[Part#1] บินสู่ "Jakarta" กับ Indonesia AirAsia #

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  AirAsia  /  [Part#1] บินสู่ "Jakarta" กับ Indonesia AirAsia #
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:15pm
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาว HFlight.net ทุกๆท่าน ...

กลับมาพบกันอีกครั้งนะครับ กับ "รายงานทริปพิเศษ" ของทีมงาน HFlight.net โดยในครั้งนี้เราได้เดินทางไปยัง กรุงจาการ์ตากันครับ กับสายการบิน Indonesia Airasia และกลับโดย Thai Airasia บรรยากาศจะเป็นอย่างไร เชิญรับชมได้เลยครับ

ถ้าเกิดจะพูดถึงประเทศอินโดนีเซีย หลายท่านคงนึกไปถึงแหล่งท่องเที่ยวชื่อดังอย่าง "บาหลี" แต่วันนี้เราจะพาทุกท่านบินไปเที่ยวกันยัง กรุงจาการ์ตา เมืองหลวงของประเทศอินโดนีเซีย โดยในการเดินทางในครั้งนี้ ทางทีมงาน HFlight.net ได้รับเชิญจากสายการบิน Thai Airasia ในนาม Thai Media Group เพื่อเยี่ยมชมแหล่งท่องเที่ยวของ West Java อย่างเมืองจาการ์ตา (Jakarta) และเมืองบันดุง (Bandung) เป็นเวลา 4 วัน 3 คืน และเพื่อเป็นการต้อนรับเส้นทางบินใหม่ของเจ้าหางแดง Thai Airasia นั้นก็คือเส้นทาง กรุงเทพฯ (BKK) - จาการ์ตา (CGK) นั้นเองครับ ...

โดยในปัจจุบัน สายการบินไทยแอร์เอเชีย และสายการบินอินโดนีเซียแอร์เอเชีย ได้เปิดทำการบินในเส้นทางกรุงเทพฯ (BKK) - จาการ์ตา (CGK) -กรุงเทพฯ (BKK) ทุกวัน โดยทำการบินวันละ 4 เที่ยวบิน ไป - กลับ โดยแบ่งเป็น FD (Thai Airasia) 2 เที่ยวบินแบบ ไปและกลับ และ QZ ( Indonesia Airasia ) 2 เที่ยวบินแบบไปและกลับ เช่นเดียวกัน โดยมีตารางบินดังนี้

FD 3671 BKK - CGK 16:30 - 20:00  
FD 3672 CGK - BKK 20:35 - 23:50

QZ 7716
CGK - BKK 16:20 - 19:45
QZ 7717 BKK - CGK 20:15 - 23:45

ทำการบินประมาณ 3 ชั่วโมง 20 นาที (เวลาที่ประเทศไทย และประเทศอินโดนีเซีย ฝั่ง West Java เท่ากันครับ คือ GMT+7)

ท่านสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม หรือจองบัตรโดยสารได้ที่ http://www.airasia.com/

>> ท่านสามารถรับชม [Part#2] ตะลุย..ฝันในวัยเด็กกับ KiDZaNia Jakarta # ได้ที่ http://www.hflight.net/forum/m-1208538859/s-0/
>> ท่านสามารถรับชม [Part#3] เดินทางเข้าพักที่ Bandung แวะชม Outlet # ได้ที่ http://www.hflight.net/forum/m-1208609912/s-0/
>> ท่านสามารถรับชม [Part#4] เยือน"เลิมบัง" ชมภูเขาไฟ..ไปถึงอังกะลุง # ได้ที่ http://www.hflight.net/forum/m-1208619333/s-0/
>> ท่านสามารถรับชม [Part#5] กลับเข้าจาการ์ตา แวะพักที่ "เมืองจำลอง" # ได้ที่ http://www.hflight.net/forum/m-1208667629/s-0/
>> ท่านสามารถรับชม [Part#6] บินสบายๆ FD3672 CGK-BKK กับThai AirAsia # ได้ที่ http://www.hflight.net/forum/m-1208675530/s-0/

รายงานและถ่ายภาพโดย MoJi_AlaMoDe

==============================================================================

31 มีนาคม 2551 เวลา 15.30 น. ...

