Jump to content

จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม จองรถเช่า
แผนกบริการลูกค้า โทร 02-3737-555 จันทร์ - เสาร์ 09.00-18.00น.

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

สงสัยครับ โดนแอร์เอเซียบังคับซื้อตั๋วไปกลับ โดยอ้างว่าถ้าซื้อเที่ยวเดียว ตม. มาเลย์ไม่

• Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 Kazamatt

Kazamatt

สมาชิกกำลังเช็คอิน

• LocationฺBangkok

Posted 18 July 2013 - 06:16 PM

Advertisements

-----------------------------------------------------------------------

เรื่องมีอยู่ว่าผมตั้งใจเดินทางไปเรื่อยๆ โดยเดินทางจาก กทม. ไปหาดใหญ่ โดยรถไฟ แล้วซื้อตั๋วแอร์เอเซีย one way  ไป KL ครับ (เนื่องจากมีให้บริการสายการบินเดียวจากหาดใหญ่) เมื่อทำการซื้อตั๋วที่เคาร์เตอร์แอร์เอเซีย ที่สนามบินหาดใหญ่ เจ้าหน้าที่ของแอร์เอเซีย แจ้งว่าจะต้องมีตั๋วขากลับเข้าไทยด้วย หรือต้องมีเงินสดโชว์ให้เจ้าหน้าที่แอร์เอเชียดูไม่ต่ำกว่า 15,000  บาท ถึงจะยอมออกตั๋ว และเช็คอินให้ 

ด้วยความว่าเราจบกฎหมายมา เดินทางมาก็มาก จึงถามกลับไปว่า มันเป็นกฎของมาเลย์ หรือสายการบินกำหนดเพื่อประโยชน์ของสายการบินเอง เจ้าหน้าที่ก็ตอบไม่ได้ เพียงแต่บอกว่า "ต้องซื้อตั๋วขากลับ หรือมีเงินติดตัวไป เพราะทาง ตม. มาเลย์อาจสุ่มตรวจ แล้วอาจส่งกลับประเทศไทยได้ หากไม่มีตั๋วหรือเงินสด ดังที่กล่าว" และหากต้องการเดินทาง ก็ต้องทำตามที่แอร์เอเซียบอกทุกประการ

ผมเองไม่ได้มีปัญหาในเรื่องเงินติดตัว เพราะกะจะแลกเงินไป 2,000 ริงกิตอยู่แล้ว แต่โมโหและคาใจมากว่า ที่แอร์เอเซียกำหนดอย่างนี้ เพราะต้องการปกป้องผลประโยชน์ตนเอง ที่ไม่ต้องเสียเวลาเอาคนไทยกลับ หาก ตม. มาเลย์ไม่ให้เข้าประเทศหรือไม่ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้จริงๆ ก็น่าละอายอย่างมาก เพราะการผ่านแดนของคนไทยไปมาเลเซีย ทุกคนมีสิทธิไปได้ ทั้งทางบก ทางอากาศ ซึ่งกรณีทางบก น่าจะต้องสุ่มตรวจมากกว่าและต้องมีเงินติดตัว หรือมรเอกสารการเดินทางขากลับมากกว่าทางอากาศเสียอีก แต่กลับไม่เคยปรากฎว่ามีการตรวจหรือเรียกดู หรือข่มขู่จากเจ้าหน้าที่บริษัททัวร์หรือการรถไฟ แต่ประการใด

ผมจึงอยากถามเพื่อนๆ ผู้รู้ว่า ไอ้กฎบังคับให้ต้องมีตั๋วขากลับ หรือเงินสด มันเป็นกฎที่กำหนดขึ้นของสายการบินต่างๆ ใช่หรือไม่ครับ

เพราะเมื่อไปถึง KL ก็ไม่เห็นจะมีใครเรียกดูอะไรเลย (แม้ว่าสารรูปผมจะกางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะก็ตาม)

ปล. จากเรื่องตั๋วเครื่องบินขาไป KL ทำให้หมดสนุก เลยตัดแผนที่จะนั่งรถไฟจาก KL ไป Singapore ทิ้ง เที่ยวแต่ในเมืองแล้วนั่งการบินไทยกลับมาละครับ แอบเข็ดกับแอร์เอเซียจริงๆ รู้สึกวุ่นวายมากเกินไปกับชีวิตครับ :(

.

