Single /Double / Twin Room เข้าใจกันว่าอย่างไรครับ

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  เสวนา...การท่องเที่ยวและการเดินทาง  /  Single /Double / Twin Room เข้าใจกันว่าอย่างไรครับ
Posted by: HIG, November 24, 2009, 10:20pm
เวลาจองโรงแรม จะเลือกห้องพัก งง ทุกที
ว่า จริงๆแล้วอยากได้เตียงที่นอนได้คนเดียว 2 เตียง  หรือว่า เตียงใหญ่ที่นอนได้ 2 คน 1 เตียง

ผมมักจะเข้าใจผิดเสมอ เพื่อน ๆ เป็นกันบ้างหรือเปล่า
หรือแต่ละโรงแรม ใช้ไม่เหมือนกัน

แล้วจริงๆ ขอผู้รู้นะครับ เตียงที่นอนได้คนเดียว มี 2 เตียง ในห้อง เรียกว่าอะไรครับ
และ
เตียงใหญ่ที่นอนได้ 2 คน 1 เตียง เรียกว่าอะไรครับ

ถ้าจองโรงแรมในประเทศคงอธิบายลักษณะที่ต้องการตอนจองได้ แต่ถ้าจองโรงแรมต่างประเทศ หรือต้องจองทางเวบไซท์ ก็งง ละครับ

Single room ??
Double  room ??
Twin room ??

:)
Posted by: memphis_ku, November 24, 2009, 10:27pm; Reply: 1
single = เตียงเดี่ยว 1 เตียงหมายถึงเขาออกแบบขึ้นมาเพื่อให้พักเพียงคนเดียว  จะมีเตียงเดี่ยว 1 เตียง
twin = เตียงเดี่ยว 2 เตียง
double = เตียงคู่(เตียงใหญ่) 1 เตียง 1 bed king or queen size double room คือ พักได้ 2 คน มีเตียงขนาด Queen size ให้ 1  เตียง หากเป็น twin room มีเตียงเดี่ยวให้ 2 เตียง พักได้ 2 คน  Twin room is designed to accommodate two people only. The room contains two single beds. ส่วนห้องสวีท suites ซึ่งคนมักจะออกเสียงผิดเสมอ จำไว้ว่าออกเสียงเหมือนคำว่า หวาน sweet เป็นห้องพิเศษซึ่งเป็นห้องชุด แบ่งเป็น 3 ห้องคือ ห้องนอน ห้องนั่งเล่น และห้องน้ำ It usually contains a total of three rooms; a bedroom, a sitting room and a bathroom.  
ประมาณนี้ครับ ขนาดของเตียงก็ต้องขึ้นอยู่กับขนาดห้องพัก ขนาดโรงแรมครับ
หรือท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยครับ
Posted by: ponpon, November 24, 2009, 10:38pm; Reply: 2
เข้าใจตามคุณmemphis_kuครับ แต่บางทีบางโรงแรมเค้าอธิบายลักษณะเตียงไว้ไม่เหมือนกัน
เช่น อธิบายว่า double คือมี 2 เตียง และบอกว่า single เป็นแบบ1เตียงใหญ่

แต่โดยทั่วไป น่าจะเป็นการเลือกระหว่างdouble/twin = 1เตียง/2เตียง
Posted by: Yoso, November 24, 2009, 11:51pm; Reply: 3
จริงๆถ้าแบ่งตามการใช้งานน่าจะเป็นแบบนี้ครับ
Single -----> ห้องจะเป้นเตียง Double bed หรือ King size bed ก็ได้ แต่นอนท่านเดียวครับ
Double ------> นอนสองท่านครับ เตียงจะต้องเลือกกันอีกทีว่าจะ Twin (สองเตียงเล็ก) Double (เตียง 5 ฟุต) หรือ King size
( บางโรงแรมในต่างประเทศไม่มีนะครับเพราะประหยัดเนื่้อที บางทีนอน double bed จะใกล้ชิดกันเกินไปถ้าไม่สนิทอาจลำบากใจ )
Triple ------> นอนสามท่าน เตียงจะเป็น Twin + extra หรือ double + extra ก็แล้วแต่ครับ