ผมเดินทางถึงยังท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ ตามหมายกำหนดการ คือนัดพบกันตอน 18.00 น. ที่เคาร์เตอร์ E20 ซึ่งเราจะเดินทางโดยสายการบิน Indonesia Airasia เที่ยวบินที่ QZ7717 ซึ่งจะออกเดินทางเวลา 20.15 น. ดังนั้นเวลาที่เหมาะสมในการเช็คอินคือ ก่อนล่วงหน้า 2 ชั่วโมงครับ นั้นก็คือเวลา 18.15 น. พอดีเป๊ะ แต่เนื่องด้วยสัญชาตญาณของทีมข่าว ทำให้เราต้องมาถึงก่อนเวลา เพื่อมาเก็บภาพบรรยากาศเล็กๆ น้อยๆ มาฝาก เพื่อนๆ กันครับ ..  ;D ( จริงๆ แล้วคือ ผมจำหมายกำหนดการผิดนั้นเอง )
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:19pm; Reply: 1
จากนั้นจึงได้มีโอกาส แวะพักผ่อน ที่ ย่าน Row W ซึงมีเก้าอี้มากมาย เหมาะกับการมานอนรอ เป็นอย่างยิ่ง ...

สืบเนื่องมาจากจุดชมเครื่องบิน ของทางสนามบิน ปิดบริการ ( เหมือนจะปิดมานานแล้ว ) ผมก็เลยว่าง ไม่รู้จะทำอะไรเหมือนกัน ก็มานั่งรอเวลากันครับ ...
วันนี้เราจะพา TAG HFlight.net บินไปจาการ์ตาด้วยกันครับ ...  :P
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:21pm; Reply: 2
ระหว่างนั้น ก็เหลือบไปเห็น เจ้านกเหลือง ( นกเลืองจริงๆ ครับ ) ขึ้นไปทำอะไรบนนั้น ลงมา เร็ว !!! ( แหนะ ยิ้มให้กล้องอีกต่างหาก )

สงสัยคงมี เด็กๆ ทำหลุดมือแน่ๆ เลย
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:24pm; Reply: 3
สำหรับพื้นที่ บริเวณ Row W อย่างที่ผม และหลายๆ ท่านได้เคยกล่าวไป ในหลายๆ รีวิวแล้ว ว่าเป็นสถานที่ ๆ เหมาะแก่การพักผ่อน เพื่อรอ เช็คอิน เป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากบริเวณนี้ เป็นพื้นที่ ที่มีคนไม่พลุกพล่านครับ .. บรรยากาศ ก็จึงเป็นเช่นนี้แล ...
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:31pm; Reply: 4
17.50 น. ...

คงได้เวลาเช็คอินแล้วล่ะครับ ... สำหรับสายการบิน Thai Airasia และสายการบินแอร์เอเชียอื่นๆ   ในเครือ เช็คอินได้ที่ Row E นะครับ

แล้วผมก็พุ่งตรงไปที่ Row E ที่ Counter E20 ในทันใด ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่ให้ไปใช้ ช่อง Check-in ที่ ช่อง E06 แทนครับ ( เป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนกันเล็กน้อย )

วันนี้เราจะเดินทางกันโดย สายการบินอินโดนีเซียแอร์เอเชีย (QZ) เที่ยวบินที่ QZ 7717 และวันนี้ได้เกท F5 ครับ ( ไกลทีเดียวเชียว )
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:37pm; Reply: 5
ฝั่งขาออกภายในประเทศ คนเยอะมากครับ เนื่องจาก Computer Error เลยต้องรอเซตระบบกันใหม่สักครู่หนึ่ง

