ร้านเจ๊จูน แหลมฉบัง ของอร่อยที่คนกรุงไม่ค่อยรู้

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Thailand (Eastern) Travel Guide  /  ร้านเจ๊จูน แหลมฉบัง ของอร่อยที่คนกรุงไม่ค่อยรู้
Posted by: arq, April 7, 2009, 12:59pm
สวัสดีครับ

ของฝากจากพัทยานะครับ ร้านเจ๊จูนเป็นอีกร้านนึง ที่นายอาร์คชอบไปทานบ่อยมากๆ แทบจะทุกครั้งก็ว่าได้ครับ ปกติจะเป็นคนท้องถิ่นไปทานกันมากกว่านักท่องเที่ยวครับ คนยังรู้จักร้านนี้น้อยอยู่ แต่รับรองความอร่อยครับ

Hi.

I've just finished a nice trip at Pattaya (again? you may want to ask). Nothing much, just eat, sleep and relax. And I got a chance to visit one of my favourite local seafood restaurant at Laem Chabang (Deep sea port not far away from Pattaya), which is very well known among local resident, but not yet for the tourist (soon to be, I am certain). So, why shouldn't I make another review here for you guy's information.
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:01pm; Reply: 1
นายอาร์คมักจะไปทานในวันกลับครับ ก็ออกจากพัทยาแล้วแวะทานข้าวเย็น ขับออกมาทางสุขุมวิท จนเจอสะพานที่จะไปมอเตอร์เวย์ อันนี้ครับ

From Pattaya, drive along Sukhumvit Highway heading to Bangkok until you find this sign, where it is the flyovers and junction that lead you to Motorway
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:04pm; Reply: 2
เลี้ยวซ้ายเข้าแหลมฉบังครับ จะเห็นพวกโรงกลั่นน้ำมัน คลังน้ำมันอยู่เยอะๆ

Make a left turn to Laem Chabang, you will find something like Oil refinery, if I am not wrong, on the right hand side
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:06pm; Reply: 3
ตรงไปเรื่อยๆ ผ่านปั๊ม ปตท ทางขวานะครับ แล้วก็จะเจอป้ายชี้ทางไปวัดแหลมฉบังเก่า (ป้ายอยู่ทางซ้าย แต่ชี้ให้เลี้ยวขวา) ก็เลี้ยวเลยครับ จะเจอแยกนี้ครับ มีคลังน้ำมันปตทอยู่ทางขวา ก็ตรงไปเรื่อยๆ อีกหลายกิโลอยู่ครับ

Keep going. Watch for PTT Gas station on the right, and then turn right on the first T-junction, cross the railway and go stright on
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:08pm; Reply: 4
จนกว่าจะเจอป้ายนี้ ก็เลี้ยวซ้ายครับ อ้อ คนนั้นเค้าบอกว่า ทางนี้คือทางที่ไปสุดทางรักได้ด้วยนะ แต่สุดทางรักจะต้องตรงไปอ่ะครับ

(จะไม่ไปร้านนี้เด็ดขาด ชื่อไม่เพราะอ่ะ)

You will see this sign, then turn left
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:09pm; Reply: 5
ทีนี้ก็ตรงไปตามทางบังคับเลยครับ ลอดซุ้มประตูอันใหญ่ๆอันนึง แล้วก็เลี้ยวขวา ขับตรงๆๆๆๆๆๆไปอีกเลียบหาดไปเรื่อยๆ จนสุดถนนก็จะถึงครับ

And keep go stright on, turn right only after you pass the big gate similar to Temple's gate, and go on until you see this sign. Here it is
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:10pm; Reply: 6
สภาพร้านครับ
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:16pm; Reply: 7
ครัวครับ อยู่อีกฟากถนนนึง
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:17pm; Reply: 8
GPS Location
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:21pm; Reply: 9
menu
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:21pm; Reply: 10
-
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:22pm; Reply: 11
ร้านอยู่ติดหาด เห็นอู่เรือเดินสมุทรอยู่ไกลๆ
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:23pm; Reply: 12
สภาพร้าน

The place, as seen from the beach
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:26pm; Reply: 13
มากินกันครับ จานแรก เห็ดเออรินจิผัดน้ำมันหอย เห็นอวบ แน่น ดอกใหญ่กว่าMK หลายเท่าครับ กินแล้วจมเขี้ยวจริงๆ