#2 pjroptz

pjroptz

Posted 18 July 2013 - 07:46 PM

คือตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะว่าหากกรณีตม.ที่มาเล ไม่ให้คุณเข้าเมือง สายการบินที่คุณไปต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับของคุณ ดังนั้นหากคุณไม่มีตั๋ว KL-BKK หรือ KL - กลับเข้าไทย โชว์ให้เค้าดู เค้ามีสิทธิที่จะไม่ให้คุณเข้าประเทศ ทางสายการบินกังวลเรื่องนี้มากครับ
ปล.ไม่ได้เป็นแค่ Airasia ครับ สายการบินอื่นก็เป็นครับ และบางประเทศที่ต้องใช้วีซ่าแล้วคุณไม่มี สายการบินก็ปฏิเสธเชคอินได้ด้วยครับ 

• Kazamatt likes this

#3 คุณชายกล้า

คุณชายกล้า

สมาชิก Economy Class

• LocationHUSO""KKU//Tonklanursery

Posted 18 July 2013 - 07:59 PM

ในระบบของสายการบินจะมีระบบเรียกว่า Timatic ให้ตรวจเช็คการใช้วีซ่าเข้าประเทศต่างๆโดยระบบจะอัพเดตตลอดและลิ้งค์กับตม.ประเทศนั้นๆโดยตรง

สำหรับมาเลย์เซีย timatic ระบุว่า ผู้โดยสารที่ไม่มีตั๋วขากลับอาจจะถูกปฏิเสธไม่ให้เข้าประเทศ  มาถึงตรงนี้ผู้โดยสารอาจจะแย้งว่า มันก็แค่อาจ จริงๆก็คงจะเข้าได้

แต่ถ้าสมมติผู้โดยสารเดินผ่านตม.ไม่ได้เพราะไม่มีตั๋วขากลับ จะกลายเป็นผู้โดยสารถูกส่งกลับ และสายการบินจะเสียค่าปรับและเสียโอกาส เสียแมนพาวเวอร์คอยมาดูแลคนถูกส่งกลับ และในบางกรณีผู้โดยสารก็ไม่ยอมจ่ายค่าตั๋วขากลับซะนี่  ปัญหาตามมามากมาย

เรื่องนี้ไม่ใช่เฉพาะแอร์เอเชีย แต่ทุกสายการบินตั้งแต่1-5ดาวล้านดวงอะไรก็แล้วแต่ มีกฏเหมือนกันหมด

แต่ปัญหาเลี่ยงได้ถ้าคุณมีกำหนดการพร้อม booking(สำคัญมาก ไม่ใช่แค่บอกว่าจะไปซื้อตั๋วตอนจะกลับ) ไม่ว่าจะเป็นตั๋วรถ รถไฟ เรือ กลับไทยให้เจ้าหน้าที่ดู  เพราะในความเป็นจริง คนเราจะเดินทางไปเที่ยวในประเทศที่อยู่ได้ไม่เกิน 30 วัน เราคงต้องมีแพลนชัดเจนว่าจะกลับวันไหนหรืออาจจะบวกลบไม่เกินวันสองวัน  เพราะคงต้องกลับมาทำงาน จริงมั้ยครับ

ผมบอกเลยครับว่าเจ้าหน้าที่ไม่อยากมีเรื่องกับผู้โดยสารหรอก เสียเวลา  ตั้งแ่ต่ทำงานสายการบินมา ไม่เคยรู้สึกว่าสายการบินจ้องจะกิน หรือหาทางเอาเปรียบ มีแต่ผู้โดยสารทั้งนั้นที่คิดจะเอาเปรียบสายการบิน อันนี้ไม่ได้ว่าจขกทนะครับ คนละเคส แต่ฝากไว้เป็นข้อคิด

• Tee_CEI, Next2Runway, Ake malaysia and 1 other like this

#4 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 08:20 PM

ขอบคุณครับ คือแค่งงๆ ว่ามันเป็นระเบียบทางการ หรือของสายการบินครับ เนื่องจากทางสายการบินไม่เคลียร์กับผมในประเด็นนี้อ่ะครับ ซึ่งถ้าพูดจากันดีๆ คงสบายกว่านี้

ผมเองตกใจมาก เพราะในขั้นแรก สายการบินก็บังคับให้ซื้อตั๋ว แต่พอเราซักไปซักมา ก็เลยบอกว่ากลัวว่าจะไม่ได้เข้าประเทศ ไอ้ผมก็กะว่าซื้อตั๋วเสร็จค่อยกดตังค์แลกเงิน ปรากฎว่าเลยต้องไปกดเงินแล้ววิ่งมาให้ทางสายการบินดูว่า ผมมีเงินสดสองหมื่นบาท 5555 ทุกลักทุเลมาก กว่าจะได้ตั๋วมา

บทเรียนเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การเดินทางท่องเที่ยวในอาเซียน ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ (โดยเฉพาะทางอากาศ เพราะถ้าผ่านแดนโดยรถยนต์ไม่มีปัญหาในการซื้อตั๋วแน่ๆ) 

ความตั้งใจจริง คือตอนนี้ผมว่างมาก (ออกจากงาน) เลยอยากเที่ยวแบบคนยาก เดินทางไปเรื่อยๆ ลงไปทางใต้ แต่ก็เกิดเหตุการณ์นี้ล่ะครับที่ทำให้รู้ว่า ท่องเที่ยวด้วยพาหนะหลากหลาย แบบตะลอนๆ ไม่่ง่ายเลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แล้วผมจะรีวิวการเดินทางและโรงแรมที่ KL นะครับ  :)

• Ake malaysia likes this

#5 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 08:23 PM

คือตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะว่าหากกรณีตม.ที่มาเล ไม่ให้คุณเข้าเมือง สายการบินที่คุณไปต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับของคุณ ดังนั้นหากคุณไม่มีตั๋ว KL-BKK หรือ KL - กลับเข้าไทย โชว์ให้เค้าดู เค้ามีสิทธิที่จะไม่ให้คุณเข้าประเทศ ทางสายการบินกังวลเรื่องนี้มากครับ
ปล.ไม่ได้เป็นแค่ Airasia ครับ สายการบินอื่นก็เป็นครับ และบางประเทศที่ต้องใช้วีซ่าแล้วคุณไม่มี สายการบินก็ปฏิเสธเชคอินได้ด้วยครับ 

ขอบคุณนะครับ คือส่วนใหญ่ ผมจะเช็คละเอียดครับเรื่องวีซ่า แต่การท่องเที่ยวในประเทศที่เราก็รู้อยู่แล้วว่าไม่ต้องวีซ่า และไม่มี Notification or Recommendation จากสถานทูตเรื่อง  Financial Status  คือปัญหาล่ะครับ ดังนั้นผมเลยถามครับ เพื่อให้เป็นบทเรียนกับตัวเอง และคนอื่นๆ ที่อยากจะเดินทางไปเรื่อยๆ อย่างนี้อ่ะครับ

#6 คุณชายกล้า

คุณชายกล้า

• LocationHUSO""KKU//Tonklanursery

Posted 18 July 2013 - 08:51 PM

ครับ ยินดีที่จะให้ข้อมูล  เรื่องนี้เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดนะครับว่า การเดินทางระหว่างประเทศถึงแม้ว่าจะไม่ต้องใช้วีซ่าสำหรับบางประเทศแต่มันก็มีกฏระเบียบอยู่แตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องวันมดอายุของพาสปอร์ตที่บางประเทศต้องการ อย่างน้อย 3เดือน หรือบางประเทศ6เดือน  หรือกฏอื่นๆเช่นมีตราประทับหรือวีซ่าอิสราเอลจะเข้าประเทศอิสลามไม่ได้ หรือบางประเทศแม้จะแค่ทรานซิทก็ต้องขอวีซ่า  ดังนั้นไม่ว่าจะไปไหนต้องศึกษาไว้ก่อนครับ

พนักงานสายการบินหลายๆ มาทำเพราะเห็นว่าโก้หรูหรือเป็นแค่ทางผ่านไปเป็นลูกเรือ  เค้าไม่ได้มาทำด้วยใจ ก็อาจจะไม่อยากให้ข้อมูลมาก หรือว่าง่ายๆว่าขี้เกียจ และไม่ใส่ใจจะหาความรู้ครับ

ปล.ลืมบอกครับ พนักงานคนไหนเช็คอินแล้วส่งผู้โดยสารไปผ่านตม.ไม่ได้จะโดนสอบสวน หากพบว่าผิดจากการประมาทหรือจงใจก็แล้วแต่ เช่นปล่อยผู้โดยสารไม่มีตั๋วขากลับบินไปจนผ่านตมไม่ได้ พนักงานท่านนั้นจะโดนทำโทษครับ

• Ake malaysia and Kazamatt like this

#7 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 09:05 PM

ขอบคุณมากครับคุณชายกล้า  ^_^

งานนี้เล่นเอาผมเสียself เลยทีเดียว 5555 และก็เป็นการซื้อตั๋ว one way ครั้งแรกสำหรับประเทศที่ไม่ต้องขอ Visa เพราะเคยแต่ซื้อ one way สำหรับไปประเทศ Schengen ซึ่งมีวีซ่าอยู่แล้ว งานนี้เลยทำให้ประมาทไปครับ 

