มู่งสู่นครขอนแก่น กับ ชาญทัวร์ VS นครชัยแอร์

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Thailand (Northeastern) Travel Guide  /  มู่งสู่นครขอนแก่น กับ ชาญทัวร์ VS นครชัยแอร์
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:07am
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน รีวิวนี้เป็นรีวิว ที่ ด้านการเดินทาง ไป-กลับ นครขอนแก่น กับ ผู้ให้บริการด้านรถโดยสาร ด้านคู่แข่งตัวสำคัญแห่งเส้นทางสายที่ 20 กรุงเทพ-ขอนแก่น อาจจะดูรีวิวแล้วซ้ำซากนะครับ แต่รีวิวนี้ผมกะจะเทียบการบริการให้ดู ย้ำนะครับว่าเทียบการบริการ โดยที่ไม่มีจุดประสงค์อื่นใด

ระหว่าง รถโดยสารปรับอากาศมาตรฐาน 4 (ข) แบบ VIP 35 ที่นั่ง ของชาญทัวร์ ซึ่งสมาชิก หลาย ๆ ท่านได้ทำไปแล้วนั้น

และรถโดยสารปรับอากาศมาตรฐาน 1 (พ) หรือ 1 (ข)พิเศษ แบบ VIP 32 ที่นั่ง ของนครชัยแอร์

หมายเหตุ ผมขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า บริการเที่ยวนี้ผมไม่ได้เข้าข้างบริษัทใดบริษัทหนึ่ง โดยรีวิวนี้ผมจะบอกถึงความเป็นจริงของทั้ง 2 บริษัท ที่พบเจอกกับตนเอง อย่างเต็มที่ ซึ่งตามจริงแล้วอาจจะดูว่าผมเข้าข้างนครชัยแอร์ ก็ตาม รถรุ่นที่เห็นทั้งคู่นี้เป็นรถ ที่ ทั้ง 2 บริษัท ออกมานานแล้วนะครับ ใช้งานหนักด้วยกันทั้งคู่ แล้วออกมาไล่เรียงกันด้วยนะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:13am; Reply: 1
เริ่มต้นด้วย ขาขึ้นสู่นครขอนแก่นนะครับ
ผมเดินทางด้วย ชาญทัวร์ รูปรถที่ หมอชิตนะครับ อาจจะไม่มีรูปรถตอนขาขึ้นนะครับเพราะรถออกเดินทาง เที่ยวเวลา 07.00 ผมวิ่งไปดูรถที่ ชานชาลา 19 ก่อนเวลาสภาพรถโอเคไหม จากนั้นก็วิ่งมาซื้อตั๋วที่ชั้น 3 วิ่งมาซื้อ 06.55 แล้ว ครับ พอวิ่งไปขึ้นรถก็ 07.00 พอดี เลยไม่ได้ดูถ่ายรูปที่หมอชิตนะครับ ซึ่งจริง ๆ แล้ว ก็ไม่ได้กะว่าจะทำรีวิว หรอกครับ แต่พอดี ขึ้นมาเห็นรถก็อดไม่ได้ที่จะไม่ทำรีวิวมาฝากครับ

ข้อมูลการเดินทาง
เส้นทาง          สายที่ 20
ต้นทาง          กรุงเทพ
ปลายทาง          ขอนแก่น (สถานีรถโดยสารปรับอากาศ)
ชนิดรถ          รถโดยสารมาตรฐาน 4 (ข) ชนิด VIP 35 ที่นั่งพร้อมเบาะนวดไฟฟ้า
ราคา          ราคาเต็ม 378 เสียจริง 378 บาท (ไม่มีส่วนลด)
เวลาออก          07.00 ออกจริง 07.06
เวลาถึง          13.00 ถึงจริง 13.03
เลขที่นั่ง          10 C หน้าตั๋วระบุ 12 B
หมายเลขข้างรถ     20-8
ชานชาลา          19
รุ่นรถ          ผมไม่รู้อะครับ
ผู้ให้บริการ                     ชาญทัวร์

เริ่มต้นกับ ตั๋วโดยสารของชาญทัวร์ ก็ยอมรับเลยว่า ตั๋วของชาญทัวร์ ดูแล้วเข้าใจกว่า NCA ที่ชาญทัวร์ระบุ ชื่อเต็มของเส้นทาง ว่าไปไหน ไม่ใช่มีแต่ชื่อย่อ แต่ก็อีกน่ะแหละครับ ซื้อตั๋วไป ขอนแก่น แต่เขียนว่า เส้นทาง กรุงเทพ - อุดรธานี แล้ว มีระบุว่า กรุงเทพ - ขอนแก่น ตัวเล็ก ๆ(ที่สุด) ด้านบน
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:18am; Reply: 2
ขึ้นมาในรถก็พบกับสภาพที่โอ่โถง กว้างขวาง เก้าอี้ตัวเบ่อเร่อ เลยครับใหญ่ชิบเบ๋ง อะยอมรับนะครับว่านั่งสบาย