เช็คอีกครั้ง ว่าใช่ Gate F5 หรือเปล่า ... ถ้าพร้อมแล้ว เข้าไปตรวจคนเข้าเมืองกันเลย
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:41pm; Reply: 6
ไม่รอช้า ผมจึงผ่านการตรวจคนเข้า (ออก) เมือง เพื่อเข้าสู่ด้านในโดยทันทีครับ

อย่าลืมกรอก ใบตรวจคนเข้าเมือง ให้เสร็จเรียบร้อยก่อนด้วยนะครับ เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว

การผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง ท่านสามารถใช้ช่องไหนก็ได้ แต่ในบางกรณี เจ้าหน้าที่อาจให้ท่านเดินไป อีกจุดหนึ่ง ซึ่งใกล้กับเกท ของท่านมากกว่า เพื่อความสะดวก ของผู้โดยสารเองครับ ( แต่เข้าช่องไหนก็ได้เหมือนกันนะครับ )

แล้วก็ผ่าน จุดๆ หนึ่งที่ ทุกๆ ท่านคงจะต้องเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึก แต่วันนั้น มืดมากครับ   >:(  แอบปลื้มใจแทน ช่างศิลป์ ทุกๆ ท่านจริงๆ ครับ
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:44pm; Reply: 7
อีกจุดหนึ่ง .. ที่เป็นไฮไลท์ ของสนามบนของเรา

รูปปั้น "กวนเกษียรสมุทร" นั้นเองครับ แต่เค้าถ่ายกันเยอะละ ผมขอถ่ายมุมเบื้องหลังบ้างก็แล้วกัน
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:47pm; Reply: 8
ผมก็เดินถ่ายภาพไปเรื่อยๆ ละครับ ระหว่างทางก็ ร้านดิวตี้ฟรีมากมาย ( อ่อ คราวนี้ขอตัวไม่แวะ King Power เลาจ์น นะครับ ) ผมว่าสนามบินสุวรรณภูมิ นี่ก็ดีนะครับเวลาคนไม่พลุกพล่าน ก็เงียบสงบ ( เหมือนเดินห้างดี ) ^^!

ระหว่างทางก็ผ่านศาลาไทย ซึ่งเป็นคอนเซปต์ ที่ออกแบบเพื่อเพิ่มความเป็นไทย ให้กับสนามบินของเรานั้นเองครับ

Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 10:53pm; Reply: 9
แล้วก็ผ่านด่านสแกน เพื่อตรวจอาวุธ และสิ่งของต้องห้ามครับ แล้วเราก็เดินกันต่อไป Concouse F อยู่ปีกทางด้านขวาสุดของสนามบินครับ เดินไกลกันนิดนึง ( ถ้าเดินเข้าจากทาง ตม. ใกล้ๆ กับ Row E นะครับ )

... และก็ถึง Gate F5 ไป Jakarta แน่นอนครับ ( แอบเปลี่ยนเวลาเป็น 20.30 น. ด้วยแฮะ ) ดีเลย์นิด ๆ ครับ 15 นาทีกับ Indonesia Airasia

Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:00pm; Reply: 10
31 มีนาคม 2551 เวลา 20.05 น.

ได้เวลา Boarding แล้วครับ ทั้งหมดก็แถวตรง ! กันหมดเลย ... โดยพร้อมเพรียง

สำหรับผู้โดยสาร ส่วนใหญ่ก็จะเป็นชาวอินโดนีเซีย ครับ โดยมีส่วนน้อยที่เป็นชาวไทยและชาวต่างชาติอื่นๆ

เอารถติดแล้วแฮะ ...
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:07pm; Reply: 11
สำหรับรายละเอียดเที่ยวบินในวันนี้ ...

