ทริป ปีนัง-มะละกา : ตอนที่1 KOMTAR และ Penang Hill

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Malaysia Travel Guide  /  ทริป ปีนัง-มะละกา : ตอนที่1 KOMTAR และ Penang Hill
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:07pm
สวัสดีครับ ....

มาแล้วกับรีวิวดองเค็ม ทริป ปีนัง-มะละกา กับสายการบินไทยแอร์เอเชีย และแอร์เอเชีย มาเลเซียครับ ... ก็ดองไปครบ 1 เดือนพอดีครับ อยากจะทำตั้งแต่เมื่อสัปดาห์ก่อน แต่เผอิญว่า เว็บล่ม .... ก็เลย เซ็งจิต ดองต่อดีกว่าเรา  ;D คราวนี้บินกับโปรบัตรเครดิตไทยแอร์เอเชีย 399 บาท รวมภาษีเป็น 2,598+500 บาท ตามกระทู้นี้เลยครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1154441848/s-all/

ตอนนี้ชาร์จพลังมาเต็มที่แล้ว เดี๋ยวเรามาเริ่มกันเลยนะครับ โปรแกรมของผมมีดังนี้ครับ ใครจะลอกไปใช้ไม่ว่ากันคร้าบ...  :P

22 กรกฎาคม 2549
7.25 น. บินกับไทยแอร์เอเชีย FD3543 กรุงเทพ - ปีนัง
10.05 น. ถึงสนามบินเกาะปีนัง เข้าเมืองด้วยรถเมล์สาย 3-4 ครับ (รอน๊านนาน)
-- ผ่านไปเกือบๆ เที่ยง ถึง KOMTAR ขึ้นตึก KOMTAR ชมวิวทิวทัศน์ของเกาะปีนังจากชั้น 59-60
-- ลงมาเข้าที่พักที่ 75 Travellor's Lodge ตามที่พี่หนุ่มเมืองกรุงทำรีวิวไว้ทู้นี้ครับ
-- ไปปีนังฮิลล์ก่อนเลย ด้วยรถเมล์สาย 2-6 ... โดยได้แวะไปชมวัด Kek Lok Si ที่อยู่ใกล้ๆ กันด้วยครับ
-- ลงมาก็เย็นแล้ว หาอะไรกิน ก่อนนอนหลับพักผ่อน
23 กรกฎาคม 2549
-- พาไปทานติ่มซำอร่อยๆ ย่านตลาด Chinatown กัน
-- ไปชมวัดพระนอนของไทย และวัดพม่า ด้วยรถเมล์สาย 1-3
-- กลับมาเดินเล่นในเขตตัวเมือง Georgetown ตามคู่มือชมครับ สามารถเดินตามเส้นทางที่เขาบอกได้เลย สบายๆ ครึ่งวันก็เดินครบแล้วครับ
-- กลับมาอาบน้ำ เดินไปขึ้นเรือเฟอรี่ ข้ามไปฝั่งบัตเตอร์เวิร์ธ
-- 21.29 น. รถไฟออกจากบัตเตอร์เวิร์ธมุ่งหน้าสู่กรุงกัวลาลัมเปอร์
24 กรกฎาคม 2549
-- 7.40 น. รถไฟถึง KL Sentral ตรงไป Puduraya
-- 8.30 น. ขึ้นรถบัสสาย กัวลาลัมเปอร์ - มะละกา (ของ Transnational)
-- 10.30 น. ถึง Melaka Sentral นั่งรถเมล์สาย 17 เข้าเมือง
-- หาอะไรกันที่ห้างก่อน แล้วก็ตะลุยเดินมะละกาจนเกือบเย็น
-- เข้านอนที่โรงแรม Baba house เพราะรู้สึกว่าสวยถูกใจจริงๆ แล้วก็ตะลุยมะละกายามค่ำคืน
25 กรกฎาคม 2549
-- ออกจากโรงแรมแต่เช้า ตรงไป Melaka Sentral ด้วยแท๊กซี่ (หมดไป 15 RM)
-- 7.00 น. ขึ้นรถบัสสาย มะละกา - กัวลาลัมเปอร์ (Transnational)
-- 9.00 น. ถึง Puduraya เดินผ่าน Chinatown ขึ้นรถไฟฟ้า Putra LRT ที่ Pasar Seni ตรงไป KLCC
-- 11.00 น. กลับมาขึ้นรถ SKY BUS ตรงไป LCC Terminal
-- 12.15 น. ถึง LCCT เช็คอินเที่ยวบินแอร์เอเชีย AK6314 กัวลาลัมเปอร์ - ปีนัง
-- 13.40 น. เดินทางด้วยเครื่องแอร์บัส A320 แอร์เอเชียสู่เกาะปีนัง
-- 14.30 น. ถึงสนามบินเกาะปีนัง
-- 19.30 น. เดินทางกับไทยแอร์เอเชีย (ดีเลย 2.30 ชม.) FD3544 ปีนัง - กรุงเทพ
-- 20.10 น. ถึงสนามบินดอนเมือง เรียบร้อยครบ 32 เหอๆๆ

