จากปีนังสู่กัวลาลัมเปอร์ ด้วยรถไฟ KTM มาเลเซียครับ

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Malaysia Travel Guide  /  จากปีนังสู่กัวลาลัมเปอร์ ด้วยรถไฟ KTM มาเลเซียครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:22pm
สวัสดีครับกับรีวิวดองเค็มอีกชิ้นหนึ่ง ...

กระทู้นี้จะกล่าวถึงการเดินทางจากปีนัง สู่กัวลาลัมเปอร์ กับรถไฟ KTM ของประเทศมาเลเซียครับ ซึ่งเป็นการอีกวิธีหนึ่งที่สะดวกสบาย นอนสบายๆ ตลอดทั้งขึ้นบนรถไฟตู้นอนปรับอากาศแบบ Superior Night ซึ่งถ้าเทียบกับรถไฟไทย รฟท. ก็จะเท่ากับรถตู้นอนปรับอากาศชั้น 2 ที่เราเคยเห็นกันจนชินตาครับ

เอาหล่ะ เราจะต้องไปขึ้นรถไฟที่สถานี Butterworth ซึ่งผมคิดว่า คนไทยน่าจะรู้จักกันดี ว่าเป็นสถานีปลายทางของขบวนรถด่วนพิเศษระหว่างประเทศ "บัตเตอร์เวิร์ธ" กรุงเทพ-บัตเตอร์เวิร์ธ ขบวนที่ 35-36 นั่นเองครับ ถ้าหากนั่งรถไฟจากกรุงเทพ ถึงบัตเตอร์เวิร์ธ ก็จะสามารถนั่งเรือเฟอรี่ข้ามมาเกาะปีนังได้อย่างสะดวกสบาย เช่นกันครับ

จากที่พักแสนสบายประหยัดเงินมากๆ อย่าง 75 Travellor's Lodge ตามที่พี่หนุ่มเมืองกรุงเคยรีวิวไว้ตามกระทู้นี้นะครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1153226497/s-all/

และเรื่องอาหารการกิน ... อิ่มหนำสำราญใจตามทู้นี้ครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1153290654/s-all/

เราก็จะออกเดินทาง (ด้วยการเดิน) จากที่พัก ไปยังท่าเรือ Ferry โดยใช้เวลาเดินราวๆ 10 กว่านาทีเท่านั้นครับ เมือง Georgetown ไม่ได้ใหญ่เลย จริงๆ

แท่นแท๊น คุณลุงเจ้าของ 75 Travellor's Lodge ออกมาส่งด้านหน้าครับ ... ใจดีมากๆ อัธยาศัยเต็มเปี่ยม เป็นที่พักแห่งหนึ่งที่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง สำหรับนักท่องเที่ยวผู้ที่ต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย และไม่คิดอะไรมากกับที่พัก (คือ เอาแค่ซุกหัวนอนเฉยๆ หน่ะ)

ผมเลือกที่จะออกจากที่พักเวลา 18.00 น. โดยขบวนรถไฟ Langkawi Express จะออกจากสถานี Butterworth เวลา 21.29 น. ครับ จริงๆ ออกซัก 20.00 น. ก็ทัน แต่สำหรับผม ผมไม่รู้จะทำอะไรต่อในปีนังแล้ว

อีกทั้ง คุณลุงเจ้าของที่พักก็บอกว่า บัตเตอร์เวิร์ธไม่มีอะไรไรเลย นอกจาก ท่ารถ สถานีรถไฟ แล้วก็ร้านอาหาร เหอๆๆ ... เดี๋ยวตามไปดูกันนะครับ

ออกจากที่พักก็ต้องเดินผ่านถนน Love Lane ซึ่งกลางคืนจะเป็นสถานที่ที่น่ากลัวมากสำหรับผู้ชาย ... เป็นถนนสายรวม "ผีขนุน" ... ถ้าเป็นผีขนุนของไทย ยังดูดีกว่านะครับ อันนี้เป็นผีขนุนแขกอ่ะ ... ลองจินตนาการดูแล้วกัน แค่คิดก็ผวาแล้ว เหอๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:25pm; Reply: 1
แล้วเราก็เดินมาถึงถนน Lebuh Chulia แล้วเดินตรงไปทางทิศตะวันออกจนสุดถนนเลยจ้า ...