เพิ่มเติมนะครับ
Extra bed อันนี้เสริมแบบมีเตียงนะครับ
Extra person อันนี้หมายถึงนอนเพ่มได้ คิดเงินเพิ่ม แต่ไม่มีเตียงให้นะครับ อาจต้องนอนโซฟาเบด ครับ

หวังว่าคงช่วยได้มาก ไ่ม่มากก็น้อยครับ
Posted by: kindaichibkk, November 25, 2009, 2:01am; Reply: 4
ผมเข้าใจตามนี้นะครับ
Single = เตียงเดียว นอนคนเดียว
Double = เตียงขนาดนอนได้สองคนเตียงเดียว
Twin = สองเตียง สำหรับเข้าพักสองคน

ดังนั้นถ้าตามที่ จขกท อยากทราบว่า "เตียงที่นอนได้คนเดียว มี 2 เตียง ในห้อง เรียกว่าอะไรครับ" ก็ Twin ครับ
ส่วน "เตียงใหญ่ที่นอนได้ 2 คน 1 เตียง เรียกว่าอะไรครับ" ก็เรียกว่า Double ครับ ฟันธง :D
Posted by: Teerawat, November 25, 2009, 2:18am; Reply: 5
มีตอบให้แล้ว แต่มาเสริมให้หน่อยแล้วกันครับ ในฐานะคนโรงแรมเก่า

แล้วจริงๆ ขอผู้รู้นะครับ เตียงที่นอนได้คนเดียว มี 2 เตียง ในห้อง เรียกว่าอะไรครับ / TWIN  

และเตียงใหญ่ที่นอนได้ 2 คน 1 เตียง เรียกว่าอะไรครับ / DOUBLE

ถ้าจองโรงแรมในประเทศคงอธิบายลักษณะที่ต้องการตอนจองได้ แต่ถ้าจองโรงแรมต่างประเทศ หรือต้องจองทางเวบไซท์ ก็งง ละครับ

Single room ??
สำหรับแขกเข้าพักคนเดียว โรงแรมโดยทั่วไปจะไม่มีเตียงเล็กเดียวสำหรับคนเดียว แต่จะใช้เตียงใหญ่ให้แทน นอนคนเดียวก็ได้เหมือนกัน กว้างดี โรงแรมก็ไม่อยากลงทุนทำห้องเยอะแยะ
Double  room ??
สำหรับแขกเข้าพักสองคน นอนเตียงเดียวกัน ปกติจะเป็นแขกที่เดินทางเป็นครอบครัว คู่รัก ขายดีมากสำหรับคู่รักที่มาฮันนีมูน
Twin room ??
สำหรับแขกเข้าพักสองคน เป็นเตียงเล็กเดียว แยกกัน ส่วนใหญ่บริษัททัวร์จะใช้เยอะ ก็จะเรียกกันติดปากว่า Twin bed ก็นะ ไปเที่ยว บางทีไปพักกับคนไม่รู้จัก จะไปนอนเตียงเดียวกัน เขินแย่ แยกเตียงกันดีกว่า

ในระบบสำรองห้องพัก มักจะถามว่าต้องการห้องประเภทไหน แน่นอนเรื่องราคา ห้องพัก อาหารเช้า และอื่น ๆ ที่โรงแรมต้องเตรียมให้แขกก่อนเข้าพัก เช่น
โรงแรมมี 250 ห้อง และมีจองเข้ามา 220 single room ฝ่ายอาหารและเครื่องดื่ม ก็จะทราบว่ามีแขกเข้าพักทั้งสิ้น
220 คน เตรียมอาหารเช้าให้มากกว่าแขกนิดหน่อย
แต่ถ้า โรงแรมมี 250 ห้อง และมีจองเข้ามา 100 single room + 120 twin room ฝ่ายอาหารและเครื่องดื่ม ก็จะทราบว่ามีแขกทั้งสิ้น 340 คนที่จะต้องเตรียมอาหารเช้า    

