สอบถามเรื่องการกรอกวีซ่า ฝรั่งเศส ครับ

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  เสวนา...การท่องเที่ยวและการเดินทาง  /  สอบถามเรื่องการกรอกวีซ่า ฝรั่งเศส ครับ
Posted by: wutch01, September 16, 2009, 10:33pm
ขอสอบถามเรื่อง การกรองแบบฟอร์มวีซ่า ฝรั่งเศส สำหรับนักท่องเที่ยวครับ
1. ในช่อง Number of entries requested
มีให้เลือก Single entry Two entries Multiple entries หมายถึงอะไรครับ ควรจะเลือกอย่างไหนดีครับ
2.  Duration of stay
Visa is requested for: ______ days เราสามารถใส่จำนวนวันได้เลยหรือปล่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Posted by: toyubom, September 16, 2009, 10:57pm; Reply: 1
Quoted from wutch01
ขอสอบถามเรื่อง การกรองแบบฟอร์มวีซ่า ฝรั่งเศส สำหรับนักท่องเที่ยวครับ
1. ในช่อง Number of entries requested
มีให้เลือก Single entry Two entries Multiple entries หมายถึงอะไรครับ ควรจะเลือกอย่างไหนดีครับ
Visa is requested for: ______ days เราสามารถใส่จำนวนวันได้เลยหรือปล่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอตอบข้อ 1 เลือก multiple entries ก้อได้ครับ คือเข้าได้หลายครั้ง เผื่อเราจะไปประเทศอื่น ๆ ในเชงเก้น แล้วกลับมาฝรั่งเศสอีกรอบ ส่วนข้อ 2 อันนี้แล้วแต่สถานฑูตให้หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ แต่ส่วนใหญ่ก้อได้กัน 90 วัน ผมก็ได้ 90 วัน
Posted by: peep_bmw, September 16, 2009, 11:00pm; Reply: 2

หมายถึง จำนวนครั้งในการเข้าออกครับ เช่น Single จะเป็นการเข้าออก 1 ครั้ง ในกลุ่มเชงเก้น หมายถึง ถ้าเข้ากลุ่มประเทศเชงเก้น(กรณีนี้ ต้องเข้าที่ฝรั่งเศส) แล้ว ระหว่างนั้น คุณสามารถเดินทางไปประเทศใดๆก็ได้ในกลุ่มเชงเก้น เช่น เยอรมัน , ฮอลแลนด์ , เบลเยี่ยม ฯลฯ (หาข้อมูลเองนะครับว่ามีประเทศอะไรบ้าง) แล้วก็เมื่อจากกลุ่มประเทศเชงเก้นแล้ว(ไม่จำเป็นต้องออกจากฝรั่งเศสก็ได้) ก็จะไม่สามารถใช้วีซ่านั้นๆได้อีก ถ้าจะกลับเข้ามาใหม่ต้องทำใหม่สถานเดียว
ส่วนแบบ Multiple นั้น สามารถเข้าออกกี่ครั้งก็ได้ภายในระยะเวลาที่กำหนด ถ้ามีโครงการจะไปอีกในระยะเวลาที่ไม่นาน หรือจะท่องเที่ยวหลายประเทศแนะนำให้ขอเป็นแบบนี้จะสะดวกกว่าครับ ค่าธรรมเนียมในการขอไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นของจีน ราคาจะต่างกันครับ

ใส่ได้เลยครับ และทางสถานทูตจะให้วันเผื่อเรามา แต่ไม่มาก ไม่น่าจะเกิน 3-4 วัน ผมเคยได้เผื่อมาแค่ 2 วันด้วย

Posted by: peep_bmw, September 16, 2009, 11:04pm; Reply: 3
Quoted from toyubom

ขอตอบข้อ 1 เลือก multiple entries ก้อได้ครับ คือเข้าได้หลายครั้ง เผื่อเราจะไปประเทศอื่น ๆ ในเชงเก้น แล้วกลับมาฝรั่งเศสอีกรอบ ส่วนข้อ 2 อันนี้แล้วแต่สถานฑูตให้หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ แต่ส่วนใหญ่ก้อได้กัน 90 วัน ผมก็ได้ 90 วัน

พอดีเพิ่งได้อ่านคำตอบนี้ เลยถือว่ามาแชร์ข้อมูลละกันนะครับ  

ผมเคยขอวีซ่าเชงเก้น 3 ครั้ง ไม่เคยได้รับแบบ 60 หรือ 90 วันเลยครับ เชงเก้นวีซ่าที่ผมได้รับ จะให้จำนวนวันตามระยะเวลาของทริปของเรา โดยดูจากตั๋วเครื่องบินเข้าและออกจากประเทศไทยครับ  เพราะที่ผมทำ ผมทำไปจากประเทศไทยทุกครั้ง  เลยไม่แน่ใจว่าจะมีแบบให้ระบุขอเป็นจำนวน 90 วันได้หรือเปล่า  อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ แต่ตอนที่ไปติดต่อสถานทูตฮอลแลนด์ ถ้าอันไหนผมไม่แน่ใจก็เว้นไว้ แล้วค่อยไปถามเจ้าหน้าที่เอาครับ  ส่วนเยอรมัน การกรอกแบบฟอร์มเข้มงวดสุดๆครับ มีเจ้าหน้าที่กรอกให้แต่ต้องจ่ายเงินด้วยนะ แพงเหมือนกันครับ
Posted by: Vee2064, September 17, 2009, 8:23am; Reply: 4
วีซ่าฝรั่งเศสเขาจะให้วันตามโปรแกรมของเราที่ขอน่ะครับ เช่นขอ 15 วัน ก็จะได้แบบ 15 วันพอดีเป๊ะ เลยครับ
อันนี้ต้องระวังน่ะครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้บ้างน่ะครับ :)
Posted by: worrior, September 17, 2009, 11:27am; Reply: 5

-Best to put multiple, even u only go for one country as they may give u a multiple entry visa for a period of time so u can use again later! And it's the same price either single or multiple

-You have to fill in the duration of stay only for this specific trip. The embassy will consider themselves the visa validity. Not neccessary 60 days, depends on the amount of Schengen visa you had in the past I have to say. Last time I got a year!

Good luck
Posted by: Ol@l@_CDG, September 17, 2009, 1:23pm; Reply: 6
เป็นไปอย่างที่ได้ยิน ได้ทราบทุกประการคราบบบบ
Posted by: wutch01, September 20, 2009, 2:40pm; Reply: 7
Thank you
ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ :)
Print page generated: July 26, 2014, 10:09pm