พอสุดถนนเลี้ยวซ้าย เดินไปนิดหน่อยก็จะถึงท่าเรือ Ferry แล้ว หรือที่เค้าเรียกกว่าว่า Jetty (ชื่อน่ารักเชียว  ;D )
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:27pm; Reply: 2
เอ่อ อยากจะบอกว่า ปีนังเป็นเมืองที่เงียบมากกกก...

กลัวจะโดนผีหลอกกลางวันหง่ะ

มาจนสุดถนนแล้ว เลี้ยวซ้ายเรย ... ตรงสะพานลอยนั่นแหล่ะครับ คือสะพานลอยข้ามไปท่าเรือเฟอรี่ข้ามไปฝั่งบัตเตอร์เวิร์ธ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:29pm; Reply: 3
ข้ามสะพานลอยกันเลยนะครับ ...

เห็นท่าเรือแระ ... เดินไปเรื่อยๆ เลย

ฝั่งนี้ก็มีร้านค้ามากมาย ขายของฝาก ฯลฯ ผู้คนพลุกพล่านมากๆ ครับ เดินตามพวกเขาไปกันเลย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:32pm; Reply: 4
เดินผ่านร้านค้าพวกนี้ไป ทางเดินก็จะเลี้ยวซ้าย ... แยกเป็นส่วนขาเข้าขาออก กั้นแยกอย่างชัดเจน ....

การนั่งเรือเฟอรี่ จาก เกาะปีนัง ข้ามไป บัตเตอร์เวิร์ธ ฟรีครับ ไม่ต้องเสียเงิน ...
แต่จากฝั่งบัตเตอร์เวิร์ธ กลับมาเกาะปีนัง จะต้องเสียค่าเรือคนละ 1.2 ริงกิตเท่านั้นครับ

พวกรถยนต์ รถมอเตอร์ไซด์ที่จะขึ้นเรือเฟอรี่ ก็จะมีทางเข้าด้านใต้อาคาร ส่วนด้านบนเป็นทางรถยนต์ (มีชั้นจอด 2 ชั้น) และผู้โดยสารก็จะเดินตามทางเดินขึ้นไปชั้นบนครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:34pm; Reply: 5
ถึงแล้วครับ .... ตรงนี้จะเป็นส่วนเทียบเรือเฟอรี่ จะเทียบได้ 2 ลำ มีทางขึ้นเรืออยู่ 2 จุด แล้วแต่ว่าเรือลำไหนจะออกครับ ... ก็จะมีไฟเขียวให้ขับรถวิ่งขึ้นเรือลำนั้นได้เลย

ขาออกจากเกาะปีนัง ทุกอย่างฟรีครับ แต่ขาเข้าเกาะก็จะต้องเสียเงินค่าระวางรถเหมือนกัน (ไม่รู้เท่าไหร่)

แล้วผู้โดยสารก็จะต้องมารอกันอยู่ตรงนี้ครับ ... รอเรือรอบต่อไป...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:36pm; Reply: 6
มองออกไปก็จะเห็นสะพานที่เชื่อมระหว่างเกาะปีนัง กับแผ่นดินใหญ่อยู่ อิอิ

มองเข้าไปในเกาะปีนังก็เห็นตึก KOMTAR สูงๆ

เอาหล่ะ เรือมาแล้ว รีบไปขึ้นเรือกันเลยครับ ...

ลักษณะเรือเฟอรี่ข้ามฟาก เกาะปีนัง-บัตเตอร์เวิร์ธ
จะคล้ายๆ กับ Star Ferry ที่เกาะฮ่องกงครับ ... ใช้เวลาเดินทาง 15 นาทีเท่านั้นเอง
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:38pm; Reply: 7
ชมวิวทิวทัศน์ซะหน่อย ... ออกเดินทางกันเลย...

สะพานเชื่อมเรือกับท่าก็ถูกยกขึ้น และก็มีฉากปิดท้ายเรือไว้
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:40pm; Reply: 8
เรืออีกลำก็เข้ามาเทียบแล้ว รถราที่อยู่ใต้ท้องเรือก็เตรียมจะออกจากเรือกัน ...