ควรให้ข้อมูลการเข้าพักให้ครบถ้วน ทางโรงแรมเองจะได้เตรียมทุกอย่างให้พร้อม ก่อนที่คุณจะเข้าพัก และยังมีชื่อเรียกแบบของห้องพักที่แตกต่างกันออกไปอีก เช่น Standard, Superior, Deluxe, Suite บางแห่งทำให้ยากเข้าไปอีก เช่น
Deluxe twin garden คือ ห้องพักแบบดีลักซ์ เตียงเดียวสองเตียง สำหรับสองท่าน ฝั่งวิวสวน
Superior Double Seaview คือ ห้องซูพีเรีย  เตียงใหญ่เตียงเดียวสำหรับสองท่าน ฝั่งวิวทะเล

บางแห่งตั้งชื่อเรียกให้ดูวุ่นวายกว่านี้อีก อย่าว่าแต่แขกเลย แม้แต่คนโรงแรมเอง ยังปวดหัวแทน

(hnamotasa)
Posted by: KC, November 25, 2009, 8:21am; Reply: 6
แอบ งง เหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Posted by: too6604, November 25, 2009, 10:33am; Reply: 7
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Posted by: Ethanol, November 25, 2009, 12:01pm; Reply: 8
แล้วห้อง Superior
ห้อง Inferior
ห้อง Deluxe
ห้อง Standard
พวกนี้ล่ะครับ มีความหมายยังไงเหรอ?? อันไหนถูก-แพงกว่ากันครับ? :)
Posted by: Madam_X, November 25, 2009, 12:38pm; Reply: 9
ง่าย ๆ บ้าน ๆ

Single  จองคนเดียว นอนคนเดียว
Twin  จอง 2 คน นอนห้องเดียวกัน แต่คนละเตียง (ในห้องมี 2 เตียง)
Double จอง 2 คน นอนห้องเดียวกัน เตียงเดียวกัน (เตียงใหญ่ 1 เตียง)
Posted by: Teerawat, November 25, 2009, 12:54pm; Reply: 10
วันนี้ ว่างงานมาก แวะมาตอบ สำหรับผู้ที่สนใจในแวดวงโรงแรม

ต้องบอกว่า แต่ละโรงแรมจะเรียกไม่เหมือนกัน แล้วแต่นโยบายของแต่ละเครือโรงแรม แต่จะบอกให้ในแนว ๆ ทั่วไปแล้วกันนะครับ ว่าแตกต่างกันอย่างไร โดยทั่วไป ราคาห้องพักของโรงแรมจะเริ่มกันที่ถูกสุดไปหาแพงสุด การแบ่งลักษณะห้องพัก โดยทั่วไปจะกำหนดมาจาก ขนาดของห้องพัก รูปแบบการตกแต่งในห้องพัก วิวของห้องพัก และอื่น ๆ ที่หรูหรากว่า

Standard  room เป็นห้องพักแบบมาตรฐานที่เน้นประโยชน์จริง ๆ อาจจะไม่หรูหรา ห้องพักมีขนาดเล็ก แต่เน้นความสะอาดและประโยชน์ใช้สอย และมักจะมีราคาไม่แพง บางแห่งอาจจะระบุไว้เลยว่า พักได้ 2 คนเท่านั้น ใส่เตียงเสริมไม่ได้

Superior room เป็นห้องพักที่อาจจะตกแต่งดีขึ้น ห้องพักกว้างขวางขึ้น ดูหรูหราขึ้น แต่ราคาก็แพงขึ้นเช่นกัน

Deluxe room เป็นห้องพักที่ตกแต่งดีมากกว่าที่กล่าวมาข้างต้น ห้องพักกว้างขวางขึ้น หรูหรามากขึ้น ราคาก็แพงขึ้น

Suite เป็นห้องพักที่แพง ในโรงแรมจะมีเพียงไม่กี่ห้องเท่านั้น เพราะโอกาสขายได้มีน้อย ปกติใช้สำหรับเป็นห้องพักสำหรับแขกสำคัญ แต่ลุกค้าทั่วไปก็สามารถใช้ได้ เนื่องจากมีราคาสูง บางโรงแรมห้องพักแบบนี้ มีราคานับแสนบาทเลยทีเดียวต่อหนึ่งคืน  