#8 Flight Mania

Flight Mania

สมาชิก Business Class

Posted 18 July 2013 - 09:52 PM

การที่ได้รับการยกเว้น visa ไม่ได้แปลว่าคุณมีสิทธิเข้าประเทศได้
แม้แต่ได้ visa ก็ตามก็ยังสามารถโดยปฏิเสธไม่ให้เข้าประเทศ

ไปเที่ยวญี่ปุ่นเตรียมตัวดีๆ น่าจะเจอบ่อยแน่

สายการบินมีสิทธิปฏิเสธการขนส่งได้เช่นกัน การมีตั๋วขากลับไม่ว่าทางบก น้ำ อากาศ อย่างน้อยก็แสดงเจตนาว่าจะไม่อยู่เกินกำหนด

เตือนอีกครั้งครับ ยกเว้น visa ไม่ได้หมายถึง สิทธิในการเข้าประเทศ
สัญชาติไทยมีสิทธิเข้าประเทศไทยได้เท่านั้น

#9 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 10:04 PM

ถูกต้องแล้วครับ แต่สำหรับอนาคตเราก็คงต้องรอการอนุวัตตามสนธิสัญญาของอาเซียน เมื่อนั้นการเดินทางระห่างประเทศภาคีก็จะเป็นไปได้โดยสะดวก เพราะเราก็จะกลายเป็นประชากรอาเซียนเหมือนกัน ก็ต้องรอกันต่อไป คงไม่นานเกินรอ :rolleyes:

#10 B748i

B748i

• LocationBKK

Posted 18 July 2013 - 10:10 PM

สำหรับประเทศที่ไม่ต้องใช้วีซ่า ผู้โดยสาร ชายไทย ส่วนมากจะไม่เคร่งครัดมากนักเกี่ยวกับตั๋วกลับ แต่หากเป็นหญิงไทยแล้ว ควรจะมีตั๋วกลับ หากไปถึงปลายทางเข้าประเทศนั้นๆไม่ได้แล้ว เท่ากับว่าเจ้าหน้าที่คนนั้น ปล่อยป่ะละเลยเกี่ยวกับเอกสารการเดินทางของผู้โดยสาร และสายการบินจะถูกปรับจาก เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง คนละ เป็นหมื่นๆๆบาท ยังไม่รวมถึงกรณี Immigration Reason. ที่ถูกปฎิเสธการเข้าเมืองด้วยเหตุผลบางประการ เช่น ไม่มีตั๋วกลับ แอบลักลอบมาทำงานโดย เข้าออก ประเทศอยู่บ่อยครั้ง พฤติกรรมน่าสงสัย ไม่มีปัจจัยยังชีพ หรือ กรณีไม่สามารถให้ข้อมูลต่อเจ้าหน้าที่ด้วย หากถูกปฎิเสธการเข้าเมืองแล้ว จะถูกส่งกลับในเที่ยวบินถัดไป ถ้ามีเที่ยวบินเดียวก็จะถูกกักที่ห้องกัก บางประเทศจะถูกส่งกลับในเที่ยวบินที่บินมา และเครื่องบินจะถูก Hold จนกว่าจะเคลียผู้โดยสารเข้าประเทศหมด และทุกๆๆสายการบินจะทำการตรวจเอกสาร ต่างๆๆ ก่อนทำการเช็คอิน บางครั้งขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ด้วย

#11 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 10:15 PM

ขอถามเพิ่มเป็นความรู้นะครับ

ในกรณีที่ได้ visa เพื่อการไปเข้าคอร์สเรียนในกลุ่มประเทศเชงเก้น โดยออกวีซ่า 90  วัน แต่ยังไม่ได้ซื้อตั๋วกลับอย่างนี้ ทางสายการบิน จะทำอย่างไรอ่ะครับ

#12 B748i

B748i

Posted 18 July 2013 - 10:47 PM

ถ้า Passport มีการเดินทางเยอะ ดูน่าเชื่อถือ บางครั้งก็ไม่ขอดูตั๋วกลับ ขึ้นอยู่ประเทศปลายทางด้วย ตัวอย่างข้อมูล Timatic คนไทยไป ฝรั่งเศษ อ้างอิงข้อมูล จากเว็บ Star Alliance