ก่อนอื่น กระทู้นี้ต้องขอขอบคุณสมาชิกรุ่นพี่ที่เคยไปเกาะปีนัง และ มะละกามาแล้ว อย่าง พี่หนุ่มเมืองกรุง, พี่ TravelMax, คุณ wut3616 (โต๊ะ Blueplanet - Pantip.com), คุณ tuang, คุณ Josezf (โต๊ะ Blueplanet - Pantip.com) มา ณ ที่นี้ครับ

เอาหล่ะ เริ่มต้นจาก .... ที่ KOMTAR เลยแล้วกันนะครับ เพราะรถเมล์สาย 3-4 ที่ผมนั่งมาจากสนามบินสุดสายที่นี่พอดีเลย (ราคาคนละ 2.2 ริงกิต เท่ากันทั้งรถร้อน รถแอร์ มีกระเป๋าเก็บเงินไม่ต้องกลัวครับ)

เจ้า S5600 แสนจะรวนของผม ก็เริ่มจะถ่ายภาพได้บ้างแล้วหล่ะครับ กล้อมแกล้มไปเรื่อยๆ

ที่ห้าง KOMTAR ก็เหมือนกับห้างทั่วๆ ไปแหล่ะครับ แต่สภาพจะอารมณ์ห้างที่สร้างมาได้ 10 กว่าปีแล้ว ไม่ได้ดูใหม่ทันสมัยแบบหลายๆ ห้างในกรุงเทพอ่ะครับ (อย่าคิดไปเทียบกับ Central World ที่เพิ่งเปิดใหม่เอี่ยมๆ เลยนะ เหอๆๆ)

จากจุดที่ผมลงจากรถเมล์ในภาพนี้

ให้เดินเลี้ยวซ้ายไปเรื่อยๆ จะเห็นท่าเทียบรถเมล์อยู่ใต้อาคาร ก็เดินตรงไป จะถึงฐานของตึก KOMTAR สูงๆ เดินผ่านธนาคาร May Bank แล้ว จะมีเคาน์เตอร์ทางขึ้นอาคารอยู่ครับ ก็ตรงไปเลย พนักงานจะเดินมาส่งเราที่ลิฟท์ ครับ

พนักงานคุณลุงคนนี้ก็จะกดลิฟท์พาเรามาส่งที่ชั้น 59 อาจจะมีปวดหูนิดหน่อย เพราะลิฟท์วิ่งขึ้นเร็วมากๆ ครับ

พอถึงแล้ว เราจะต้องเดินเข้าไปจ่ายเงินตรงเคาน์เตอร์ทางเข้าจุดชมวิว ราคาคนละ 6 ริงกิตครับ จะชมนานเท่าไหร่ก็ได้ และสามารถแลกเครื่องดื่มได้ 1 อย่าง คือ น้ำเปล่า 1 ขวด หรือ กาแฟ 1 แก้ว (ห้ามหยิบ 2 อย่างครับ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:13pm; Reply: 1
ป้ายราคาค่าเข้าชมเขียนไว้ชัดเจนตรงทางเข้านะครับ

เมื่อชำระเงินแล้วก็จะได้รับ โปสการ์ด ปีนังมาดังนี้ครับ

ส่วนเคาน์เตอร์น้ำดื่ม - กาแฟ อยู่ตรงหลังเคาน์เตอร์ชำระเงินค่าเช้าชมเลยครับ ... ย้ำว่าหยิบได้แค่อย่างเดียวเท่านั้นนะครับ (ผมเจอป้าเค้าดุมาแล้ว เหอๆ)

