ว่าด้วยเรื่องสถานีรถไฟถึงสนามบินสุวรรณภูมิ

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ - Suvarnabhumi Airport  /  ว่าด้วยเรื่องสถานีรถไฟถึงสนามบินสุวรรณภูมิ
Posted by: kenos, March 15, 2009, 10:39pm
คือพอดีว่าผมจะไปเที่ยวหัวหินครับและจะนั่งรถไฟกลับกรุงเทพฯเพื่อไปขึ้นเครื่อง Air Asia เพื่อกลับเชียงใหม่ไฟล์ 20.45 ครับแล้วรถไฟจะมาถึงหัวลำโพง 18:35 แต่ผมเชื่อว่ามันต้องเลทแน่ๆที่รถไฟจะเข้าตรงเวลาผมเลยจะถามว่าผมจะทำให้ยังไห้ไปถึงสุวรรณภูมิได้เร็วที่สุดครับจากหัวลำโพงไป แล้วถ้าผมใช้วิธีเช็คอินผ่านเว็ปไซต์แล้วผมจะต้องไปเอาบอร์ดดิ่งพาสกับโหลดกระเป๋ายังไงครับช่วยแนะนำทีนะครับ

ปล.รถไฟจะจอดตามสถานีนี้ด้วยนะครับ ชุมทางตลิ่งชัน บางบำหรุ ชุมทางบางซื่อ สามเสน ถ้าลงสถานีไหนแล้วไปสุวรรณภูมิได้เร็วที่สุดก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Posted by: sophony, March 15, 2009, 10:51pm; Reply: 1
อย่าประมาทรถไฟไทย!!!

เป็นไปได้ที่จะถึงหัวลำโพงเวลาเครื่องออกนะครับ!!
Posted by: artpanpan, March 15, 2009, 10:53pm; Reply: 2
Quoted from sophony

เป็นไปได้ที่จะถึงหัวลำโพงเวลาเครื่องออกนะครับ!!

เห็นด้วยอย่างแรงครับ
Posted by: nutnano, March 15, 2009, 10:58pm; Reply: 3
แนะนำให้ลงที่สถานีสามเสนครับ แล้วต่อแท๊กซี่ไป โดยมี 2 ทางเลือกครับ

1.ลงอนุสาวรีย์ชัยฯ แล้วต่อสาย 551 (รถตู้/รถเมล์)
2.ลงสนามบินสุวรรณภูมิ

หรือจะลงที่สถานีบางซื่อแล้วต่อรถไฟฟ้าใต้ดินมาลงสถานีพหลโยธิน (เซ็นทรัลลาดพร้าว) ต่อสาย 555 ครับ

จริงๆ ผมไม่แน่ใจว่าชุมทางตลิ่งชันอยู่ช่วงไหน
ถ้ามีรถออกมาถนนบรมราชชนนีได้จริงๆ ก้อยากจะแนะนำว่า ลงสถานีนี้แล้ว หารถออกมาที่ถนนบรมราชนนีแล้วต่อสาย 556 ได้อีกทางเลือกหนึ่งครับ
Posted by: kenos, March 15, 2009, 11:17pm; Reply: 4
Quoted from sophony

ผมก็เสี่ยวๆอยู่นะครับยิ่งเป็นรถไฟฟรีอีกครับ ;D

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำผมก็ขอให้ รฟท ไม่เลทจนเวอร์เกินไปครับ