แต่โรงแรมในปัจจุบัน ก็มักจะตั้งชื่อให้แตกต่างกันไป ตามแต่จินตนาการของผู้ออกแบบและการตลาด ก็ต้องไปดูรายละเอียดของแต่ละโรงแรม เช่น

Standard room city view หมายถึงห้องพักแบบมาตรฐาน เห็นวิวเมือง
Standard room ocean view หมายถึงห้องพักแบบมาตรฐาน เห็นวิวทะเล
River View deluxe room หมายถึงห้องพักแบบดีลักซ์ ที่มองเห็นวิวแม่น้ำ
City View deluxe room หมายถึงห้องพักแบบดีลักซ์ ที่มองเห็นวิวเมือง
Vimarn Suite หมายถึงห้องพักแบบหรูหรา ทุกอย่างในหัองพักมักจะมีสองอันเสมอ เช่นอ่างล้างหน้าสองอันอยู่ในห้องน้ำเดียวกัน เพราะจะได้ใช้พร้อมกันได้เลย

ปัจจุบัน คอมพิวเตอร์เข้ามีบทบาท ทำให้ระบบการบริหารโรงแรมง่ายขึ้น แต่ข้อมูลของแขกจะต้องถูกป้อนเข้าไปในระบบของโรงแรม ก่อนคุณเข้าพัก ฝ่ายต่าง ๆ ก็จะประเมินการเข้าพักของแขกในวันนั้น ๆ ระบบบัญชี แม่บ้าน อาหารและเครื่องดื่ม ก็จะมีข้อมูลเดียวกัน ทำให้การบริการง่านโรงแรมสะดวกขึ้น

แต่ที่ไม่ดี ตอนนี้คือ แขกเข้าพักน้อย ถ้าเทียบกับปีก่อน ๆ ที่ผ่านมา  
(hnamotasa)
Posted by: lovelyguy, November 25, 2009, 1:06pm; Reply: 11
Quoted from Ethanol
แล้วห้อง Superior
ห้อง Inferior
ห้อง Deluxe
ห้อง Standard
พวกนี้ล่ะครับ มีความหมายยังไงเหรอ?? อันไหนถูก-แพงกว่ากันครับ? :)

ชื่อห้องเหล่านี้ น่าจะเป็นขนาดห้องมากก่าอ่ะคับ
ส่วนราคาถูกน่าจะเป็นห้องstandardนะคับ

ผิดถูกไง ให้เพื่อนช่วยแก้ไขด้วยนะคับ
Posted by: letsgoholiday, November 25, 2009, 1:10pm; Reply: 12
Single  เตียงเดี่ยว (ไปคนเดียวนอนคนเดียวสำหรับคนที่ยังไม่มีคู่)
Twin  ในห้องมีสองเตียง (เหมาะสำหรับเพื่อนรัก , หรือกิ๊กกันใหม่ ๆ)
Double ใน 1 ห้องมี 1 เตียงแต่นอนได้ 2 ท่าน (สำหรับคู่รัก หรือเพื่อนรัก หรืออะไรก็ตามที่สามารถที่จะนอนด้วยกันได้ 2 คนใน 1 เตียง)

ทำไมถึงแยกให้งง
เพราะ ถ้าคู่รักไปด้วยกัน เราซื้อเป็น Twin ก็สามารถนอนด้วยกอดกันได้แต่จะคับแคบ อะไรประมาณนั้น  หรือถ้าเป็นเพื่อนรักกันแต่กลัวผีทั้งคู่ก็ให้จองเป็น Double เพราะจะได้นอนด้วยกัน (ขำขำ)
Posted by: Teerawat, November 25, 2009, 1:39pm; Reply: 13
เมื่อเรา เลือกโรงแรมได้แล้ว ก็ทำการจอง โดยผ่านช่องการสำรองห้องพักจากส่วนต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น หน้าเวปของโรงแรม, หน้าเวปของเครือโรงแรม, ตัวแทนสำรองห้องพัก (เอเจนต์), Call Center ของโรงแรมหรือของเครือ และอื่น ๆ แล้วแต่เราสะดวกและพอใจกับราคาในช่องทางการสำรองนั้น ๆ ราคาอาจจะไม่เท่ากัน เพราะแต่ละแห่งค่าใช้จ่ายการดำเนินงานไม่เท่ากัน