ว่าแล้วเดินชมวิวกันรอบๆ อาคารเลยดีกว่านะครับ อาคารจะเป็นวงกลมสามารถเดินได้โดยรอบครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:16pm; Reply: 2
เริ่มจากหาที่นั่งพักเหนื่อยก่อน ... แล้วค่อยเริ่มเดิน ... จากทิศตะวันตก วนไปทางทิศใต้ ตะวันออก ทิศเหนือ แล้วกลับมาทิศตะวันตกนะครับ

อย่างวิวในภาพมองไปทางทิศตะวันตก จะเห็นปีนังฮิลล์ อยู่ลิบๆ ครับ (ไกลนะนั่น)

ภาพที่สาม ลงมาทางใต้บ้าง จะเห็นทะเล มองตรงไปเรื่อยๆ จะเห็นสะพานเชื่อมเกาะปีนัง กับฝั่งบัตเตอร์เวิร์ธครับ ถ้าจำไม่ผิด ค่าธรรมเนียมการใช้สะพาน ถ้าขับรถออกจากเกาะ ใช้สะพานฟรี แต่ขาเข้าเกาะต้องเสียคันละ 7 ริงกิตมั้งครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:19pm; Reply: 3
มองไปทางทิศใต้หน่อยแล้วกัน ... จริงๆ ทางทิศใต้ไม่ค่อยมีอะไรครับ นอกจากจะเห็นทางไปสนามบิน ... สนามบินอยู่ทางใต้ของเกาะเลย (มองจาก KOMTAR ไม่เห็นหรอกครับ)

ส่วนที่สำคัญคือทางเหนือของ KOMTAR ต่างหาก ที่เราจะต้องมาเดินเที่ยวเล่นกันอีก
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:21pm; Reply: 4
หุหุ ... มองไปทางเหนือดีกว่าครับ ... จะมองเห็นเมือง Georgetown ชัดเจนมากๆ เรย ...

เห็นถนนสายสำคัญที่วิ่งขึ้นทางเหนือ เดี๋ยวเราจะต้องเดินตามถนนสายนี้ไปเรื่อยๆ ไปให้ถึงที่พักอ่ะครับ

ถนนในภาพที่สอง ด้านซ้ายคือถนน Jalan Penang ครับ

Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:24pm; Reply: 5
มองไปจากมุมนี้ก็จะเห็นฝั่ง Butterworth และจะเห็นท่าเรือเฟอรี่ (Jetty) อยู่ครับ (ที่มีเรือเยอะๆ อ่ะนะ ดูแผนที่ คห. บนประกอบด้วยก็ได้ครับ)

ภาพล่างสุด มองไปทางทิศตะวันตกบ้าง จะเห็นกลุ่มคอนโดมากมาย วัดพระนอน กับวัดพม่า อยู่ทางนั้นเลยครับ (นั่งรถออกไปอีกซักพักหนึ่งเหมือนกัน)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:28pm; Reply: 6
กลับมาด้านทิศตะวันตกเหมือนเดิม ... มองเห็น Penang Hill ชัดเจน

ภาพกลาง เห็นสะพานลอยตรงมุมล่างซ้ายของภาพไหมครับ เดี๋ยวเราก็จะเดินผ่านสะพานลอยนี้ เดินตรงไปทางทิศเหนือเรื่อยๆ จนเกือบถึงโรงแรมตึกใหญ่ๆ สีขาวๆ (Hotel Cititel)

ถ้าเลยจาก Hotel Cititel ไปอีกหน่อยนึงก็จะถึงโรงแรม Malaysia และ โรงแรม Hotel Continental ที่สมาชิกหลายๆ ท่านเคยไปพักกันแล้วครับ (คืนละ 80 ริงกิตรวมอาหารเช้า)

ในภาพล่าง ... ถ้านับตึกสูงจากทางขวาไปทางซ้ายนะครับ ตึกสูงสุดที่เป็นกระจกคือ May Bank ตึกสีขาวๆ ต่อมา ไล่ความสูงลงมาเรื่อยๆ คือโรงแรม Hotel Continental และติดๆ กันคือ Malaysia Hotel และตึกใหญ่สุดทางด้านซ้ายของภาพคือโรงแรม Hotel Cititel หรูกว่าแพงกว่าครับ เหอๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:31pm; Reply: 7
เอาหล่ะ ลงมาข้างล่างดีกว่า บ้ายบาย KOMTAR

