผนกบริการลูกค้า โทร 02-3737-555 จันทร์ - เสาร์ 09.00-18.00น.

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

บินกับ Jetstar ไฟลท์ยอดฮิตตรงสู่ญี่ปุ่น Bangkok-Fukuoka-Bangkok

Jetstar Fukuoka Kyushu

• Please log in to reply
87 replies to this topic

#21 Noom_Muang_Krung

Noom_Muang_Krung

สมาชิกกำลังเช็คอิน

Posted 02 August 2014 - 11:51 PM

Advertisements

ออกมาที่โถงผู้โดยสารขาเข้าแล้วครับ พื้นที่ใน Terminal ไม่กว้างนักนะครับ มองมาทางซ้ายจะเห็น Information Center สามารถเข้าไปสอบถามข้อมูลการท่องเที่ยวการเดินทาง แวะหยิบแผนที่ฟรีได้ที่นี่ครับ

Attached Thumbnails

Advertisements

#22 Noom_Muang_Krung

Posted 02 August 2014 - 11:57 PM

ในบริเวณโถงผู้โดยสารขาเข้านี้มีร้านสะดวกซื้อด้วย ถัดไปทางนู้นก็เป็นเคาน์เตอร์บริการอื่นๆครับ เช่น รถเช่า จองที่พัก ตั๋วเดินทางแบบต่างๆ และเช่าโทรศัพท์มือถือครับ

เดี๋ยวจะพาไปซื้อ JR Kyushu Pass กันนะครับ

#23 Noom_Muang_Krung

Posted 02 August 2014 - 11:59 PM

หลายคนมักเข้าใจว่า JR Kyushu Pass ทั้งแบบ Northern Kyushu และ All Kyushu ต้องซื้อที่เมืองไทยแล้วเอามาแลกที่สถานี Hakata หรือไม่ก็ต้องไปซื้อที่ตัวสถานี Hakata เลย...แต่ในความจริงแล้ว คุณสามารถซื้อ JR Kyushu Pass ทั้งสองรูปแบบได้ในสนามบินฟุกุโอกะนี่เลยนะครับ !! เปิดใช้ได้ทันทีครับ !!

https://www.jrkyushu...h/railpass.html

จุดขาย JR Kyushu Pass ในสนามบินจะอยู่ที่เคาน์เตอร์ป้ายสีแดงๆที่เขียนว่า Cell Phone Rental นี่ล่ะครับ สังเกตป้ายแดงๆนี้เลย ข้างใต้เป็นป้ายสีดำเขียนว่า TISCO เป็นตัวแทนจำหน่าย JR Kyushu Pass อย่างเป็นทางการที่ได้รับอนุญาตจาก Kyushu Railways Company ครับ มาถึงก็แจ้งเจ้าหน้าที่และยื่นพาสปอร์ตให้เขาครับ อยากได้พาสแบบไหนบอกเขาๆจัดให้ กรอกแบบฟอร์มอีกเล็กน้อย จ่ายเงินก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ...สามารถเลือกวันเปิดใช้ได้นะครับ เพราะเขาจะประทับตราวันเริ่มใช้ในตัวพาสตามที่เราต้องการ อย่างผมซื้อเป็น Northern Kyushu Pass และอยากจะเริ่มใช้วันนี้เลยก็ให้เขาประทับตราลงเป็นวันนี้ เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

JR Kyushu Pass ที่ซื้อจากในสนามบินฟุกุโอกะนี้ สามารถใช้งานได้เลย ไม่ต้องไปแลกเปลี่ยนอะไรที่สถานี Hakata อีกครับ นับว่าสะดวกมากและไม่ต้องยุ่งยากซื้อหามาจากไทย

ป.ล. ในสนามบินฟุกุโอกะไม่มีเคาน์เตอร์ของ JR นะครับ กรณีที่ใครซื้อ Exchange Order JR Pass แบบทั่วประเทศ 7 วันมาจากไทย ต้องไปแลกพาสจริงที่สถานี Hakata นะครับ ในสนามบินไม่มีที่แลกพาสครับ

#24 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:00 AM

ได้คิวชูพาสมาแล้วก็จะเข้าตัวเมืองกันล่ะครับ เดี๋ยวพาไปขึ้นรถบัสนะครับ...ก่อนจากก็แวะถ่ายรูปมุมยอดฮิตซักนิดนึง เป็นแบบจำลองรถแห่ที่ใช้ในการแห่งาน Hakata Gion Yamagasa Matsuri ครับ เป็นงานประเพณีใหญ่คู่บ้านคู่เมืองฟุกุโอกะเขาเลย จัดในช่วงกรกฎานี่ล่ะครับ แต่วันที่ผมไปถึงนั้นงานจัดเสร็จแห่เสร็จไปแล้ว เลยมาถ่ายรูปกับรถแห่จำลองในสนามบินนี้แทนครับ

#25 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:05 AM

ที่ผ่านมาหลายคนมักเข้าใจว่า ถ้าจากสนามบินจะเข้าเมืองฟุกุโอกะ ต้องนั่งรถเวียนจาก International Terminal ไปยัง Domestic Terminal แล้วค่อยต่อรถไฟฟ้าเข้าเมืองอีกทีนึงเท่านั้น...อันนี้เข้าใจผิดนะครับ !!!