บ้ายบาย ปีนัง ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:42pm; Reply: 9
:'(

บนเรือมีเคาน์เตอร์ขายของว่างและเครื่องดื่มด้วยครับ
โค้กกระป๋องละ 1.4 ริงกิตเท่านั้นเอง .... ถูกกว่าในเซเว่นอีก หุหุ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 13, 2006, 11:52pm; Reply: 10
:D ใกล้ถึงบัตเตอร์เวิร์ธแล้ว

และก็ท่าเรือบัตเตอร์เวิร์ธ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:04am; Reply: 11
เรืออีกลำก็แล่นกลับไปฝั่งเกาะปีนัง ...

เรือที่นี่ออกค่อนข้างถี่มากๆ ครับ ราวๆ 10-15 นาที/เที่ยว

ถึงบัตเตอร์เวิร์ธแล้วครับ ใช้เวลา 15 นาทีสบายๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:05am; Reply: 12
เตรียมจะออกกันแล้ว ...

เรืออีกลำตามมาแว้ววว ดูการเทียบเรือซะหน่อย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:09am; Reply: 13
ป่ะ ไปกัน
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:13am; Reply: 14
ถ้าข้ามจากทางฝั่งบัตเตอร์เวิร์ธ ไปปีนัง ก็จะต้องผ่านด่านเก็บค่าโดยสาร คนละ 1.2 ริงกิตตรงนี้ครับ

ส่วนผู้โดยสารจากฝั่งปีนัง ข้ามมาบัตเตอร์เวิร์ธ เดินตัวปลิวไปได้เลย ตังค์อยู่ครบ  ;D

ท่าเรือหน้าตาเป็นเช่นนี้แล....
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:17am; Reply: 15
เดินไปอีกนิดหนึ่ง ก็จะเจอกับท่ารถครับ ... จะมีรถจากหลากบริษัทให้บริการจากบัตเตอร์เวิร์ธไปตามเมืองใหญ่ๆ มากมายครับ ... มีเคาน์เตอร์อยู่ตรงใต้สะพานทางรถข้ามดังรูปอ่ะครับ

ไปได้ทุกที่เลยจริงๆ ... อารมณ์จะเหมือนหมอชิตอ่ะครับ ที่มีคนเดินมาถามว่าจะไปไหนๆๆ

ส่วนไปสถานีรถไฟบัตเตอร์เวิร์ธ เดินตรงตามทางลาดนี้ไปเลยครับ ... อยู่ใกล้ๆ กันนี้เอง
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:20am; Reply: 16
เดินตรงไปเลยจ้า ไม่ต้องเลี้ยวข้ามสะพานลอยแล้ว ...

ถึงแล้ว ส่วนที่พักของผู้โดยสาร เป็นห้องติดแอร์ด้วย หุหุ

สถานี Butterworth ดูสิ ทุ่มจะครึ่งอยู่แล้ว ยังไม่มืดเลย ... เวลามาเลย์นี่เฟคจริงๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:23am; Reply: 17
ชานชลา แสดงขบวนรถ ฝั่งซ้ายไปกัวลาลัมเปอร์ ฝั่งขวาไปปาดังเบซาร์และเข้ากรุงเทพ

อ้อ นี่หรือคือสถานีปลายทาง บัตเตอร์เวิร์ธ ที่เคยได้ยินชื่อมานานแร้ว เหอๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:27am; Reply: 18
มานั่งสบายๆ ในห้องแอร์ดูทีวีก็ล่าย...

เคาน์เตอร์ขายตั๋ว ดูดีทีเดียวครับ

หน้าตาตั๋วรถไฟครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:36am; Reply: 19
ออกจากสถานี เดินข้ามทางรถไฟไปเดินเล่นกันดีกว่านะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 12:50am; Reply: 20
ตรงพื้นที่แถวๆ นี้นอกจากจะเป็นท่ารถแล้ว ยังมีร้านอาหารมากมายครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 1:10am; Reply: 21
เดินไปหาอะไรกินดีกว่า

อยากจะบอกว่า ราคาอาหารที่นี่ไม่ค่อยจะถูกเท่าไหร่ ... อารมณ์เหมือนร้านอาหารตามท่ารถอ่ะครับ ... คือมีให้กิน ก็ดีแล้ว เหอๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 1:33am; Reply: 22
ชื่นใจ .... ตามหลักของร้านอาหารในมาเลย์ ส่วนใหญ่ พอไปนั่งแล้ว สั่งอาหาร ก็ต้องสั่งเครื่องดื่มด้วยครับ ...