แล้วก็พบผ้าห่มที่เป็นผ้าขนหนูยอมรับว่าหนาครับ (ดีกว่า NCA อ่ะ NCA บางได้อีก) ลายการ์ตูน ที่เห็นสีออกดำ ๆ ข้างสีฟ้า น่ะ ไม่ใช่ลายการ์ตูนนะครับ...
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:24am; Reply: 3
ไม่มีประกาศนะครับ ... พร้อมแล้วรถก็ออก เดินทาง 07.06 นาที เมื่อออกเดินทางแล้ว พนักงานต้อนรับ ก็ เดินมาบริการ ข้าวกล่อง โดยบริการใส่ตระกร้า มองแล้วเหมือนคุณยายเดินขายขนมเลยครับ กล่องก็เหมือนกับ NCA เป๊ะ

ลุ้นครับ ว่าเป็น อะไร พอเปิดมาก็ โห อินเทรนนะครับ ข้าวผัดเจ อะครับ บอกตามตรงเลยว่า เป็นข้าวผัดที่ไม่มีเนื้อสัตว์ซักชึ้นเดียว ไข่ที่ผัดกับข้าวก็ยังไม่มี ที่มีคือหัวหอม แครอท บอกเลยก็ได้ว่าข้าวผัดยังผัดไม่ทั่วเลยครับ ข้างบนดำ ข้างล่างขาว
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:28am; Reply: 4
ตามมาด้วยกล่องวิเศษ ดูดีกว่า NCA อีกอะครับ แต่พอเปิดมา ไม่ต้องใส่ก็ได้มั้ง... มี โก๋แก่ 1 ห่อ + ขนมฝรั่ง 2 ชึ้น

สังเกต คำขวัญดี ๆ นะครับ "อบอุ่น ปลอดภัย ไป กับ ชาญทัวร์" ตอนนี้ในรถก็เริ่มอบอุ่นแล้วครับ  
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:34am; Reply: 5
เตรียมตัวกินข้างก็กางโต๊ะ ครับ
แล้ว ตามมาด้วย น้ำดื่ม ไทยคลีน(ไม่แช่) ไม่มีหลอด อีก 1 ขวด ครับ โอเค หยวน ๆ
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:43am; Reply: 6
พนักงานต้อนรับเดินทางถามผู้โดยสาร จะลงที่ใดโดยที่ถามด้วยความสุภาพนะครับได้ใจผมตรงนี้แหละ ถ้าเป็นผู้หญิงเขาจะถามว่า "พี่ผู้หญิงค่ะไม่ทราบว่าลงที่ไหนค่ะ" ถ้าเป็นผู้ชาย "โทษนะค่ะพี่ ลงที่ไหนค่ะ" หน้าแก่ไม่แก่ แกเรียกพี่หมดล่ะครับ
พร้อมด้วยการจดใส่กระดาษ ยอมรับว่าดีเยี่ยมเลยครับ สำหรับด้านการบริการทั้งหมด เขาจะเริ่มจาก หลังรถไปหน้ารถ น่ะครับ  ถ้าเป็่นนครชัยแอร์ เขาก็จะประกาศว่า"บริการเที่ยวกำหนดจุดจอดระหว่างทาง หากท่านมีความประสงค์ ณ จุดใด กรุณาแจ้งให้ดิฉันทราบล่วงหน้าก่อนถึงจุดจอดด้วยน่ะค่ะ" ก่อนถึงจุดจอดต้องเดินทางมาแจ้งโค้ช เอาเองน่ะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 11:49am; Reply: 7
แล้วมองก็มองข้างที่ผมนั่งมองไปด้านล่าง ขยะทั้งนั้นเลยนะครับ ไอ้กล่องที่เห็นน่ะไม่ใช่ของผมนะครับ มีแลคตาซอย นม แล้วอีกหลายอย่างเลยครับ

ผมว่าเขาไม่ทำความสะอาดเลยนะครับ ขยะสกปรกทั้งนั้นเลย ผมก็แปลกใจน่ะว่าทำไมเขาไม่ทำความสะอาดเลย มองต่อไปที่พื้นนะครับ  ตรงด้านข้างรถ จะเห็นสายไฟที่ปล่อยไฟให้เบาะนวดนะครับ มองตรงไปก็ สกปรกได้อีกอะครับ ไม่ทำความสะอาดเลย สุด ๆ ของความสกปกรกอะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 12:09pm; Reply: 8
มาดูกันที่เบาะนะครับ  เบาะใหญ่ ๆ ใหญ่ได้อีก  
เบาะนวดไฟฟ้าแบบ 3 Step รุ่นเดียวกับ  NCA เลยครับ ขอบอกว่า รถเบาะนวดไฟฟ้า ผมไม่เข้าใจนะครับว่า เบาะเสียหรือเขาไม่เปิด สวิสต์เบาะนวด เพราะไม่มีที่นั่งไหน ใน แถว ทีผมนั่งใช้ระบบเบาะนวดได้เลย
Posted by: offo, October 3, 2008, 12:14pm; Reply: 9
แล้วตามมาด้วยตัวปรับเอนเบาะ เป็นก้านเหล้ก แบบธรรมดา ครับ