สายการบิน Indonesia Airasia
วันที่ 31 มีนาคม 2551
เที่ยวบิน : QZ 7717 Bangkok ( Suvarnabhumi Airport ) - Jakarta ( Soekarno-Hatta International Airport )
Departure : 20.30 น. ( 20.50 น. )
Arrival : 23.50 น. ( 00.13 น. )
เครื่องบิน : Boeing B737-3T0
ทะเบียน : ไม่ทราบ ( ขออภัยมา ณ ที่นี้ดวยนะครับ )

จำนวนผู้โดยสาร : ประมาณ 95%

------------------------------------------------------------------------------------

สนามบินต้นทาง Suvarnabhumi Airport (BKK)

ขอขอบคุณภาพถ่ายจาก Airlines.net
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:09pm; Reply: 12
สนามบินปลายทาง สนามบิน Jakarta International Airport ( Soekarno-Hatta )

ขอบคุณภาพจาก Airliners.net
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:12pm; Reply: 13
มุมบังคับ กันเลยดีกว่า ...

สำหรับ พนักงานต้อนรับ เป็นชาวอินโดนีเซียทั้งหมด ครับ และบนเครื่อง จะพูดภาษา Bahasa Indonesia ก่อน และจะพูดภาษาอังกฤษ ตามครับ
พนักงานต้อนรับ เริ่มทำการสาธิต วิธีการใช้อุปกรณ์ฉุกเฉินบนเครื่องแล้วครับ
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:17pm; Reply: 14
วันนี้ผู้โดยสารแน่นเป็นพิเศษครับ หลังจากรอ ทะยานขึ้นสู่ท้องฟ้า ผมก็ได้มีโอกาส ถ่ายภาพไปเรื่อยเปื่อยครับ ...

สำหรับเครื่องของอินโดนีเซียแอร์เอเชีย เป็นเครื่อง Boeing 733 ทั้งหมดครับ โดยภายในก็เหมือนกับเครื่อง B733 ของสายการบินไทยแอร์เอเชีย ทั่วไป ครับ นอกจากว่า ภาษาที่ใช้ในจุดต่างๆ จะเป็นภาษา Bahasa Indonesia ซะเป็นส่วนใหญ่เท่านั้นเองครับ

วันนี้นั่งซะหน้าเลยแถว 6C ครับ เนื่องจากว่า บินไฟล์ทกลางคืน จึงไม่สามารถบันทึกภาพวิว ด้านนอกได้ กอปรกับ ผู้โดยสารวันนี้ค่อนข้างแน่น จึง ไม่อยากรบกวนผู้โดยสารท่านอื่นๆ ข้างๆมากนักนะครับ เลยต้องขออภัยด้วย ถ้าภาพ ส่วนใหญ่อยู่ในเครื่อง นะครับ  ;D

Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:22pm; Reply: 15
สำหรับรูท กรุงเทพฯ - จาการ์ตา ถือเป็นรูทที่ บินไกลที่สุด ของสายการบินไทยแอรืเอเชีย ในขณะนี้ครับ คือบิน 3 ชั่วโมง 20 นาที โดยอยู่บนท้องฟ้าจริงๆ ประมาณ 3 ชั่วโมง ดังนั้นการขายสินค้า ไม่ต้องรีบครับ ค่อยๆ ไปเรื่อยๆ ได้เลยครับ  ;D

สำหรับอาหารและเครื่องดื่ม บนเครื่องบิน ของ Indonesia Airasia ท่านสามารถใช้เงินรูเปียะร์ (Rp) หรือเงินบาท (THB) และเงินสกุล US  Dollar ก็ได้นะครับ โดยพนักงานต้อนรับจะทำการเทียบคำนวณเรท ให้ครับ ...

ถ้าขโมย อุปกรณ์ชูชีพ ปรับ 1,000,000 Rp เลยนะครับ !!! ( แหะๆ ประมาณ 3000 บาทไทยครับ )
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:26pm; Reply: 16
ผมว่า พนักงานต้อนรับของ Indonesia AirAsia นี่ ไม่ค่อยยิ้มเท่าไหร่เลย ... นะครับ

ระหว่างนั่งอยู่นาน ตั้ง 3 ชั่วโมง ไม่มีอะไรทำ ผู้โดยสารส่วนใหญ่ก็เลือกที่จพักผ่อนครับ พอทานอาหารกันเสร็จก็ เงียบกันทั้งลำเลย ...  ;D
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:38pm; Reply: 17
โดยรวม ผมว่า สายการบิน Thai  Airasia ให้บริการได้ดีกว่าสายการบิน Indonesia Airasia นอกจากนั้น พนักงานของ Thai Airasia อัธยาศัยดีกว่า ของ Indonesia Airasia มากครับ...