เจ้าหน้าที่จะ ว. เรียกให้คุณลุงกดลิฟท์ขึ้นมารับครับ
แป๊บเดียวก็ถึงข้างล่างแล้ว ขอบคุณคุณลุง (เสื้อสีฟ้า) ในภาพมากๆ นะคร้าบบบ

นี่แหล่ะครับ ทางขึ้นตึก..
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:34pm; Reply: 8
เดินออกมาดีกว่า บ้ายบาย ... แล้วก็ถึง Jalan Penang ครับ เดินตรงไปเรื่อยๆ ตามถนนเลยครับ ... ที่พักของเราอยู่ใกล้ๆ โรงแรม Hotel Cititel ตามภาพ คห. ก่อนที่ผมบอกไว้อ่ะแหล่ะครับ

Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 10:37pm; Reply: 9
อุอุ ชุด SQ Girl

ข้ามสะพานแล้วเดินตรงไปเรยยย เดินไปอีกนิดก็จะผ่านหน้าตลาดโจวรัสต้า (ตลาดเช้า) แล้ว...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:07pm; Reply: 10
ถึงแยกนี้แล้วหล่ะครับ ... ที่พักของเราคือ 75 Traveller's Lodge ก็ต้องเลี้ยวขวา เดินไปตามทางข้างโรงแรมตึกด้านหน้านะครับ

ส่วนถ้ามองไปทางซ้ายจะเป็นโรงหนังโอเดียน ที่ออกแนวแขกๆ หน่อย ....

ส่วนภาพล่างสุดคือ ถนน Lebuh Chulia ครับ ... สามารถเข้าที่พักได้เหมือนกัน แต่จะต้องผ่าน Love Lane ซึ่งกลางคืน คงจะไม่ปลอดภัยในสวัสดิภาพของนักท่องเที่ยววัยหนุ่มๆ หรอกนะครับ เหอๆ (แก๊งค์ผีขนุนแขกเป็นอย่างไร ... ไม่กล้าจินตนาการครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:15pm; Reply: 11
เดินเข้าซอยไปเรยจ้า ... กลางวันไม่เท่าไหร่หรอก กลางคืนอาจจะต้องรีบจ้ำอ้าวนิดนึง

ไม่ปลอดภัย ย้ำ ไม่ปลอดภัยสำหรับผู้ชาย ...

ในปีนังมีพาหนะรถสามล้อ (คล้ายๆ ที่ฮานอยเลยแฮะ) ให้บริการอยู่ครับ ก่อนขึ้นก็ต่อรองราคาก็ดีนะครับ ...

ถึงแยกหน้านี้ รู้สึกจะมีร้านอาหารอร่อยๆ อยู่ครับ แต่เราเดินเลี้ยวซ้ายไปดีกว่า ... กลางคืน มีข่าวแว่วมาว่า ย่านนี้ ผีขนุนแขก ชุกชุมมาก....
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:17pm; Reply: 12
ถึงแล้วครับ Lebuh Muntri ... เดินตรงไปเรื่อยๆ ครับ จะผ่านศาลเจ้าจีน เดินไปอีกนิดก็ถึงแล้ว

มองย้อนกลับไป ถนนสาย Lebuh Muntri นี้จะอยู่แนวตรงกับโรงแรม Hotel Cititel พอดีเลยครับ ... ไม่หลงแน่นอน ดูโรงแรมนี้เป็น Landmark แล้วกันครับ

แล้วก็จะเห็นโรงแรม Malaysia กับ Hotel Continental อยู่ชัดเจนครับ อยู่ใกล้ๆ กันนี่เอง
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:18pm; Reply: 13
เดินผ่านศาลเจ้านี้ไปเลย ... นิดเดียวก็ถึงแระ

นั่นไง เห็นเลข 75 ตัวบักเอ้กไหมครับ ... ตรงนั้นแหล่ะ 75 Traveller's Lodge ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:20pm; Reply: 14
บรรยากาศแถวนี้เหมือนเดินอยู่ใน ภูเก็ต หรือ ตะกั่วป่าเลยนะครับ  ;)

ด้านหลังของโรงแรม Cathay ซึ่งเป็นโรงแรมเก่าแก่ครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:22pm; Reply: 15
เข้าไปข้างในกันเลยดีกว่านะครับ ...