ตัวปรับเบารองน่อง ยอมรับว่าใช้ง่ายกว่า NCA อะครับ ดันปุ๊ป ขึ้น ปั๊ป
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:13pm; Reply: 10
มาดูช่องจ่ายระบบ ปรับอากาศกัน ครับ คล้าย ๆ กันนั่นแหละครับ แต่ตัวปรับแอร์ คล้าย ๆ รถใน จีน เลย

แต่ช่องว่างระหว่างที่นั่งผมว่าน้อยมากอ่ะ  ขนาดปรับเอนมาแค่นิดเดียว ถ้าปรับเอนมามาก ๆ ทับขาแน่ ๆ (ฝั่งนู้นอ่ะ)
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:17pm; Reply: 11
ตามมาด้วยเข็มขัดนิรภัย ทุกที่นั่ง

มาดูตอนที่เบาะปรับได้สุด ๆ นะครับ ก็โอเคน่ะผมว่า
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:20pm; Reply: 12
ไฟทางเดินทาง(เพดาน) + ช่องวางสัมภาระเหนือศรีษะ ที่ไม่มี่ที่ปิด + ทางออกฉุกเฉิน บนหลังคารถ ก็ ครบถ้วนสมบูรณ์แบบนะครับ + ทีวี 21 นิ้ว ด้านหน้า + กลางรถ 14 นิ้ว ยี่ห้อ Sony
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:25pm; Reply: 13
มาดูห้องสุขภัณฑ์ ซึ่งอยู่ด้านล่างครับ มีประตูกั้น ก่อนถึงประตูทางเข้าจริง ก่อนเข้าด้วยนะครับ + โถชักโครก ที่ ระบบน้ำกดไม่ได้
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:29pm; Reply: 14
ถังน้ำที่ใช้ราดครับ ... + คุณสมบัติของโถปัสสาวะ
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:38pm; Reply: 15
ที่ล็อคห้องสุขภัณฑ์แบบ ...
แล้วก็ เจอ ...... ป้ายนี้ครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:45pm; Reply: 16
แล้วก็ ที่วางแขนกั้นระหว่าง ที่นั่ง ใหญ่ได้อีก

ในขณะนี้รถโดยสารอบอุ่นมากเลยครับ (ร้อน Shift หาย) ตอนนี้ไม่อบอุ่นเลย
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:47pm; Reply: 17
07.33 รถถึง ม.ธรรมศาสตร์แล้วนะครับ ถ้าเป็น NCA ก็ คงเพิ่งออกจาก หมอชิตอ่ะ

07.41 รถถึง ทางแยก สายเหนือกับ สายอีสานแล้วครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 1:54pm; Reply: 18
07.50 รถถึง จุดลงเวลาวังน้อย (ขอบอกว่า ทำเวลาได้ ดีกว่า NCA เยอะครับ)

08.19 รถถึง สระบุรี เลี้ยวขวา ครับ ตรงข้างกับ บ้านของทหารม้า
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:00pm; Reply: 19
09.13 รถถึง ลำตะคอง ครับ

09.53 รถถึง By Pass เลี่ยงเมืองขอนแก่น
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:09pm; Reply: 20
10.00 รถถึงสถานีขนส่งผู้โดยสารรถปรับอากาศจังหวัดนครราชสีมาแห่งที่ 2 ครับ

10.01 รถเข้าจอดในชานชาลาฝั่งที่ไม่ได้เข้าใช้บริการที่พักรับประทานอาหาร ฝั่งท้ายสุดครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:14pm; Reply: 21
ที่โคราช เขาให้ลงไปข้างล่างด้วยนะครับ แล้วก่อนออกรถ ก็ขึ้นมาเช็คผู้โดยสารด้วย

อันนี้ฝั่งรถโดยสารมาตรฐาน 2 จอดอะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:17pm; Reply: 22
10.20 ออกเดินทางจาก บขส.นครราชสีมา แห่งที่ 2