บินมาได้ 3 ชั่วโมง กว่าๆ ไวเหมือนโกหก ขณะนี้เราก็มาถึงท่าอากาศยาน Soekarno-Hatta International Airport หรือ Jakarta International Airport กันแล้วครับ ...

เนื่องจากเป็นไฟล์ท ดึกเกือบสุด ของสนามบิน ด้านบนของ Gate จึงปิดไฟกันหมดแล้ว ...  โดยผู้โดยสารขาเข้า เมื่อเครื่องเทียบยัง Gate แล้วก็จะเดินลงมาชั้นล่าง เพื่อผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมือง และรับกระเป๋า เพื่อผ่านพิธีศุลกากร นะครับ

สำหรับใบตรวจคนเข้าเมือง ท่านสามารถรับได้ที่เคาร์เตอร์ หน้าจุดตรวจคนเข้าเมือง ซึ่งบนเครื่อง จะไม่มีให้นะครับ !!! ( ผมแปลกใจในจุดนี้มากครับ ว่าทำไมไม่มีเตรียมไว้ให้บนเครื่อง หรืออาจเนพราะว่าปกติแล้ว ผู้โดยสารจะเป็นชาวอินโดนีเซีย อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ )

บนเครื่องจากการสอบถามพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินบอกว่า จะมีแต่ใบตรวจคนเข้าเมือง ของ คนอินโดนีเซียเท่านั้นครับ ( ซึ่งจะต้องกรอก 2 ใบคือ ใบ ตรวจคนเข้าเมือง และใบศุลกากร ) แต่ว่าสำหรับชาวต่างประเทศ จะกรอกใบเดียวคือ ใบตรวจคนเข้าเมืองครับ ( สักษณะก็ คล้ายๆ กับประเทศในกลุ่มอาเซียน อย่างสิงคโปร์ นั้นเอง )
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:42pm; Reply: 18
เมื่อผ่าน ด่านตรวจคนเข้าเมือง ... ซึ่งปกติจะถามคำถามเราเล็กน้อย ว่ามาทำอะไร ? ซึ่งเป็นคำถามปกติทั่วไปอยู่แล้ว .. ( ตม. บางท่านพูดไทยได้อีกต่างหาก ผมเห็นพี่อีกคนเล่าให้ฟัง )  ซึ่งก็ไม่น่ากลัวอะไรนักครับ ที่สำคัญไฟล์ทดึกแบบนี้ คนน้อยมากครับ แฮะ ๆ

จากนั้นก็มารับกระเป๋ากัน บรรยากาศสนามบิน ก็คล้ายๆ สนามบินดอนเมือง บ้านเราครับ  ง่ายๆ เรียบๆ ดูขลังๆ อย่างบอกไม่ถูก ... เหมือนกัน

มีเจ้า KOMODO มาสคอต ของ Indonesia เค้าล่ะครับ เฝ้ากระเป๋าให้เราอยู่แล้ว

Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:45pm; Reply: 19
ไฟล์ทเกือบสุดท้ายเลยนะครับเนี่ย ดีนะที่ไฟล์ท Manila ลงหลังเราครับ ... ตอนนี้ก็เกือบๆ ตีหนึ่งพอดี ก็ออกมาด้านนอก เพื่อขึ้นรถบัส พร้อมคุณไกด์ท้องถิ่นของเรา เพื่อเข้าสู่ที่พัก ยังโรงแรม Santika ในกรุงจการ์ตาครับ ...
Posted by: HF NEWS Agent, April 18, 2008, 11:48pm; Reply: 20
สำหรับการรายงานพิเศษ ใน Part #1 ก็ต้องขอจบลงเพียงเท่านี้นะครับ