กลับมาที่เดิมดีกว่า ... หุหุ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 1:46am; Reply: 23
สถานี Butterworth มีรถไฟเข้ามาเทียบชานชลาเพียงวันละ 2 ขบวนเท่านั้นครับ

ต้นทางจากกัวลาลัมเปอร์ - ปลายทางหาดใหญ่
และต้นทางจากกรุงเทพ ปลายทางบัตเตอร์เวิร์ธ ครับ

ชมวิวยามค่ำคืนใน Butterworth กันหน่อย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:03am; Reply: 24
ไปรอรถไฟกันดีกว่า เนอะ

รถไฟที่ลากมาจากหาดใหญ่ มาถึงแล้ว ...

เดี๋ยวเขาจะถอยลากเข้ามาที่ชานชลา 1 ที่เรารออยู่ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:08am; Reply: 25
ดูลักษณะประเภทที่นั่งกันหน่อย ...

แบบนี้เป็นรถนั่งปรับอากาศธรรมดาครับ ... ทั้งขบวนเป็นแบบตู้ปรับอากาศหมด ไม่มีตู้พัดลม

มีห้องสำหรับให้ละหมาดด้วย

และรถนั่งอีกประเภทหนึ่ง (เหมือนรุ่นนี้จะราคาถูกสุด)

ต่อไปก็รถตู้นอน แบบที่ผมจะขึ้น ... หุหุ เตียงบนก็มีหน้าต่างด้วยนี่หว่า รู้งี้ซื้อเตียงบนดีกว่า...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:13am; Reply: 26
ย้ายมารางนี้แระ ... ขึ้นขบวนรถกันได้เลย...

หมายเลขตู้จะแปะอยู่ข้างประตูทางเข้ารถ อย่างตู้ที่ผมจะเข้าเป็นตู้ S1 ...

วันเดินทาง : 23 กรกฎาคม 2549
ขบวนรถ : Express Langkawi Hat Yai - Butterworth - Kuala Lumpur
ชั้นโดยสาร : Superior Night Class
เวลาออกเดินทางตามตาราง : 21.29 - 6.42 น.
เวลาออกเดินทางจริง : 21.29 - 7.40 น.
รวมเวลาเดินทาง : 10 ชั่วโมง 11 นาที
ราคาค่าโดยสาร : นอนแอร์เตียงล่าง 43 ริงกิต
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:20am; Reply: 27
ลักษณะภายในขบวนรถ สะอาดสะอ้าน ดูคลับคล้ายคลับคลา ตู้นอนแดวู ที่ รฟท. ใช้อยู่บนขบวนรถด่วนนครพิงค์ กับ ด่วนบัตเตอร์เวิร์ธ เลย

แต่เตียงล่าง กับเตียงบน กว้างเท่ากัน (ราว 80-90 ซม.) เตียงบนมีหน้าต่างด้วย ...

ข้อเสียคือ ไม่มีช่องเก็บสัมภาระเลย ต้องยัดสัมภาระไว้ใต้ที่นั่ง หรือไว้บนที่นอนด้วยกัน .... ระดับความสูงของที่นอน จากข้างนอกรถไม่ค่อยสูงเท่าไหร่ คนจากชานชลา เดินเลียบๆ ข้างรถมองเข้ามาเห็นคนนอนอยู่แน่นอน (ในขณะที่ รฟท. รถจะค่อนข้างสูงกว่า ต้องชะโงกจึงจะเห็น)

บนเครื่องนอน จะมีการสกรีนปีที่เริ่มใช้งานด้วย ... โหยใช้งานมาตั้งแต่ปี 2000

ที่สำคัญ รถไฟมาเลย์ ไม่มีผ้าห่มให้นะครับ มีแค่ผ้าผืนบางๆ ให้ห่มดูมิดชิด (แต่ไม่ได้กันความหนาวเย็นเลย)