Posted by: babyhot, March 15, 2009, 11:20pm; Reply: 5
ผมว่ามันเสี่ยงเกินไปนะครับเนี่ย
Posted by: jomaru, March 15, 2009, 11:31pm; Reply: 6
อย่าเสี่ยง
Posted by: kenos, March 15, 2009, 11:36pm; Reply: 7
ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นนั่งรถตู้กลับเข้า กทม แทนนี้จะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่หรอครับจาก หัวหิน - กรุงเทพฯ ผมคิดว่าวิธีนี้หน้าจะเร็วกว่านั่งรถไฟแน่ๆครับเพราะจะเปลี่ยนเที่ยวบินคงไม่ได้แล้วละครับเพราะจองละชำระเงินไว้หมดแล้วกับโปร 550 บาท 8)
Posted by: mocnx, March 15, 2009, 11:40pm; Reply: 8
เสี่ยงมากๆเลย แนะนำให้เปลี่ยนวิธีกลับจากหัวหินเลยนะครับ อย่าเสี่ยงกลับรถไฟจะดีกว่าครับ มารถปรับอากาศจะดีมากๆ แล้วหากว่าซื้อตั๋วรถไฟแล้ว ให้รีบนำไปขอเปลี่ยนเที่ยวรถไฟ ไว้ใช้โอกาสหน้านะครับ / คนเชียงใหม่
Posted by: falcon-56, March 15, 2009, 11:42pm; Reply: 9
ไม่เกิน 2 ช.ม.ครับถ้ารถไม่ติด

ลงที่เคหะธนฯ ก็ได้นะครับต่อรถป.อ.สาย 558ไปลงสุวรรณภูมิก็ได้นะครับ

หรือถ้าเดินเลยไปหน้า 7-11 ก็มีคิวรถตู้ไปถึง ม.ราม 2ครับ

แล้วแต่สะดวกครับ จะไปลงที่อนุสาวรีย์ก็ได้ครับ
Posted by: NaUgHtY GiRl ++, March 15, 2009, 11:44pm; Reply: 10
เสี่ยงอย่างแรงค่ะ บ้านอยู่สี่แยกพระราม9 ขับรถไปสุวรรณภูมิเหยียบ 140 ใช้เวลา 20 นาทีค่ะ...ลองคิดดูอีกทีดีกว่าค่ะ(haiiyaa)
Posted by: Kreicherisch1, March 16, 2009, 12:17am; Reply: 11
เป็นผมในกรณีนี้จะไม่ใช้บริการรถไฟเป็นอันขาด ถ้าจะใ้ช้ผมคงต้องออกจากหัวหินตั้งแต่เช้าล่ะครับ
Posted by: z a m c m u, March 16, 2009, 2:11am; Reply: 12
นั่งรถตู้ "แป๋ง" มาลงอนุเสาวรีย์ แล้ววิ่งไปารถตู้ไป สวณภ.
อย่านั่งรถเมลล์เพราะมันจะไปติดช่วง ดินแดง พระรามเก้า แล้วก็ต่างๆนานา

รถตู้ขึ้นทางด่วนปื้ดเดียว....
Posted by: Kreicherisch1, March 16, 2009, 3:28am; Reply: 13
Quoted from z a m c m u

อย่านั่งรถเมลล์เพราะมันจะไปติดช่วง ดินแดง พระรามเก้า แล้วก็ต่างๆนานา

รถตู้ขึ้นทางด่วนปื้ดเดียว....

ช่าย กว่ารถเมล์จะผ่านแยกถนนศรีนครินทร์เข้ามอเตอร์เวย์ได้ ก็คงลุ้นน่าดูเลยครับ
Posted by: flytanit, March 16, 2009, 7:58am; Reply: 14
อย่าเสี่ยงกับรถไฟไทยเลย  ยังเคยเจอจอดรอที่ยมราชนานเป็น 30 นาทีเลย  น่าจะนั่งรถเข้า กทม. ดีกว่า
Posted by: cmboy88.5fm, March 16, 2009, 9:08am; Reply: 15
lสงสารสมาชิค กทม.ทุกท่านจังครับเดินทางไปไหนมาไหนก็ลำบาก ผมอ่านดูยังไม่อยากไปอยู่เลยอะครับ อยู่เชียงใหม่ดีละนะคนบ้านเฮา
Posted by: Kreicherisch1, March 16, 2009, 9:14am; Reply: 16
Quoted from cmboy88.5fm
lสงสารสมาชิค กทม.ทุกท่านจังครับเดินทางไปไหนมาไหนก็ลำบาก ผมอ่านดูยังไม่อยากไปอยู่เลยอะครับ อยู่เชียงใหม่ดีละนะคนบ้านเฮา