สภาพห้องพักคืนละ 28 ริงกิต แอร์เย็นฉ่ำ ห้องน้ำอยู่ด้านนอกห้องพักครับ ... มีแค่นี้แหล่ะ สภาพอาจจะดูพออยู่ได้ แต่สะอาดมากๆ ครับ ... (ก็สมราคาแล้ว)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:28pm; Reply: 16
ราคาห้องพัก ขึ้นอยู่กับการต่อรองนะครับ อย่างตอนแรก คุณลุงเสนอราคามา 30 ริงกิต ต่อเหลือ 28 ริงกิต ก็พอไหวอยู่อ่ะครับ ...

ถ้าใครจะจองผ่านเว็บพวก Hostelworld.com หรือ http://www.hostelbookers.com (เว็บนี้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมการจอง 2 USD ครับ) ก็ทำได้เช่นกันครับ

และอย่าลืมนะครับ แห่ะๆ โฆษณาอีกรอบ ท่านสามารถช่วยกันกระจายรายได้ที่ http://www.hflight.net/hotel ครับ ... (กลัวท่านหน้ากากฯ น้อยใจ)

Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:36pm; Reply: 17
โปรแกรมต่อไปของเราก็คือ ...

จะไปขึ้น Penang Hill กันครับ ...

เดินออกทาง Love Lane ก็ได้ (กลางวันปลอดภัย  ;D )
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:38pm; Reply: 18
มารอรถเมล์ตรงหน้าฝั่งตรงข้ามร้านเซเว่นฯ นี่แหล่ะครับ ... เดินข้ามถนนเลย ...

ภาพที่สองคือ พอข้ามไปแล้ว จะเห็นซอย Love Lane ที่เราเพิ่งเดินออกมา และเซเว่นฯ อยู่ข้างๆ ครับ

รอนานเอาการทีเดียว สำหรับรถเมล์ปีนัง สาย 2-6 นะครับ

เย้ รถมาแล้ว ... ขึ้นไปบนรถจะมีกระเป๋ามาเก็บเงินครับ ค่าโดยสารถึงปากทางเข้า Penang Hill คนละ 1.4 ริงกิตครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 28, 2006, 11:58pm; Reply: 19
รถเมล์ทุกสายจะวิ่งเข้า KOMTAR หมดครับ ก่อนจะออกเดินทางไปยังจุดหมายปลายทาง

ต้นทางบางสาย จะเริ่มต้นที่ท่าเรือเฟอรี่ (Jetty) ครับ วิ่งผ่าน Lebuh Chulia (ที่ผมขึ้นมาตะกี้) ตรงไป KOMTAR ก่อนจะแยกไปตามเส้นทางของรถเมล์ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 12:32am; Reply: 20
นั่งออกไปเรื่อยๆ แหล่ะครับ ผมก็เริ่มนั่งสัปหงก เพราะเมื่อคืนก่อนไม่ค่อยนอน ...

แต่ไม่ต้องกลัวครับ กระเป๋ามาสะกิดเรียกแน่ๆ เมื่อใกล้จะถึงป้ายหน้า

แล้วเราก็มาถึงปากทางเข้า ซึ่งต้องเดินอีกราวๆ 700-800 เมตร จึงจะถึงสถานีรถรางลากขึ้น Penang Hill ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 12:46am; Reply: 21
เดินข้ามถนนไปได้เรย เดินไปอีกไกลพอดู .. แฮ่กๆๆ

ถนนด้านซ้ายนี้ตรงไปเป็นวัด Kok Lek Si ครับ ... ถ้าอยากไปก็ต้องเรียกแท๊กซี่ไป หรือจะนั่งสาย 2-6 ไปเรื่อยๆ แล้วลงเดินเข้าวัดก็ได้ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 12:47am; Reply: 22
ย่านนี้ของกินเพียบครับ ....

หาอะไรรองท้องก่อนเดินต่อไปก็ได้  :P
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:40am; Reply: 23
แฮ่กๆๆ ... เดินไปหอบไป

พลางนึกว่า พี่หนุ่มเมืองกรุงคิดไงมา Penang Hill 2 รอบเนี่ยะ เดินไม่ใช่ใกล้ๆ นะนั่น ...  :-/

จะถึงแล้ว Bukit Bandera = Penang Hill ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:42am; Reply: 24
ตรงเข้าไปซื้อตั๋วกันเลยนะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:45am; Reply: 25
โหย ... จะบอกว่า ต้องซื้อเป็นรอบๆ ครับ ถ้าเต็มแล้ว ก็ต้องรอรอบต่อไป ... รถจะวิ่งเป็นรอบๆ ความถี่ทุกๆ 30 นาทีครับ ... เพราะรถมี 2 ขบวน ลากขึ้นลากลงสวนกัน ... (เพิ่มรอบก็ไม่ได้ด้วยสิ เหอๆ)

อย่างขณะที่ผมไปถึง ตอนบ่าย 3 กว่าๆ เขาปิดป้ายประกาศเลยว่า กำลังขายรอบ 17.00 น. อยู่ ก็ต้องทำใจครับ ...