แอบดูเตียงบนกันหน่อย ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:24am; Reply: 28
ที่ผมชอบมากตรงที่เตียงบนก็มีหน้าต่างนี่แหล่ะครับ  ;D ในขณะที่ รฟท. เตียงบนก็คือเตียงที่อยู่ใกล้ๆ เพดาน ขึ้นไปปุ๊บ บังคับว่ายูต้องนอนเลยนะ (ไม่งั้นก็ไม่รู้จะทำอะไรอยู่ดี เหอๆ)

ป้ายบอกเลขที่นั่งจะติดอยู่ตรงที่เท้าแขน และตรงบันไดไต่ขึ้นเตียงบนครับ

ผมว่าโดยรวมโอเคนะ ถ้าเทียบกับรถด่วนนครพิงค์ (ตู้นอนแดวู) ผมชอบตู้แดวูมากกว่าครับ เตียงล่างกว้างกว่า ... และ ตรงส่วนพนักพิงสามารถยกขึ้นได้ เพื่อใช้วางของข้างบน (แต่รถของ KTM มาเลย์ ยกไม่ได้ครับ)

แล้วสัมภาระผมก็ต้องมากองตรงปลายเท้า เพราะไม่มีที่วางสัมภาระนั่นเอง ... ซุกเข้าใต้ที่นั่งไม่ไหวอ่ะ เหอๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:30am; Reply: 29
บรรยากาศในการนอนเลยเป็นเช่นนี้แล ...

รถออกแล้วครับ ... วิ่งแบบวิ่งๆ หยุดๆ ไงไม่รู้ อารมณ์หวานเย็นหน่อยๆ

นายตรวจตั๋ว (พี่คนเสื้อฟ้าในภาพ) มาแล้วครับ มาทำหน้าที่แง๊บๆ ตั๋วให้เป็นรู ...

แล้วตั๋วของเราก็จะเป็นรูเช่นนี้แล...

คนอื่นเค้านอนกันหมดแล้ว ... บรรยากาศบนรถยามดึกๆ ก็เป็นแบบนี้หล่ะครับ ไม่มีการหรีไฟนะ (อย่าง รฟท. จะมีการหรี่ไฟด้วยในบางขบวน ทำให้ไฟไม่แยงตาคนนอนเตียงบน)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:35am; Reply: 30
เช้าแล้ว ไปสำรวจตู้อื่นๆ ดีกว่า ... อย่างนี้เป็นตู้ชั้น 1 เป็นห้องๆ คล้ายๆ กับตู้ชั้น 1 ของไทยแหล่ะครับ ... ความสะอาดในห้องน้ำ ผมว่าก็เหมือนๆ กับ รฟท. ในตู้ด่วนนครพิงค์ สปรินเตอร์อ่ะแหล่ะครับ ไม่ได้เลิศหรู แต่ก็ไม่ทุลักทุเลนัก

นี่แหล่ะครับ ผ้าห่มบ๊าง บาง ผมขอเรียกว่าผ้าคลุมเตียงละกัน  ;D
อากาศบนรถถือว่าเย็นครับ แต่ไม่ถึงขั้นขั้วโลก ...

ถึงสถานี Rawang แระ เป็นต้นทางของ KTM Kommutor (อารมณ์รถไฟชานเมือง)
แสดงว่าอีกไม่ไกลก็คงจะถึง KL Sentral แล้วหล่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:37am; Reply: 31
:P

แล้วก็ถึงสถานี Kuala Lumpur ซึ่งเป็นสถานีสุดท้าย (ไม่จอดรับส่งผู้โดยสาร) ก่อนจะถึง KL Sentral ครับ รถไฟเสียเวลามาถึง 1 ชั่วโมงเต็ม (KTM ก็เหมือน รฟท. เลยเนอะ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:40am; Reply: 32
;D

พอเราเข้าส่วนนี้ไป ... ก็ไม่ได้เห็นแสงแดดแล้วหล่ะครับ เพราะชานชลาของ KL Sentral อยู่ชั้นล่างสุดเลย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:44am; Reply: 33
เอาหล่ะ .... ถึงปลายทางแล้วครับ 7.40 น.