ไม่นะครับ ผมว่าเดินทางในกรุงเทพสะดวกกว่า แต่ต้องบริหารเวลาให้ดี แค่นั้นเองครับ

จากคนอยู่มาสามภาคแล้วครับ อิอิ
Posted by: qantas, March 16, 2009, 10:39am; Reply: 17
ผมว่ารถไฟอาจถึงช้าไป 30 นาที ผมว่านั้ง AIRPORT EXPRESS   ก็น่าจะถึงก่อน 20:00  นะแต่มันแพง 150 บาท
Posted by: Meam, March 16, 2009, 11:58am; Reply: 18
ไม่แน่ใจว่ายังมีรถไฟ หัวหิน-สามเสน-มักกะสัน-ฉะเชิงเทรา อยู่อีกหรือเปล่าครับ เมื่อก่อนจะออกจากหัวหินราวบ่ายสอง และถึงพระจอมเกล้าราว 1 ทุ่ม ขบวนนี้จะเป็นดีเซลราง ซึ่งมักไม่เสียเวลามากนัก

สถานีบางบำหรุไม่แนะนำครับ เพราะตัวสถานีอยู่ไกลถนนพอสมควร มีเฉพาะรถแท็กซี่เท่านั้น และมักจะมีแค่ไม่กี่คัน
สถานีบางซื่อก็เช่นกัน รถสายใต้จะจอดห่างจากสายเหนือ/อีสานพอสมควร มองออกไปจะเห็นสถานีรถใต้ดินอยู่ใกล้ๆ (แต่คงไม่มีประโยชน์)
Posted by: namngum_laos, March 16, 2009, 12:21pm; Reply: 19
ถ้าขึ้นรถไฟมายังไงก็ไม่ทันครับ ขึ้นรถตู้หรือรถทัวร์ ควรออกจากหัวหินแต่เช้า แล้วลงที่เคหะธนฯ
ต่อรถเมล์สาย558 หรือแท็กซี่ ดีที่สุดครับ ส่วนถ้าทำเวปเช็คอินแล้วโหลดกระเป๋าที่D19ครับ(hrelax)
Posted by: pui@pai, March 16, 2009, 3:05pm; Reply: 20
Quoted from cmboy88.5fm