ค่าโดยสาร ผู้ใหญ่คนละ 4 ริงกิต (ไป-กลับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:48am; Reply: 26
ดูความชุลมุนก่อนสิครับ แห่ะๆ ...

แล้วก็ได้ตั๋วมา ... รอบ 17.00 น.

ไหนๆ มีเวลาอีกชั่วโมงกว่า ไปวัด Kek Lok Si ดีกว่า ... อยู่ไม่ไกลมาก
บริเวณนั้นมีแท๊กซี่เรียกได้ครับ จริงๆ ระยะทางแค่น่าจะราวๆ 2 กิโลไม่เกิน 3 กิโลเมตรครับ แต่พี่แท๊กซี่แกโขกราคาได้ถึง 15 RM ซึ่งน่าจะต่อรองเหลือ 8-10 RM ได้ไม่ยากครับ

แป๊บเดียวก็มาถึงทางเข้าวัดแล้ว ซึ่งทางช่วงเข้าวัด อารมณ์เหมือนตลาดนัดสวนจตุจักรจริงๆ เลย ... ของขายตลอดทาง ร้อนอบอ้าว  :P
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:52am; Reply: 27
ทางเข้าเดินไกลพอสมควรครับ ... ผ่านร้านค้ามากมาย แล้วก็บ่อเต่า ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:54am; Reply: 28
โหย พระเจ้าจอร์จ ... กว่าจะเดินถึง เฮ่อ... ไกลกว่าที่คิดนะนั่น

แต่วัดนี้สวยครับ ก็คุ้ม หายเหนื่อย ...  ;D
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:56am; Reply: 29
ส่วนเจดีย์ที่สำคัญนี้ ทางวัดเก็บเข้าเข้าชม คนละ 2 ริงกิตครับ (เป็นค่าผ่านประตู)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:57am; Reply: 30
จ่ายตังค์ไปแล้วก็เดินเข้ามา ..

สวยงามๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 1:59am; Reply: 31
สวยงามดีแท้  ;D
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:03am; Reply: 32
มาดูกันชัดๆ ...

มองวิวจากตรงนี้ก็เห็นตึก KOMTAR อยู่นะครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:06am; Reply: 33
;D มองไปทางกลุ่มอาคารที่อยู่ปากทางขึ้น Penang Hill ครับ ...

ใครบอกว่า วัดนี้เดินมาได้ ผมก็ไม่แนะนำอ่ะครับ เพราะไกลเกินนนน ยอมนั่งรถดีกว่านะ เซฟแรงไว้ดีกว่า
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:08am; Reply: 34
ลงแล้วดีกว่า ... จริงๆ อีกฝั่งหนึ่งเป็นเจ้าแม่กวนอิม แต่เวลาจะไม่ทันแล้ว (ขี้เกียจเดินแล้วด้วย เห็นว่าขึ้นลิฟท์ต้องเสียเงินอีก ไม่อาวแย้วจ้า)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:13am; Reply: 35
บริเวณด้านหน้าวัด มีแท๊กซี่ป้ายดำเพียบครับ ต่อรองราคาดีๆ ก่อนขึ้นรถแล้วกันนะครับ

แป๊บเดียวเราก็กลับมาถึงสถานีทางขึ้น Penang Hill ตรงไปขึ้นรถรางกันเลยดีกว่าครับ ผู้คนค่อนข้างเยอะทีเดียวเชียว ... ไม่ได้คาดหวังจะนั่งอ่ะครับ