I won't have any hor d'oeuvre as I am so hungry. So, let's go stright to the main. This is stir fry Urinchi mushroom with oyster sauce. The new specie of mushroom introduced in Thailand. Rather mouthful!
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:26pm; Reply: 14
-
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:28pm; Reply: 15
กุ้งนึ่งมะนาว

Goon Nueng Manao, Prawn cooked in sour and spicy soup, similar to Tom Yum, but less spice and focus more on sour taste.
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:28pm; Reply: 16
ชัดๆ
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:32pm; Reply: 17
ห่อหมกทะเลมะพร้าวอ่อน

Hormok Seafood in young coconut shell.  If you would like to kinow what is Hormok in detail, please visit this topic. I used to wrote about it before.

http://www.hflight.net/forum/m-1225112950/
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:34pm; Reply: 18
กั้งทอดกระเทียม กั้งตัวโต สด เนื้อแน่น ผ่าครึ่งแล้วค่อยทอด รสชาติเลยเข้าเนื้อกว่าการทอดแล้วค่อยสับครึ่ง

Deep fried "Bug" or also called "Rock Lobster"
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:35pm; Reply: 19
ดูขนาดของกั้ง

Look at the size of the creature!
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:36pm; Reply: 20
และดูความแน่นของเนื้อ

and how mouthful the meat would be
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:38pm; Reply: 21
เริ่มกินดีกว่า ควักกุ้งออกมาจากห่ิอหมกได้ล่ะ คราวนี้ตัวเล็กหน่อย บางครั้ง โอกาสดีๆ นายอาร์คเคยได้กุ้งที่ปรุงสุกแล้ว เเกะเปลือกเรียบร้อย โดนความร้อนจนตัวหดลงแล้ว ก็ยังเหลือไซส์เท่ากำปั้นนายอาาร์คก็มีบ่อยๆครับ
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:45pm; Reply: 22
อ่ะ อ้ำ
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:46pm; Reply: 23
หน้าตาของเจ๊จูน เจ้าของร้านผู้ใจดีครับ ผ่านไปทาน เจอแก ทักทายได้ครับ บอกว่า มาจาก เว็บไซท์ Hflight ที่นายอาร์คมาถ่ายรูปไปทำรีวิว แกจะลดให้ครับ อิอิ

She's the shop owner, who is very kind and generous. Unfortunate that she can't speak English so well, but would be glad to say hello to all visitors. Thai or foreigner alike.

Bye for now. See you in the next review, probably soon with my choice of accommodation this time.
Posted by: Never stop travelling, April 7, 2009, 1:49pm; Reply: 24
Pls. reserve a table for me for 2 persons 555+

Thank so much 4 nice review na krub
Posted by: memphis_ku, April 7, 2009, 1:54pm; Reply: 25
บ้านผมเองครับ แหลมฉบัง อร่อยเกือบทุกร้านครับ แวะไปได้ เจ๊เค้าชื่อเจ๊จูนนะครับไม่ใช่จู ใครผ่านไปทานแวะเรียกผมด้วยนะเลี้ยงผมด้วยฮิฮิ(hhahaha)
Posted by: arq, April 7, 2009, 1:59pm; Reply: 26
Quoted from memphis_ku
บ้านผมเองครับ แหลมฉบัง อร่อยเกือบทุกร้านครับ แวะไปได้ เจ๊เค้าชื่อเจ๊จูนนะครับไม่ใช่จู ใครผ่านไปทานแวะเรียกผมด้วยนะเลี้ยงผมด้วยฮิฮิ(hhahaha)

ขอบคุณค้าบ

แก้แร้ว งิงิ
Posted by: ninoknan, April 7, 2009, 2:11pm; Reply: 27
จบแล้วหรือยังอ่ะคะคุณ อาร์ค  F5 มาตลอดเลย....อิอิอิ

ตามมาชิมอีกแล้วค่ะ  น่าทานมากๆ โดยเฉพาะกั้งทอดกระเทียม...

สงสัยต้องหาทางไปลองสักครั้ง...ชอบๆๆ ค่ะ อาหารทะล...