ล่าช้าสุดๆ ...
สภาพที่นอน หุหุ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, August 14, 2006, 2:51am; Reply: 34
แหม ดูจิ คนข้างนอกเดินผ่านตัวรถไฟ มองเห็นผู้โดยสารนอนชัดเจนเลย ...

gap กว้างจริงๆ แฮะ อาจจะตกร่องได้นะนั่น

ขึ้นบันไดเลื่อนออกมา ... จะออกตรงชั้น 3 นะครับ ...

ทีนี้จาก KL Sentral จะไปส่วนต่างๆ ของกัวลาลัมเปอร์ก็ทำได้ง่ายแล้วหล่ะครับ ด้วย Putra LRT หรือรถ Monorail ก็สบายๆ ดูจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1132755792/s-13/

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมมาจนจบครับ
Posted by: JeAlOuSy, August 14, 2006, 9:27am; Reply: 35
ขอบคุณครับหมอยุ่ง

R.7ใช่ต้อยหมวกแดงป่ะครับ หุหุ^^
Posted by: PIGGY, August 14, 2006, 10:18am; Reply: 36
น่าหาโอกาสไปลองนั่งซักครั้งนะคะนั่น
Posted by: Azura, August 14, 2006, 10:29am; Reply: 37
ขอบคุณมากคร้าบ รถไฟมาเลเค้าก็เหมือนๆของไทยอ่ะครับ แต่ที่ชานชาลามีบอกด้วยว่าจะมาถึงเวลาใหน
Posted by: CuCumBaZZ, August 14, 2006, 12:28pm; Reply: 38
ขอบคุณครับ

ดูแล้วได้อารมณ์ดีครับ

ไม่ได้ใช้บริการ รฟท. มานานมาก คิดถึงเหมือนกัน
Posted by: VirginFly, August 14, 2006, 4:50pm; Reply: 39
ขอบคุณครับ (อยากเห็นผี(ขนุน)แขกอ่ะครับ 555+)
Posted by: kift, August 15, 2006, 7:17am; Reply: 40
ขอบคุณคร๊าบบบ
Posted by: Madam_X, August 15, 2006, 1:02pm; Reply: 41
นี่ตอนกลางวันที่ปีนัง มันเงียบเหงาขนาดนี้เชียวเหรอคะเนี่ย ??
โห บ้านเมือง สงบมักมัก !!!

เกิดมายังมะเคยนั่งรถไฟไกล ๆ (แบบนอน) สักหนเลยอ่ะ
เคยแต่แบบหวานเย็น กรุงเทพ - ฉะเชิงเทรา
อยากลองนั่งมั่งจัง

ขอบคุณน้องหมอ สำหรับรีวิวจ้ะ
Posted by: guruguru, August 15, 2006, 1:23pm; Reply: 42
สถานีที่กัวลาลัมเปอร์ดูทันสมัยมากครับ
ขอบคุณมากครับ
Posted by: L _ a c 1 2 5 ., August 15, 2006, 4:27pm; Reply: 43
ปีนังมีประชากรกี่คนอะคับ เงียบดีจัง^^

ขอบคุณค้าบสำหรับรีวิว
Posted by: porinter, August 15, 2006, 5:10pm; Reply: 44
ขอบคุณคร้าบ
Posted by: _T_E_E_, August 15, 2006, 6:41pm; Reply: 45
(น่าไปอะ) ขอบคุณสำหรับรีวิวคร๊าบบบบ
Posted by: Juneboyz, August 15, 2006, 10:23pm; Reply: 46
โอ้วมีรถไฟไป สิงคโปร์ด้วย
Posted by: TravelMax, August 15, 2006, 10:38pm; Reply: 47
ขอบคุณครับ
Posted by: phanatt, August 16, 2006, 1:20am; Reply: 48
น่าสนุกดีนะครับ แต่กลัวคนบนรถอ่ะ  เค้าจะ(ไม่)ข่มขืนหนู
Posted by: tangjeen, August 19, 2006, 3:14pm; Reply: 49
รูปมากมาย และละเอียดดีจัง
เหมือนไปเองเลยนะเนี่ย ;D
Posted by: oriental_p, September 9, 2006, 9:52am; Reply: 50
ขอบคุณครับ
ดูแล้วรู้สึกดีไปอีกแบบ
ไม่เปนต้องขึ้นเครื่องไปอย่างเดียว
นั่งรถไฟก็สนุกได้
Print page generated: November 22, 2014, 1:49am