หากขาดตกบกพร่องประการใด ผมในนามทีมงาน HFlight.net ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

อย่าลืมติดตามชม Part #2 ตอนตะลุยดินแดนในวัยเด็ก กับ KIDZANIA Jakarta #กันต่อที่นี่ครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1208538859/s-0/

ขอบคุณครับ

MoJi_AlaMoDe
ทีมข่าว HFlight.net รายงาน

Part #2 : http://www.hflight.net/forum/m-1208538859/s-0/ ตะลุย..ฝันในวัยเด็กกับ KiDZaNia Jakarta
Part #3 : http://www.hflight.net/forum/m-1208609912/s-0/ เดินทางเข้าพักที่ Bandung แวะชม Outlet
Part #4 : http://www.hflight.net/forum/m-1208619333/s-0/ เยือน"เลิมบัง" ชมภูเขาไฟ..ไปถึงอังกะลุง
Part #5 : http://www.hflight.net/forum/m-1208667629/s-0/ กลับเข้าจาการ์ตา แวะพักที่ "เมืองจำลอง"
Part #6 : http://www.hflight.net/forum/m-1208675530/s-0/ บินสบายๆ FD3672 CGK-BKK กับThai AirAsia
Posted by: uniwing, April 19, 2008, 12:33am; Reply: 21
ขอบคุณครับเหมือนกัน
PS.กล้องดีนะคับ
Posted by: 9Q Member, April 19, 2008, 7:48am; Reply: 22
ขอบคุงคับ
Posted by: bluesea, April 19, 2008, 8:16am; Reply: 23
รอชมต่อครับ
Posted by: peep_bmw, April 19, 2008, 1:20pm; Reply: 24
กล้อง+เลนส์ ดีครับ รูปกลางคืน แต่ได้คุณภาพ แทบไม่มี noise  และสวย ชัด เกือบทุกรูปครับ

เวลามหาโหดเลยครับ ตีหนึ่งแหนะ...

ขอบคุณครับ
Posted by: song55, April 19, 2008, 3:24pm; Reply: 25
ภาพสวยชัดดีคร้าบ แต่ว่าเครื่องลงดึกมากเลยอ่ะ ไม่ไหวเลย เป็นอีกเส้นทางที่น่าลองดีเหมือนกันนะเนี่ย เดี๋ยวลองติดตามรีวิว part ต่อๆไปก่อนดีกว่าแล้วค่อยคิดดูอีกทีว่าจะไปดีมั้ย
Posted by: N e w j e r s y, April 19, 2008, 7:08pm; Reply: 26
ขอบคุรนะคะ ภาพสวยดีแม้จะเปนไฟล์ทดึกภาพยังสวยเลย

ติดตามต่อปายยยยยย
Posted by: First_DD9201, April 20, 2008, 12:14am; Reply: 27
ขอบคุณมากครับ...ภาพสวยมากๆเลย..สนามบินดูแล้วก็เป็นเหมือนที่บอกนะครับดูบรรยากาศแล้วก็น่ากลัวอยู่นะ....
Posted by: alex_kung_za, April 20, 2008, 10:19am; Reply: 28
ขอบคุณมากครับ
Posted by: MoJi_ALaMoDe, April 20, 2008, 7:35pm; Reply: 29
ยังแอบ งง อยู่เลยครับว่า ... บ้านเค้าใช้โทรศัพท์ มือถือ 3G กันแล้ว บ้านเรา ยังใช้ Dual Band กันอยู่เลย ...
Posted by: Kreicherisch1, April 21, 2008, 8:13am; Reply: 30
ขอบคุณมากๆ ครับ เห็นแต่ FD กับ AK ได้เห็น QZ ซักที
Posted by: alcher, April 21, 2008, 9:58pm; Reply: 31
Thanks krub
Print page generated: December 29, 2014, 10:55pm