ปล. ตอนนี้เรื่องราวที่เคยเกิดขึ้นที่ดอยสุเทพ เมื่อ 10 ปีก่อน ก็เข้าแว๊บเข้ามาในหัวผม เรื่องรถราง ที่เป็นข่าวดังหน่ะครับ ก่อนที่จะปรับปรุงมาเป็นลิฟท์แบบปัจจุบัน ... ผมไม่รู้ว่า รถรางของ Penang Hill มีระบบ Safety หรือเปล่านะครับ ... เพราะขนาดที่เคยเกิดเรื่องที่เชียงใหม่ยังขนาดนั้น และ ปีนังอิลล์ ลากไปไกลกว่ามาก ไม่รู้ครับว่าจะเสียหายหนักขนาดไหน
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:16am; Reply: 36
เอาหล่ะ ... ขึ้นรถกันดีกว่าครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:30am; Reply: 37
ถึงจุดที่รางวิ่งสวนกันแล้วจ้า ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:48am; Reply: 38
;) 15 นาทีแรกผ่านไป ถึงจุดเปลี่ยนรถแล้วครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:49am; Reply: 39
เปลี่ยนรถ ๆ ทำเวลาหน่อยนะครับ ... ไม่งั้นรออีกนานเหอๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:50am; Reply: 40
ฝูงลิง.. ใกล้ๆ ราง
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:52am; Reply: 41
ช่วงที่รถจะสวนกันเป็นทางโค้งพอดีเลยครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:53am; Reply: 42
ลอดอุโมงค์นี้ก็ถึงแล้วหล่ะครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:54am; Reply: 43
ผ่านไปแล้วครึ่งชั่วโมง เราก็มาถึง Penang Hill ครับ ....
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:57am; Reply: 44
รถจอดส่งผู้โดยสารแป๊บเดียว แล้วก็ตีรถกลับเลยครับ ...

เดินเล่นดีกว่า ... บนนี้ก็มีที่ให้เดินได้เรื่อยๆ ครับ ... แต่คนส่วนใหญ่นิยมมาชมวิวกันมากกว่า

อากาศเย็นสบาย ปลอดโปร่งดีครับ ... ถึงแม้ท้องฟ้าอาจจะไม่ค่อยใสก็ตาม
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 2:58am; Reply: 45
ลิงบนนี้ก็เยอะอยู่ครับ ... แต่ไม่เท่ากับที่ลพบุรีหรอก อิอิ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:01am; Reply: 46
วิวสวยดีมากๆ ครับ.... มองเห็น Georgetown ได้ทั้งเมืองเลย

ปีนังฮิลล์ ไม่ใช่มีแค่นี้ครับ เดินได้อีก

มีรถรางเก่าให้ชม มีอาหารขายเหมือนกัน ราคาจะสูงกว่าข้างล่างหน่อย...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:02am; Reply: 47
;) จักรยานให้เช่าขี่ก็มีครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:05am; Reply: 48
บนนี้มีไปรษณีย์ ... มัสยิด และ วัดฮินดูด้วยนะครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:07am; Reply: 49
ไปรษณีย์ ชมวิว และ ปืนใหญ่
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:09am; Reply: 50
ตรงนี้เหมือนเขามีแผนจะทำเป็นร้านกาแฟนะครับ ผมว่าควรที่จะต้องทำเป็นอย่างยิ่ง เพราะ ตรงนี้ วิวดีสุดๆ ...

กลับแล้วดีกว่าครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:11am; Reply: 51
ตรงทางเข้า จะมีเจ้าหน้าที่ฉีกตั๋วอยู่นะครับ ... แล้วก็ตรงไปขึ้นรถ ...

เหมือนเดิมครับ ขาละ 15 นาที 2 ช่วง รวมเป็น 30 นาที จากบนสุดลงไปล่างสุดครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:13am; Reply: 52
รีบเปลีย่นรถเลย ...

แล้วก็ถึงล่างสุดครับ ... เดินกลับไปป้ายรถเมล์ ขึ้นรถเมล์สาย 2-6 กลับดีกว่า

ก็บอกคนขับว่าลงที่ Lebuh Chulia อ่ะแหล่ะครับ ถึงที่หมายแน่นอน
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:14am; Reply: 53
บ้ายบาย ..
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:17am; Reply: 54
เอาหล่ะ ... กลับมาถึงใน Georgetown แล้วนะครับ ...

จะไปตามหา ฉ่าก๋วยเตี๋ยว เจ้าอร่อยทาน ... ตามที่พี่หนุ่มเมืองกรุง และหลายๆ ท่านแนะนำมานะครับ ...

เริ่มต้นจากตรง เกาะกลางถนน หน้าโรงหนังแขก โอเดียน เลยนะครับ มองไปทางทิศใต้ (ไปทางตึก KOMTAR) จะเห็นป้ายโฆษณามอสโคว ของการบินไทยอยู่ แห่ะๆ

เดินมาเรื่อยๆ ก็ถึงแล้วครับ ลักษณะเป็นหลายๆ ร้านรวมกันอย่างนี้ ...