หลัก ๆ การสำรองหัองพักในโรงแรมทั่วไป
เลือกโรงแรมที่จะเข้าพัก แล้วไปดูรายละเอียดของห้องพักของโรงแรมนั้น มีห้องพักแบบใดบ้าง
เลือกรูปแบบของห้องพัก สมมุติว่าเราต้องการพัก River View Deluxe room แถวโรงแรมริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ต่อไปก็เลือกว่า ว่า เราจะเข้าพักกี่คนและต้องการเตียงแบบไหน Single หรือ double หรือ twin

ควรระบุข้อมูลของแขกให้เรียบร้อย และครบถ้วน จะทำให้เจ้าหน้าที่มีข้อมูลที่จะให้บริการคุณได้อย่างสมบูรณ์ เนื่องจากมีแขกจากหลายชาติ หลายภาษา ซึ่งส่วนใหญ่ ปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดมาจากสาเหตุหลักใหญ่ ๆ คือ ความไม่เข้าใจในระบบ ระเบียบของโรงแรม เพราะมีแขกเป็นจำนวนมาก บางแห่งมีหลายร้อยห้องพัก บางแห่งมีเป็นพันห้อง  

ปัจจุบัน เราจะเห็นราคาของ Single rate หมายถึงเข้าพักคนเดียว ทำให้รวมอาหารเช้าคนเดียว ทำให้ราคาห้องพักรวมอาหารเช้า อาจจะลดลงจากราคา Double rate ไม่เยอะมาก เนื่องจากตัดราคาอาหารเช้า ของคนที่สองออกไป

ยกตัวอย่าง
Single rate  ราคาห้องพัก 2000 บาท + 1 อาหารเช้า 250 บาท / 2250 บาท
Double rate ราคาห้องพัก 2000 บาท + 2 อาหารเช้า 500 บาท / 2500 บาท  

บางคน ชอบคิดไปว่า ทำไมราคา Single rate ไม่ใช้สองหารจาก 2500 บาท เหลือ 1250 บาท ไม่ใช่นะครับ

สอบถามมาครับ แล้วจะตอบให้ สำหรับผู้ที่สนใจ

(hnamotasa)
Posted by: kk,man, November 25, 2009, 7:27pm; Reply: 14
เมื่อก่อนเคยสับสนเหมือนกันครับ ตอนหลังพยายามจะจำ...แต่ก็ลืมทุกที  ก็เลยให้นึกถึงยังงี้ครับ
single = โสด นอนคนเดียวเตียงเล็กๆ
double = แต่งงานใหม่ๆข้าวใหม่ปลามัน นอนเตียงใหญ่ๆสองคน
twin = ใกล้จะหย่ากัน นอนคนละเตียง เตียงเล็กๆสองเตียง
- จบ - จำง่ายขึ้นใจเลยจนทุกวันนี้
Posted by: Teerawat, November 25, 2009, 8:03pm; Reply: 15
ใช่ครับ หากเราป็นนักเดินทาง ก็ไม่ต้องจำมากมาย เอาง่าย ๆ ให้รู้บ้างก็เพียงพอแล้ว