11.43 รถถึงสถานีขนส่งผู้โดยสารอำเภอ พล จังหวัดขอนแก่น (NCAไม่เข้า) ครั้งแรกในชีวิตที่เข้า ตั้งปี 2538 ครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:23pm; Reply: 23
12.03 จุดจอด โนนศิลา
12.14 เข้าสถานีขนส่งผู้โดยสารอำเภอบ้านไผ่ ครั้งแรกในชีวิตที่เข้า ตั้งปี 2538 ครับ เจอชาญทัวร์ ขาเข้า กทม 20-4 ครับ ( NCAไม่เข้า )
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:27pm; Reply: 24
ศูนย์บริการลูกค้า ชาญทัวร์ ที่ สถานีรถปรับอากาศจังหวัดขอนแก่นครับ

ตอนลงรถโดยสารมา พนักงานต้อนรับลงมาไหว้ด้วยนะครับ โอเช ก็ ประทับใจนะครับ ทำคะแนนได้

"แต่พนักงาน ใส่เสื้อนักศึกษา ทั้งบางทั้งรัดจนเห็นว่าใส่ชั้นสีอะไรเสื้อในสีอะไร
ใส่กระโปรง พีท แบบจีบรอบตัว  เสื้อเอาออกด้านนอก รองเท้าใช้ รองเท้าแตะหนีบ"

13.03 ถึงสถานีรถปรับอากาศจังหวัดขอนแก่น รวมระยะเวลาเดินทาง 6 ชั่วโมง 3 นาที เร็วกว่า NCA อีก ขนาด เข้า โคราชนะเนี่ย (เพราะไม่ติด GPSเลยเร่งได้) อิอิ  รูปรถแบบเกือบเต็ม ของชาญทัวร์ 20-8 ม4ข.  แล้วเจอกันเมื่อชาติต้องการครับ คุณชาญทัวร์ บะบาย ...
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:35pm; Reply: 25
ขากลับครับ กลับด้วยบริการ นครชัยแอร์
ข้อมูลการเดินทาง
เส้นทาง          สายที่ 20
ต้นทาง          ขอนแก่น (สถานีรถโดยสารปรับอากาศ
ปลายทาง          กรุงเทพ (หมอชิต 2)
ชนิดรถ          รถโดยสารมาตรฐาน 1 (พ) ชนิด VIP 32 ที่นั่งพร้อมเบาะนวดไฟฟ้า
ราคา          ราคาเต็ม 441 สมาชิก 419 บาท
เวลาออก          14.00 ออกจริง 14.01
เวลาถึง          20.05 ถึงจริง 19.40
เลขที่นั่ง          8 C
หมายเลขข้างรถ     20-78
ชานชาลา          ประตูทางออกหมายเลข 2
รุ่นรถ          4 / 1 ความภาคภูมิใจของสาย 20
ผู้ให้บริการ     NCA
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:41pm; Reply: 26
บัตรโดยสาร สำหรับการเดินทาง ของ NCA ซึ่งดูว่าเหมือน หรือ ต่าง กับ ชาญทัวร์ พอควรนะครับ

ภายในห้องโดยสารก่อนการเดินทางครับผม
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:46pm; Reply: 27
ประตูปิดการเดินทางเริ่มต้นขึ้นนะครับ