สั่งอาหารแล้วเข้าไปนั่งเลยครับ ... ต้องสั่งเครื่องดื่มด้วยนะครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:21am; Reply: 55
ตรงนี้แหล่ะครับ ....

แสดงราคาเครื่องดื่ม เขียนไว้ชัดเจนว่า ห้ามนำเครื่องดื่มจากนอกร้านเข้ามา ...

อย่างนี่น้ำมะนาว 1.2 RM จืดได้ใจเลย เหอๆๆ

และ แล้ว ก็ ฉ่ากั๋วยเตี๋ยวครับ ราคา 3 RM อร่อยมากก สมกับที่หลายๆ ท่าน แนะนำกันมาครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 29, 2006, 3:23am; Reply: 56
เดินกลับดีกว่าเนอะ ดึกกว่านี้เดี๋ยว เหล่า ผีขนุนแขกออกทำงานแล้วยุ่งเลย ...

และแล้ว คืนแรกในปีนังก็ผ่านไปได้ด้วยดี แอร์เย็นฉ่ำครับ ...

ขอจบตอนแรกก่อนนะครับ ตอนต่อไปจะพูดถึงวันรุ่งขึ้น ที่ไปตะลุยกินติ่มซำ เดินตลาดโจวรัสต้า ไปวัดพระนอน และเดินเล่นเมือง Georgetown ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมมาจนจบครับ
Posted by: Madam_X, August 29, 2006, 1:38pm; Reply: 57
ว๊าววววววววววววววววววววววววว สวยมาก ๆ ๆ ๆ
ได้กลิ่นลมเย็น ๆ อันสดชื่นเลยนะเนี่ย กริ กริ
Posted by: Srijulaluk, August 29, 2006, 3:11pm; Reply: 58
ตรง Chulia St. ทำเกาะกลางใหม่แล้วแฮะ เห็นโรงหนังโอเดียนเด่นชัดขึ้นเยอะเลย

ละเอียดมากเลยครับ ทำให้อยากกลับไปที่ปีนังอีกครั้งจริงๆเลย
ขอบคุณมากครับ

ป.ล.ไม่ทราบว่าพี่หมอเห็นรึเปล่านะครับ ข้างโรงหนังโอเดียนจะมีป้ายโฆษณาถาวรอันเบ้อเริ่ม(ใหญ่จริงๆนะ) ของ การบินไทย เห็นว่าตอนนี้เปลี่ยนเป็นอันใหม่สวยมากๆ โฆษณาไปมอสโคน่ะครับ
Posted by: Matrix, August 29, 2006, 3:48pm; Reply: 59
พอดีกำลังจะไปเดือนหน้า เลยเป็นข้อมูลที่จะใช้ในการวางแผนการเดินทางที่ดีมากๆ เลยครับ

สงสัยอยู่นิดนึง คือรถไฟที่ปีนังฮิลล์ ขาลง นี่ต้องจองรอบล่วงหน้ารึเปล่าครับ
ถ้าต้องจอง ควรจะใช้เวลาอยู่บนเขาประมาณกี่นาทีครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
Posted by: guruguru, August 29, 2006, 5:54pm; Reply: 60
แหม....เสียดายไม่ได้เห็นผีขนุน
Posted by: WONDERFUL_DAY, August 30, 2006, 2:31am; Reply: 61
รายละเอียดแบบไม่มีขาดตกบกพร่อง
ถามหน่อยเถอะหมอยุ่งฯพิมพ์ได้กี่คำต่อนาที สงสัยไม่ต่ำกว่าร้อย 5 5 5
Posted by: NaT_HS_TaN, August 31, 2006, 12:58pm; Reply: 62
ขอบคุณคับหมอ

ได้เก็บเอาไว้วางแผนเที่ยวปีนังบ้าง
Posted by: oriental_p, September 8, 2006, 11:08pm; Reply: 63
น่าเที่ยวมาก ๆ เลยคับ  ขอบคุณค๊าบบ
Posted by: banana, September 14, 2006, 11:11pm; Reply: 64
จะพาญาติๆ ไปเที่ยว มีแนะนำที่ซื้อของฝากที่ถูกใจขาชอ้บคนไทยไหมค้า    
Print page generated: September 19, 2014, 10:49pm