เชียงใหม่อาจจะหนักกว่าก็ได้นะคะ  ;D  มีแต่รถแดง ไม่ค่อยมีรถเมล์เลย  :o

ลองแนะนำนะคะ ลองลงที่บางชื่อแล้วมอเตอร์ไซด์วินไปหมดชิต เพื่อไปนั่งรถตู้วิน(น่าจะมีไปสุวรรณภูมินะคะ)ดีไมคะ  :)
Posted by: mr.hippo, March 16, 2009, 6:50pm; Reply: 21
+++อย่าเสียงเลยครับ..........นั้งรถตู้ปรับอากาศจากหัวหินเข้ามาที่อนุสวรีย์ชัยจะดีกว่าใชเวลาประมาณ 2.30 ชั่วโมง....
รถไฟใช้เวลาประมาณ 6- 7  ชั้วโมงครับ...(รถไฟไทยวิ่งเร็วสูงสุดประมาณ 70 ก.ม. ต่อ ชั้วโมงครับ).......เทียวที่คุณว่าถึงกรุงเทพประมาณ 18.30 นั้น......ผมเห็นเพิ่งจะถึงนครปฐมเวลา 18.30 เองเป็นประจำน่ะครับ (ทำงานที่นครปฐม)...หลังเทียงมีแค่รถแค่   2  เที่ยวครับคือเที่ยว 12.00  กับ 14.00 หลังจากนี้ไม่มีรถไฟจากหัวหินเข้ามากทม.แล้วครับ
ผมแนะนำอีกว่าถ้ายังไม่จองตั๋วกลับ ...ให้นั้งรถปรับอากาศจากหัวหินไปเชียงใหม่...ได้เลยครับมีทั้งวัน....ท่ารถอยู่แถววิลล่ามาร์เกต....(ท่ารถเดียวกับหัวหิน-โคราช)  แต่คนล่ะท่ากับ985สาย   หัวหิน-กรุงเทพ   น่ะครับขอบอก
แล้วก็คนละท่ากับ บขสด้วยครับ.....หัวหินมี 4 ท่ารถ  ...1..ของ   บขส..แถวห้างจิ้อันตึ้ง
2..ของรถปรับอากาศ  กทม.-หัวหิน (ตรงตลาดสด)...........3....ท่ารถหัวหิน.-โคราช-เชียงใหม่  .....ไปทางเขาตะเกียบ.......4....ท่ารถตู้ หัวหิน- ก.ท.ม.
+++ถ้าจองตั๋วแล้วอยากนั้งรถไฟจริงๆ  ก็ไปลงที่ ชะอำ...ประมาณ 40  นาทีจากหัวหิน...แล้วนั้งรถตู้ปรับอากาศมาที่อนุสวรีย์ชัย  ยังเซพเวลาไดประมาณ  3  ชั้วโมงครับ
+++ส่วนคุณจองตั๋วผ่านเวป........ก็ปริ๊นใบรายการไปรับบอร์ดดิ่งพาสที่เคาร์เตอร์..ของสายการบิน....แนะนำว่าถ้าจะเอากระเป๋าขึ้นเครื่อง(กรณีไม่จ่ายค่าโหลดกระเป๋า)  อย่านำพวกของเหลวใส่ในกระเป๋าไปน่ะครับ  เช่น แชมภูขวดใหญ่  ครีมอาบน้ำขวดใหญ่    ....ไม่งั้นเขาจับโหลดใต้ท้องหมด..โดยต้องเสียค่าโหลด 100 ได้มั้ง..ไม่แน่ใจครับ...
หาประเภทขวดเล็กใช้แล้วทิ้งไปเลยจะดีที่สุดครับ.......
เอางี้ผมฟันธงเลยว่าถ้านั้งรถไฟ  เที่ยวจากหัวหิน หลัง 12.00 น.  มาไม่ทันเครื่องออกแน่นอนครับ  เพราะรถคุณต้องรอหลีกรถเทียวลงสายใต้ทุกขบวนเลยล่ะ  จะบอกให้  
Posted by: supersafe, March 16, 2009, 6:53pm; Reply: 22
เอิ๊ก เอิ๊ก

อย่าไปหวังกะรถไฟนะครับ

ผมเคยขึ้นทางรถไฟถูกไม้มาขวาง

รถไฟจอดเป็น ชม เลย
Posted by: ponpon, March 16, 2009, 8:27pm; Reply: 23
อย่าเสี่ยงเลยครับ ผมว่าตกเครื่องบินมากกว่าครึ่งครับ
ลำพังรถไฟเข้าหัวลำโพงตรงเวลาเป๊ะ เหลือเวลาอีก2ชั่วโมงเครื่องจะออก.... ก็ยังไม่ทันเลยครับ

ดังนั้นหากคิดว่ารถไฟไทยมักจะเลท แถมเป็นการเลทแบบเป็นชั่วโมงๆ ดีไม่ดี เครื่องบินเหินฟ้าขึ้นไปแล้วคุณยังไม่ถึงหัวลำโพงเลย
หารถบัสหรือรถตู้เถอะครับ กรณีใช้รถไฟไทยคุณควรไม่ต้องไปต่อรถ/เรือ/เครื่องบินอย่างน้อย6ชั่วโมงถึงจะปลอดภัย
ล่าช้าไป 1-2 ชั่วโมงนี่ถือเป็นปกตินะครับ
Posted by: arty0717, March 17, 2009, 5:32pm; Reply: 24
น่าอายอ่ะ
อ่านมามีแต่คนบอกว่าอย่าไว้ใจรถไฟไทย อิอิ
Print page generated: July 29, 2014, 1:24am