แต่สำหรับผู้ที่สนใจ งานและธุรกิจโรงแรม ก็จำเป็นต้องรู้ เพราะรูปแบบหลัก ๆ ของการบริหารงานโรงแรมมักจะมาจากต่างประเทศ และใช้กันแพร่หลายในวงการโรงแรมทั่วโลก ในโรงแรมยังมีงานปลีกย่อยอีกมากมายหลายแขนง ซึ่งจะต้องใช้ผู้ชำนาญด้านนั้นโดยเฉพาะอีกหลากหลายสาขา เข้าทำงานในองค์กรเดียวกัน ดูสับสนวุ่นวาย มีพนักงานในหลากหลายระดับในส่วนต่าง ๆ เอาแค่ใน Grill Room (ขายสเต็ก) หรือ Fine Dinning ต่าง ๆ ก็ต้องมีความรู้เรื่องไวน์ เครื่องดื่มต่าง ๆ ที่มีมาจากหลากหลายแหล่งผลิต แขกบางคน ก็ลองเชิง สอบถาม ก็ต้องตอบให้ได้ โรงแรมใหญ่ ก็ต้องส่งพนักงานไปดูงาน ฝึกงาน ในต่างประเทศกันบ่อย ๆ

เมื่อมีโอกาสดี ๆ พาครอบครัวและคนที่คุณรัก เข้าพักผ่อนในโรงแรมของเมืองไทย ซึ่งมีมากมายหลากหลายระดับ และการบริการของเราคนไทยนั้น  ไม่แพ้ใครบนโลกใบนี้จริง ๆ ครับ

(hnamotasa)
Posted by: icykoko, November 25, 2009, 8:37pm; Reply: 16
พอถึงเวลาจอง

กลับลืมทู้กที

(hhelpme)(hhelpme)(hhelpme)(hhelpme)
Posted by: peep_bmw, November 25, 2009, 10:30pm; Reply: 17
ไอ้พวก Deluxe / Superior อะไรเนี่ย มันบอกไม่ค่อยได้นะผมว่า เพราะมันก็ตั้งชื่อให้ดูดี ดูหรู สมกับราคาไปงั้นแหละ 555  บางครั้งพบว่า Deluxe มันก็คือ Standard(ของเค้า) ธรรมดานั่นเอง งงดีเหมือนกันครับ ดูเปรียบเทียบกับราคาห้องอื่นๆที่เค้ามีด้วยจะดีกว่า

ส่วนเรื่อง Twin Bed / Double Bed ผมใช้วิธีจำเอาเองว่า Twin = แฝด  เอาไว้ให้ฝาแฝดนอน ต้องเตียงคู่ ส่วน Double Bed ใช้วิธีจำเหมือน Double Cheese Burger เพิ่มเป็น 2 เท่า ใหญ่พิเศษ 555
Posted by: HIG, November 26, 2009, 5:25am; Reply: 18
Quoted from icykoko
พอถึงเวลาจอง

กลับลืมทู้กที

(hhelpme)(hhelpme)(hhelpme)(hhelpme)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและทุึกความเห็นนะครับ  ส่วนที่ quote มา ถูกใจจริงๆ พอจะใช้งานจริงแล้วลืม อิอิ  :)

Posted by: alokaya, November 26, 2009, 3:47pm; Reply: 19
เข้ามาหาข้อมูลจ้า
Posted by: Juneboyz, November 26, 2009, 10:17pm; Reply: 20
double bed คือเตียงเดี่ยวใหญ่ๆครับ มันมาจากชื่อเตียงมันอ่ะหละครับ ถ้าไปเดินดูตาม store หรือ บางโรงแรมในเมกา จะเขียนกำกับไว้เลยว่าเป็น Queen Size Bed ถ้าเป็น King Size Bed ก็จะใหญ่ขึ้นไปอีก บางโรงแรมในเมกา เตียงห้องเป็นแบบ twin ก็จริงนะครับ แต่เปิดเข้าไป เหอๆ มันเตียง double bed 2 เตียง ชัดๆเลย
Posted by: Paradawaya, November 28, 2009, 12:25pm; Reply: 21
ขอบคุณครับ   :)
Posted by: Blue, November 28, 2009, 12:48pm; Reply: 22
ได้ความรู้ไปด้วยนะครับปกติจะไม่จองทางเน็ตจะโทรไปบอกเลยว่าเอากี่ห้องพักที่คนครับ  ขอบคุณนะครับ
Print page generated: October 2, 2014, 1:23pm