"สวัสดีค่ะบริการนครชัยแอร์ มีความยินดี ขอต้อนรับท่านด้วยรถยูโรทู จะนำท่านเดินทางจากจังหวัดขอนแก่น  สู่จุดหมายปลายทางที่กรุงเทพมหานคร ด้วยระยะทาง 440 กิโลเมตร ใช้ระยะเวลาประมาณ 6 ชั่วโมง 5 นาทีพนักงานขับรถ คือ คุณประนอม และดิฉัน อริสา ทำหน้าที่พนักงานต้อนรับบนรถเที่ยวนี้ค่ะ บริการของเราเที่ยวนี้กำหนดจุดจอดระหว่างทาง หากท่านประสงค์จะลง ณ จุดใด กรุณาแจ้งให้ดิฉันทราบล่วงหน้า ก่อนถึงจุดจอดด้วยนะค่ะ และเตรียมใบแท๊กซ์ไว้รับสัมภาระด้วยค่ะ ขอบความกรุณางดสูบบุหรี่ เครื่องดื่มแอลกฮอล์ทุกชนิด และลดการใช้โทรศัพท์ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณและสวัสดีค่ะ"
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:51pm; Reply: 28
บะบายนะ นครขอนแก่นแล้วหวังว่าน่าจะได้เจอกันอีกนะครับ +
เริ่มต้นการบริการด้วยน้ำดื่ม สยาม ดีไซน์ใหม่ (แช่เย็น) พร้อมหลอด
Posted by: offo, October 3, 2008, 2:57pm; Reply: 29
แล้วก็ ขนม สแน็คแจ๊ค 1 ห่อ
ตามด้วย นม แลคตาซอย  เจ 1 กล่อง (อินเทรน)นะเนี่ย NCA
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:02pm; Reply: 30
เบาะนั่งที่ปรับเอนได้สุด ๆ นะครับ
ระบบควบคุมเบาะนวดไฟฟ้า ที่ใช้ได้จริง ขอย้ำ ครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:09pm; Reply: 31
เข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่ง + ที่ปรับพนักพิง
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:14pm; Reply: 32
โถปัสสาวะ + ชักโครก สภาพก็เริ่มเก่าไปตามกาลเวลา
ที่ประตูไม่มีป้ายอื่นใด ๆ นะครับ ...
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:18pm; Reply: 33
เมื่อขึ้นมาบนรถโดยสาร ผู้โดยสารที่นั่งแถว 5-6-7-8 A จะนั่งแถวนั้นไม่ได้นะครับ
ต้องย้ายมานั่งแถว 5-6-7-8 B แทน โดยที่มีการปูถุงขยะบนเบาะโดยสารไว้ด้วย โอเคแก้ไขได้ดี แต่ยังครับยังไม่จบ เมื่อออกเลยมาถึงประตูเมือง มากซักประมาณ 5 นาที แถว 6-7 น้ำไหลโจ๊ก เป็นทางเลยครับ นานด้วย พนักงานต้อนรับ พี่ อริศา ก็ได้น้ำผ้าห่มมาให้ผู้โดยสารซับน้ำที่มันไหลอะครับ แต่ผ้าห่ม NCA ก็ไม่ได้หนาอะไรนะครับ ก็รับได้ไม่มาก มันก็ไหลไม่หยุด แอร์ในห้องโดยสาร ไม่มีความเย็นเลยครับ ถามก็ไม่เรื่องมาว่า แอร์เปิดแรงมากไม่ได้ถ้าเปิดแรง จะเป็นเกร็ดน้ำแข็ง เดี๋ยวน้ำก็จะพาไหลอีก แต่เป็นเพียง แถว A-B ฝั่ง CD ไม่เป็นนะคัรบผมสงสารผู้โดยสารมากเลย ที่ต้องตกระกำลำบากอะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:27pm; Reply: 34
พี่อริศา ก็ได้เพียงแต่ทยอยเปลี่ยนผ้าห่มให้ แต่ที่สำคัญพี่เขาเดินซับน้ำตั้งแต่ ช่วงบ้านเกึ้ง - กรุงเทพ เลยนะครับ แล้วก็ได้ความมาอีกว่า จริง ๆ แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้ก็น่าจะแก้ไขปัญหาได้ เขาบอกว่า ทาง กรุงเทพ ให้รถออกวิ่งอะครับ จริง ๆ ทำอย่างนี้มันก็ไม่ถูกน่ะ ถ้ารู้ว่ามันมีปัญหาทำไม่แก้ไขไว้ล่วงหน้า ปล่อยให้พนักงานต้อนรับต้องมารองรับอารมณ์ ผู้โดยสารอยู่เพียงผู้เดียว แล้วก็รู้ว่ารถเสียมาตั้งแต่เมื่อคืน ก็ยังปล่อยให้กลับวิ่งเข้ากรุงเทพเพื่อไปซ่อม มันถูกแล้วหรอครับ โอเคอีกทางนึงถ้ามันซ่อมไม่ได้ แถว A-B คุณ ก็ไม่ต้องขายสิ ปล่อยให้ผู้โดยสาร รับน้ำแอร์ อยู่ตลอดทาง แต่ผู้ โดยสารเขาก็ไม่ว่าอะไรกันเท่าไหร่นะครับ แต่ผมมองว่า นครชัยแอร์ ไม่ยอมเสียอะไรบางอย่าง แต่ชอบให้เสียความรู้สึกของลูกค้านะครับ แล้วผู้โดยสารเขาจะคิดอย่างไรกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โอเค คุณให้ ตั๋วฟรี สำหรับ บางคนที่โดนหนัก แล้วคนที่โดนแต่ไม่หนักเขาจะมีความรู้สึกอย่างไรกับเหตุการณ์นี้อะครับ ความผิดนี้คงไม่ใช่ของพี่ อริศา แต่เขาต้องกลับมารับบทหนักแต่เพียงผู้เดียว บริกรเดี๋ยวนี้ก็ไม่มีแล้ว ไม่รู้ว่าจะเอาลงทำไมก็ไม่รู้นะครับ แล้วเวลามีเหตุการณ์แบบนี้ โค้ช เท่านั้นหรือครับที่จะต้องรับหน้าผู้โดยสาร
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:36pm; Reply: 35
มาต่อกับ การเปลี่ยนผ้าห่มใหม่ที่รองรับน้ำให้กับผู้โดยสาร อย่าคิดมากกับรูปนี่นะครับ อิอิ