แท้จริงแล้ว ที่บริเวณ International Terminal @ Fukuoka Airport มีรถโดยสารเข้าเมืองฟุกุโอกะได้โดยตรงครับ !!! มีทั้งไปสถานี Hakata และ Tenjin แม้แต่รถบัสที่วิ่งตรงจากสนามบินนี้ไป Dazaifu เลยก็มีครับ !!! สะดวกมากๆไม่ต้องต่อรถเวียนต่อรถไฟให้ยุ่งยากเลย ช่างเป็นสนามบินที่สะดวกสุดๆเลยครับ

ตารางเวลารถบัสจาก International Terminal เข้าไปในตัวเมืองดูได้ที่นี่ครับ

http://www.nishitets...port_hakata.pdf

รู้สึกจะมีรถออกทุก 30 นาทีเลย

ป้ายจอดรถอยู่หน้า Terminal ครับ ป้ายหมายเลข 2 รถคันนี้เลยที่เข้าตัวเมืองฟุกุโอกะครับ

#26 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:10 AM

สนามบินอยู่ใกล้เมืองมากๆครับ ตรงรูปดาวแดงๆคือ International Terminal จะเห็นว่าห่างจากสถานี JR Hakata ในเมืองนิดเดียวเองครับ

#27 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:11 AM

การซื้อตั๋วรถก็ไม่ต้องงงครับ ใช้วิธีพื้นฐานเหมือนรถเมล์อื่นทั่วประเทศญี่ปุ่น...คือขึ้นทางประตูหลัง หยิบตั๋วที่ข้างๆทางขึ้นซึ่งมีระบุเลขไว้ เวลานั่งก็สังเกตป้ายจอหน้ารถที่แสดงค่าโดยสารครับ เราจะลงป้ายไหนก็ดูว่าค่าโดยสารตั๋วของเราวิ่งไปเท่าไหร่แล้วจึงจ่ายตังค์โดยหยอดกล่องข้างคนขับหน้ารถครับ หยอดค่าโดยสารให้พอดีนะครับ...ถ้าไม่มีเศษเหรียญก็มีเครื่องแลกเหรียญข้างคนขับนี่ล่ะครับ สะดวกดีมากๆ

รถบัสออกตรงเวลาเป๊ะ ใช้เวลาวิ่งไม่นานเลยครับ ไม่เกิน 20 นาทีก็มาในเมืองแล้ว...ป้ายจอแสดงข้อมูลราคาโดยสารมีภาษาอังกฤษบอกป้ายจอดครับ อย่างรูปนี้คือป้ายจอดข้างสถานี JR Hakata ครับ ชื่อว่าป้าย “Hakata Eki Chikushi-guchi” กดออดลงป้ายนี้เลยครับ ค่าโดยสาร 260 เยน

#28 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:13 AM

นี่เลยครับสถานี JR Hakata จุดเริ่มต้นจะไปไหนมาไหนทั่วเกาะคิวชูครับ...ผมจับเวลาดูนับตั้งแต่ก้าวเท้าลงจากเครื่องบิน ผ่านทุกขั้นตอนในสนามบิน ซื้อพาส ขึ้นรถ จนมาถึงตึกสถานี JR Hakata ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมงเลยครับ !!

#29 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:17 AM

Welcome to Kyushu !!!

ผมใช้เวลาเที่ยวในคิวชูสั้นๆราวๆ 3 วันครับ เป็นทริปที่ประทับใจดี Kyushu เป็นเกาะที่ครบเครื่องในความรู้สึกผมนะครับ มีทั้งธรรมชาติแปลกตา ภูเขาไฟ โตรกผา ทะเล มีทั้งโบราณสถาน วัดวาอารามเก่าแก่ เมืองประวัติศาสตร์ต่างๆ มีทั้งออนเซ็นที่ขึ้นชื่อลือไปทั่วญี่ปุ่น และเท่าที่สังเกตดูค่าใช้จ่ายเกาะนี้ไม่แพงอย่างที่เที่ยวโซนโตเกียวอีกด้วยครับ ถูกใจผมเลย