#13 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 11:01 PM

อ่อ ค้าบบ ขอบคุณครับผม

#14 Flight Mania

Flight Mania

สมาชิก Business Class

Posted 18 July 2013 - 11:26 PM

ขอถามเพิ่มเป็นความรู้นะครับ
ในกรณีที่ได้ visa เพื่อการไปเข้าคอร์สเรียนในกลุ่มประเทศเชงเก้น โดยออกวีซ่า 90 วัน แต่ยังไม่ได้ซื้อตั๋วกลับอย่างนี้ ทางสายการบิน จะทำอย่างไรอ่ะครับ

ดู visa ดีๆนะว่า schengen หรือแค่ประเทศเดียว
คุ้นๆว่า visa นักเรียนถ้าน้อยกว่า ... วัน (จำไม่ได้) จะไม่ได้ ถ้าเกินจะเอาวีซ่าไปออก schengen resident permit ได้

#15 Kazamatt

Kazamatt

Posted 18 July 2013 - 11:32 PM

ดู visa ดีๆนะว่า schengen หรือแค่ประเทศเดียว
คุ้นๆว่า visa นักเรียนถ้าน้อยกว่า ... วัน (จำไม่ได้) จะไม่ได้ ถ้าเกินจะเอาวีซ่าไปออก schengen resident permit ได้

ของประเทศเดียวครับ แต่ไม่อยากเอ่ยชื่อ 555 เพราะเดี๋ยวจะดูไม่ดี Visa 90 วัน โดยให้ไปทำเรื่องเพื่อขอ resident permit เมื่อไปถึงแล้ว

#16 pakavit_123

pakavit_123

สมาชิก Premium Economy

• LocationToulouse FRANCE

Posted 19 July 2013 - 12:21 AM

ฟังดูแล้ว น่าจะเหนื่อยพอสมควร แล้วอะไรมันคือตัวบงชี้ว่า จะเข้าประเทศนั้นๆได้

#17 B748i

B748i

Posted 19 July 2013 - 12:54 AM

ไม่มีอะไรแน่นอน แต่ส่วนมาก ประเทศที่ขอวีซ่า แล้วเรามีวีซ่าแล้วจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไรในการเข้าเมือง เว้นแต่เป็น blacklist หรือเหตุผลบางประการ

#18 B748i

B748i

Posted 19 July 2013 - 12:58 AM

ปกติถ้าไปเรียนหรือทำงาน ก็ไม่ดูตั๋วกลับ บางประเทศเค้าจะระบุบนสติ้กเกอร์วีซ่าเลยว่ามาทำไร มาเรียน หรือ ทำงาน ถ้าท่องเที่ยวควรจะมีตั๋วกลับ เพราะกลัวไปเป็นโรบินฮูด เช่นประเทศอเมริกา ออสเตรเลีย อังกฤษ

#19 Maximum

Maximum

Posted 19 July 2013 - 05:44 AM

หลายประเทศเป็นเหมือนกันหมดครับเรื่องตั๋วขากลับ ยิ่งถ้าเป็นฟิลิปินน์จะเคี่ยวมากๆ ต้องมีตั๋วเดินทางออกจากฟิลิปินน์เท่านั้นถึงจะรับเช็กอินเพราะว่าตม.ที่มะนิลาจะขอดูตั๋ว onward ทันที ถ้าไม่มี ส่งตัวกลับครับ ไม่มีข้อแก้ตัว เอาง่ายๆว่าที่จนท.แอร์เอเชียให้คุณซื้อตั๋วขากลับ ในกรณีที่คุณซวยมากๆ โดนตม.มาเลส่งตัวกลับ คนที่โดนหนักที่สุดคือจนท.ที่รับเช็กอินนะครับ โทษฐานตรวจสอบเอกสารผิดพลาด ยังไม่นับว่าแล้วถ้าสาวมาถึง Airport Reservation อีก มันอาจเกิดขึ้นได้นะครับ

#20 คุณชายกล้า

คุณชายกล้า

Posted 19 July 2013 - 08:20 AM

เรื่องตั๋วขากลับสำหรับเชงเก้นวีซ่า เจ้าหน้าที่จะดูจากtypeของวีซ่าเป็นหลักซึ่งหลักๆจะเป็นC/D สำหรับนักเรียนปกติจะเป็นD ไม่ต้องการตั๋วขากลับ แต่ถ้าเป็นtype cมักจะเป็นfamily or travel visitแบบนี้ต้องมีตั๋วขากลับเท่านั้นครับถึงจะเช็คอินให้

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.