น้ำไหลโจ๊ก ลงที่พื้น ตอนหยิบผ้าห่มเก่ามาเปลี่ยนใหม่ พี่เขาก็ทำแบบนี้ครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:44pm; Reply: 36
เรื่องน้ำรั่ว จบกันไป ถือว่า เป็นเหตุบังเอิญแล้วกันนะครับ ... ซึ่งตั้งแต่นั่งนครชัยแอร์มา 13 ปี "2538-2551" เพิ่งจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ครั้งแรก อะครับ เพราะปกติ ก็เจอแต่เรื่องดี ๆ ตลอด
...ผมว่าจริง ๆ แล้ว ที่เป็นแบบนี้น่าจะเกิดจากที่ผมผิดคำพูดตัวเองด้วยอะครับ...

เวลา 16.00 โดยประมาณ พี่ อริศา บริการอาหารกล่องครับ

มาแล้ว ทายซิ ว่าจะเป็นอะไร

เป็นข้าวผัดเหมือนกับ ชาญทัวร์ เป๊ะเลย แต่ รูปแบบ หน้าตา รสชาติ ต่างกับ ลิบลับ รวมถึงไม่ เจด้วยครับ บอกเลยว่าอร่อยที่สุด ไม่ได้ประชดนะครับ แต่ว่า หน้าตามันเหมือนของคนกินมากกว่าอะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 3:55pm; Reply: 37
ออกเลี่ยงเมืองเข้าสู่ถนนมิตรภาพแล้วครับ

พี่อริศาเก็บขยะครับผม เตรียมทึ้งที่คลองไผ่
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:07pm; Reply: 38
ถึงคลองไผ่บ้านพัก พขร.พ่วง เปลี่ยนพ่วง พขร.ที่นี่ ครับ

พขร.ประนอม พขร.ประจำ 20-78 เขาห้องนอนด้านหลังแล้วครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:13pm; Reply: 39
ผู้โดยสาร 2A-2B ใช้ กล่องข้าวเป็นที่รับน้ำแอร์หยดอะครับ

ลำตะคอง แล้ว ครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:15pm; Reply: 40
จุดจอดลงเวลาวังน้อย

รังสิตแล้วครับ ผ่าน ครับไม่มีผู้โดยสารลง
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:20pm; Reply: 41
พี่ อริศา หยิบสัมภาระ จากชั้นวางให้ผู้โดยสารแล้วครับ
ก็ยังซับน้ำแอร์ ตามปกตินะครับ ทำตลอดทางเลย
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:24pm; Reply: 42
"ท่านผู้โดยสารค่ะ สวัสดีค่ะ ขณะนี้บริการนครชัยแอร์ได้ทำท่านมาถึงจุดหมายปลายทางโดยสวัสดิภาพแล้ว โปรดตรวจดูสิ่งของท่านให้เรียบร้อยก่อนลงจากรถ
ท่านที่มีสัมภาระอยู่ใต้ท้องรถ กรุณาเตรียมใบแท๊กซ์ให้พนักงานหยิบให้เพื่อความไม่สับสนค่ะ โอกาสหน้านครชัยแอร์คงมีโอกาสได้รับใช้ท่านอีก ขอบคุณและสวัสดีค่ะ"
เขาแจกผ้าเย็นก่อนนะครับ แต่ไม่ได้ถ่ายนะครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:26pm; Reply: 43
ถึงศบก.กท แล้วครับ

ปลายทางที่ สถานีขนส่งผู้โดยสารจตุจักร หรือ หมอชิต 2 ครับ

ขอบพระคุณ ที่ นำพามาถึงปลายทางที่ กรุงเทพมหานครโดยสวัสดิภาพครับ
Posted by: offo, October 3, 2008, 4:33pm; Reply: 44
คำส่งท้ายรีวิว ครับ

"สวัสดีครับ ขณะนี้นะครับรีวิวได้สิ้นสุดลงโดยสมบูรณ์แล้วนะครับ โปรดตรวจสอบรายละเอียดให้เรียบร้อยก่อนปิดรีวิวนะครับ ท่านที่มีข้อสงสัยสามารถสอบถามได้นะครับ หากมีสิ่งใดขาดตกบกพร่อง ผมในนามผู้ทำรีวิวต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณและหวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงมีโอกาสได้ทำรีวิวรับใช้ทุกท่านอีกนะครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ"
Posted by: haemato, October 3, 2008, 4:42pm; Reply: 45
:)ขอบคุณครับ