ขอบคุณรีวิวนะคะ อิ่มตามเลยค่ะ....
Posted by: ann_vareewan, April 7, 2009, 2:29pm; Reply: 28
พาไปชิมอาหารอีกแล้ว
น่าทานทุกอย่างเลย

ว่าแต่คุณอาร์คตั้งISOสูงไปหรือเปล่าคะ
หลายๆภาพNoiseเพียบเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ
Posted by: arq, April 7, 2009, 2:47pm; Reply: 29
Quoted from ann_vareewan

ว่าแต่คุณอาร์คตั้งISOสูงไปหรือเปล่าคะ
หลายๆภาพNoiseเพียบเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ

ใช่ครับ อันนี้จงใจครับ ตั้งไว้ที่หมื่นนึงเลย เพราะแถวๆนั้นมืดมากครับ มองอะไรแทบไม่เห็นเลยล่ะ ก็เลยตั้งไว้แบบนี้ชั่วคราว โดยเฉพาะตอนที่ทำรีวิวบอกหนทางน่ะครับ ด้วยว่า รถกำลังวิ่งอยู่เอย มือไม่นิ่งเอย ก็เลยตัดสินใจว่า ยอมปล่อยให้ noise ขึ้น จะดีกว่า

ขอบคุณที่มาเยี่ยมนะคร้าบ

ปล. ถ้าคุณแอนมีทริคในการถ่ายรูปในที่ที่แสงน้อย รบกวนpm บอกผมนิดนึงได้ไหมครับ จะได้ก้าวหน้าไปอีกนิด ติชมได้เรื่อยๆนะครับ ยินดีเลยครับ (แต่ในสถานการณ์จริง จะมีความสามารถพอที่จะทำได้หรือเปล่านั่นค่อยว่ากัน ....  :P )
Posted by: hotmilkinacup, April 7, 2009, 3:51pm; Reply: 30
ขอบคุณมากครับชื่อ ARQ การันตีเรื่องอร่อย ... ผมไปซ้ำรอยมาหลายที่แล้ว  8)
Posted by: loso_lowcost, April 7, 2009, 4:14pm; Reply: 31
อืม  อยู่แถวนั้นหลายปียังไม่เคยลองชิมเลย  ว่างๆเด๊ยวไปชิม...
Posted by: Kizonteam, April 7, 2009, 5:32pm; Reply: 32
ผมอยู่บางละมุง จะไปทานทุกอาทิตย์เลย อร่อย ราคาถูก
อาหารที่ผมอยากแนะนำคือ ยำหอยแคลง กับ ต้มยำทะเลรวมมิตรน้ำใส
อร่อยกว่าร้านอื่น ๆๆ แถวนั้น
Posted by: artthaya, April 7, 2009, 5:34pm; Reply: 33
แวะมาชมและชิม ไม่ผิดหวังกับนายอาร์คพาชิมของอร่อยค่ะ น่ากินทั้งนั้นเลย โดยเฉพาะจานนี้ค่ะ

เห็นแล้วหิวววววววววว มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :X :D
Posted by: SS, April 7, 2009, 8:10pm; Reply: 34
เก็บรีวิวไว้เป็น reference แล้ว ต้องดิ้นรนไปทานให้ได้

ขอบคุณครับ
Posted by: AeyAtime, April 8, 2009, 1:23am; Reply: 35
ต้องไปลองร้านนี้ซะละ ผมไปทานแต่ร้านน้องไผ่ครับเพราะชอบแกงป่าปลาเห็ดโคนของเค้า ร้านอื่นม่ะเคยไปเลยครับ ขอบคุณนะครับคุณอาร์ค
Posted by: memphis_ku, April 8, 2009, 12:44pm; Reply: 36
ใครแวะมาแถวนี้ก็ชวนบ้างนะครับถ้าขาดคนทานด้วย เป็นเพื่อนทานได้ แต่ไม่ช่วยจ่ายฮิฮิ นิสัยดีนะเนี่ยเรา
Posted by: oatrice, April 8, 2009, 2:57pm; Reply: 37
อยากไป กินด้วย จัง ไม่เห็น ชวนน้องซะที อิอิ
Posted by: peep_bmw, April 8, 2009, 3:32pm; Reply: 38
อรูยยยยยยยยยยยยย  น่าทานทั้งนั้นครับ  หิวแล้ว แต่ยังกลับบ้านไม่ได้  :'(
Posted by: keloe, April 8, 2009, 5:50pm; Reply: 39
ขอบคุณครับ อาหารน่าทานมากเลย
Posted by: porinter, April 9, 2009, 8:40pm; Reply: 40
น่าทานมากมาย ขอบคุณครับผม
Print page generated: April 17, 2014, 2:07am