รูปแรก...วิวภูเขาไฟ Aso มองจากสถานี JR Aso

รูปที่สอง...ศาลเจ้าใหญ่ Dazaifu Tenmangu 

รูปที่สาม...ตัวมาสค็อตบริเวณสถานี JR Hakata

รูปสุดท้าย...แผนที่แสดงตำแหน่งเกาะคิวชูของญี่ปุ่น

#30 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:19 AM

ผมมาญี่ปุ่นนี่เน้นเที่ยววัดกับโบราณสถานครับ สถานที่เที่ยวเลยไม่เหมือนนักท่องเที่ยวไทยคนอื่นเขา แต่ก็มีความสุขในแบบของเรานี่ล่ะครับ

สองรูปแรกคือ...เมืองประวัติศาสตร์ Hirado ในจังหวัดนางาซะกิ

รูปสุดท้าย...รถไฟพิเศษสุดน่ารัก JR Limited Express Aso-Boy!

#31 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:23 AM

ตัดฉับมาวันกลับเลยนะครับ... วันจันทร์ที่ 21 ก.ค. 2557

เที่ยวบิน Jetstar ขากลับมาไทยจะออกตอนสิบโมงครึ่งครับ คืนก่อนกลับผมมาพักที่โรงแรม Toyoko-inn Hakata-eki Minami เพราะโรงแรมนี้มีรถตู้ไปส่งที่สนามบินฟรีสำหรับแขกที่พักครับ สะดวกมากๆ

รายละเอียดโรงแรมนี้ ดูที่เว็บโดยตรงเขาเลยครับ

http://www.toyoko-in.../e_hotel/00032/

รถตู้โรงแรมไปสนามบินมีรอบ 6.00 / 6.30 / 7.00 / 7.30 ครับ ผมเลือกรอบ 7.30 เพราะจะกินข้าวก่อนครับ อันนี้มื้อเช้าที่โรงแรมก่อนขึ้นรถไปสนามบินครับ ง่ายๆอิ่มคุ้มสไตล์ญี่ปุ่น

#32 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:24 AM

รถตู้โรงแรมนี้จะเวียนไปส่งแขกที่ Domestic ก่อนครับแล้วจึงวนไปยัง International Terminal ส่งผมเป็นคนสุดท้ายพอดี เที่ยวบิน Jetstar เข้าประตู 4 ที่ชั้น 3 นะครับ

#33 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:27 AM

เนื่องจากมาถึงเช้ามากๆ เคาน์เตอร์ยังไม่เปิดเช็คอินครับ รู้สึกจะเปิดเช็คอิน 8.30 น.ครับ

มีเวลาเลยเดินชมบริเวณโถงผู้โดยสารขาออกซักนิดนะครับ

#34 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:31 AM

เดินขึ้นบันไดเลื่อนมาชั้นบน (ชั้น 4) สักหน่อย แล้วมองกลับลงมาส่องมาทางซ้าย...Jetstar จะอยู่ Row J ครับบรรยากาศฝั่งนี้เงียบๆอยู่

#35 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:32 AM

ส่องมาทางขวา ด้านนี้คึกคักเลยครับ รู้สึกจะเป็นเที่ยวบินไปจีนและเกาหลี ต่อคิวเช็คอินยาวเลย

#36 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:35 AM

ชั้นบนนี้มีบริเวณดูเครื่องบินด้วยครับ เห็นชัดแจ๋วดี

#37 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:36 AM

ส่องลงไปจะเห็นด้านในหลัง ตม.ขาออก มีดิวตี้ฟรีครบครัน ผู้โดยสารขาช็อปอย่าได้กังวลครับ

#38 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:40 AM

ชั้น 4 นี้มีร้านอาหารอยู่นิดหน่อยครับ เผื่อใครจะรองท้องยามเช้าก็ได้เลยครับ เผอิญผมอิ่มมื้อเช้ามาจากโรงแรมแล้ว อิอิ

#39 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:41 AM

ได้เวลาเคาน์เตอร์เช็คอินเปิดแล้ว มาแสกนสัมภาระที่ช่อง 6 ก่อนครับแล้วจึงเข้าไปเคาน์เตอร์เช็คอิน row J

#40 Noom_Muang_Krung

Posted 03 August 2014 - 12:42 AM

เคาน์เตอร์เช็คอิน Jetstar ไฟลท์ 3K510 คลาคล่ำด้วยนักท่องเที่ยวชาวไทยจริงๆ หุหุ...สัมภาระหิ้วขึ้นเครื่องได้ 10 กิโลครับ ถ้าคิดว่าช็อปเกินของเยอะเกินกระเป๋าใหญ่เกินก็ซื้อน้ำหนักกันมาล่วงหน้านะครับ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.