ปล.สุดยอดพนักงาน หัวใจบริการเต็มเปี่ยม
Posted by: luxury_nam, October 3, 2008, 4:58pm; Reply: 46
NCA First Class เท่านั้นค่ะ
Posted by: Artified, October 3, 2008, 6:30pm; Reply: 47
ขอบคุณครับผม แหม... บริการดีเยี่ยม! จริงๆ เค้าน่าจะเปลี่ยนรถเนาะ....
Posted by: jonutsak, October 3, 2008, 6:37pm; Reply: 48
ชอบนครชัยแอร์ (ห้องน้ำสะอาด......ระบบกดน้ำใช้ได้ทุกตัว) แม้ว่าจะแพงกว่าชาญทัวร์นิดหน่อย

เคยขึ้นชาญทัวร์ไปอุดรครั้งหนึ่ง........โอ้แม่เจ้า.......เห็นห้องน้ำแทบลมจับ......สวยแต่รูปจูบไม่หอมจริง ๆ (สภาพรถภายนอกรถนะครับ)

พนักงานบริการบนรถชาญทัวร์ที่ใส่ชุดคล้ายชุดนักศึกษา.....เข้าใจว่าอยู่ในช่วงทดลองงานนะครับ....ถ้าผ่านก็ใส่ชุดสีชมพูตามมาตรฐานชาญทัวร์

แต่นครชัยแอร์สายกรุงเทพ - อุบลราชธานี...ไม่เข้าใจว่าพนักงานต้อนรับถือว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติหรือเปล่า.....เปิดเพลงหมอลำ...ลูกทุ่งให้ผู้โดยสารฟังตลอด

ไม่ได้เข้าข้างนครชัยแอร์นะครับ.....................

พนักงานต้อนรับบนรถทั้งสองบริษัทนี้.......มาตรฐานยังถือว่าห่างกันมาก...........จากประสบการณ์ตัวเองที่นั่งมาหลายปีดีัดัก

(mk35)
Posted by: tofuchinoiz, October 3, 2008, 8:11pm; Reply: 49
นครชัยแอร์ดีกว่ามากๆๆครับ
แต่พี่พนง.เค้านี่สปิริตแรงกล้สจริงๆนะครับ
น่าจะคอมเม้นไปถึงทางบริษัทเลย มีพนง.ดีๆแบบนี้

อยากให้ลองนครชัยแอร์เฟิร์สคลาสจังครับ
แล้วจะลืมเครื่องบินไปเลย 55+
Posted by: NoomPK, October 3, 2008, 8:23pm; Reply: 50
ขอนแก่นต้องนครชัยแอร์เท่านั้นครับ....หากจองไม่ทันมีอันต้องทะเลาะกับเพื่อนร่วมทางทีเดียวเชียว

ฝันร้ายสุดๆมากกว่าชาญทัวร์คือ โฟร์โอเซเว่นครับ...แต่ไม่รู้พัฒนาดีขึ้นรึยัง...ไม่นั่งมาเกือบสิบปีแล้ว
Posted by: komin222, October 3, 2008, 8:28pm; Reply: 51
ชอบและประทับใจบริการนครชัยแอร์ กท-ขก ตั้งแต่ราคา 153 บาทแล้วครับ ตั๋วสีชมพุ เป็น สีเหลือง และ เป็นคอมพิวเตอร์ ยาวๆรุ่นแรก จนตั๋วแบบปัจจุบันครับ เห็นว่ามีการอบรมพนักงานต้อนรับบนเครื่องด้วยนะครับ
Posted by: IWannaFly, October 3, 2008, 8:28pm; Reply: 52
ผมค่อนข้างจะเห็นด้วยนะครับ ที่บอกว่า บริษัทไม่ทำอะไรเลย
ปล่อยให้พนักงานแบกหน้ารับอย่างเดียว ด้วยประสบการณ์ที่นั่งไปกลับขอนแก่นบ่อยๆ
Posted by: MonkeyOsara, October 3, 2008, 9:36pm; Reply: 53
โน คอมเม้นกับชาญทัวร์ครับ  ;)

นครชัยแอร์ ก็ ยังดีนะ ที่ซับน้ำให้ดีกว่าบางบริษัท ปล่ิอยไปเลย  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  8)
Posted by: z a m c m u, October 3, 2008, 10:07pm; Reply: 54
ไม่เคยไปเลยขอนแก่น

เบาะชาญทัวร์ นี่น่านั่งนะครับ
แต่ห้องน้ำไม่ไหวเลยครับ

นครชัย รถน่านั่ง หากวิ่งกลางวัน จะเยี่ยมครับ
ของกินไม่อลังการเหมือนเก่าแล้ว
โดยเฉพาะสายเชียงใหม่ ไม่แจกน้ำดอยคำแล้ว

รูปสุดท้าย พนักงาน ชี้อะไรอ่ะครับ
ชาญ ทัวร์นี่เป็นอะไรกับ SQ ป่ะครับ ๕๕๕
Posted by: DEk BAngNA, October 4, 2008, 9:30am; Reply: 55
ต้องถ้าบอกว่า ถ้าได้ใช้บริการของนครชัยแอร์แล้ว จะทำให้ผู้โดยสารติดใจจริงๆๆครับ ผมเคยนั่งมาแล้วครั้งตอนกลับจากขอนแก่น(ตอนเลือกใช้นครชัยแอร์เกือบทะเลาะกับพ่อ เพราะพ่อชอบชาญทัวร์แต่ผมอยากจะนั่งนครชัยแอร์เลยไปซื้อตั๋วโดยไม่บอกเค้า เค้าเลยด่าแล้วไม่พูดด้วยเลยทั้งวันตอนกลับ) ตั้งแต่นั้นมายังติดใจอยู่เลย แต่เสียดายที่ไม่ได้ไปขอนแก่นบ่อยๆๆ เพราะไม่ค่อยจะว่างไป ต้องบอกว่าบริการสุดยอดจิงๆๆ เบาะเอนได้แบบขนานกับขอบหน้าต่างเลยครับเบาะรุ่นนั้น(รู้สึกจะสีเทา) อาหารก็อร่อย ...................
ป.ล. ถ้ามีโอกาสก็จะใช้บริการอีกครั้งครับ
Posted by: DEk BAngNA, October 4, 2008, 9:51am; Reply: 56
ลืมครับ...............ส่วนของชาญทัวร์ก็เคยนะครับอันนี้ชอบวิธีการวางเบาะอย่างเดียวครับ เค้าจะวางเบาะแถวละ 3 ที่นั่งมันเลยจะไม่อึดอัดครับ แต่บริการข้อบอกตรงๆๆว่ายังห่างไกลกับนครชัยแอร์เยอะครับ แล้วมีอยู่ครั้งนึงได้มีโอกาสขึ้นไปขอนแก่นไปงานศพย่าครับ ตอนกลับตอนแรกจะใช้บริการนครชัยแอร์แต่พ่อแม่กับไม่ยอมเลยอด ก็เลยต้องใช้บริการของชาญทัวร์ได้รถเที่ยว 3 ทุ่มตรง ก็เลยนั่งรอซักพักมีพนักงานมาถามว่ขึ้นรถเที่ยวไหนเราก็บอกว่า 3ทุ่มตง เค้าเลยบอกว่ารถมาแล้วเค้าเลยพาขึ้นพอขึ้นแล้วนั่งได้แปปนึงพนักงานขึ้นมาบอกว่าขึ้นรถผิดคันเรางงเลย บอกกับไปว่าพนักงานพามาขึ้นเอง........จากนั้นก็พาไปขึ้นรถอีกคันคราวนี้ยิ่งกว่าพอขึ้นไปได้ซักพักรถออกจากขอนแก่นแปปนึงผมเลยบอกพ่อว่าแอร์ไม่เย็นเลยแอร์เสียป่าว ที่นั่งแม่กับน้องก็เหมือกันแอร์เสียครับ มีแต่พัดลมแถมไม่แรงอีกด้วยร้อนทั้งคืนครับ จนพ่อทนไม่ไหวบอกว่านี้มันรถป.2 จากอุดรครับ แล้วเอามาวิ่งขอนแก่นผมบอกได้เลยครับว่าเสียความรูสึกสุด ๆ พนักงานไม่ได้ช่วยอะไรเลย แถมยังมีบ่นอีกด้วย................ผมบอกได้เลยว่าไม่เอาอีกแล้วครับชาญทัวร์สิ้นสุดซักที.............ของปนัดดา เรืองวุฒิครับ
ป.ล. มันเกี่ยวอะไรด้วย
Posted by: falcon-56, October 4, 2008, 10:55am; Reply: 57
ไปขอนแก่น ผมมีทางเลือก 2 แบบ คือ นั่ง TG หรือนั่งนครชัย เคยนั่งทั้ง First Class และ VIP  ยอมรับว่านครชัยบริการดีจริงๆ  สภาพรถก็ดี  ส่วนบริษัทอื่นไม่เคยนั่งครับ  แต่เคยนั่งรุ่งประเสริฐทัวร์ไปอุดรหนนึง ยอมรับว่าเข็ดเพราะเจอเหมือน จขกท.คือเบาะไฟฟ้าไม่ทำงานไม่เหมือกัน แต่พอมีภารกิจไปทำงานที่ขอนแก่นเลยเลือกนครชัย เป็นอันดับ 1 ครับ  

ส่วนพนักงานท่านนี้ผมเคยเจอหนนึงครับ ยอมรับว่าบริการดีมากๆครับ   ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ(mk62)
Posted by: eakahan, October 5, 2008, 8:16am; Reply: 58
สุดยอดพนักงานบริการจิงๆเลยครับ รักงานบริการมาก

แต่งตัวสวยด้วยนะครับนั้นน

อิอิ
Print page generated: September 21, 2014, 5:02am