มามะ ไปเที่ยวเมืองเลยกันกับนกแอร์(รวมเที่ยวและกิน)

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Thailand (Northeastern) Travel Guide  /  มามะ ไปเที่ยวเมืองเลยกันกับนกแอร์(รวมเที่ยวและกิน)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 1:43pm
สวัสดีครับ ....  ;D อีกครั้งหนึ่งกับกระทู้นำเที่ยว และกิน ... อาจจะง่ายๆ ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ พอเป็นแนวทางได้บ้างครับ

เนื่องด้วย สายการบินนกแอร์ ได้ทำการเปิดเส้นทางการบินใหม่ ตรงสู่จังหวัดเลย ด้วยเครื่องบินแบบ ATR-72 สัปดาห์ละ 2 เที่ยวบินครับ (วันศุกร์ และ อาทิตย์)
กรุงเทพ - เลย DD9705 ออกเวลา 16.30 ถึงเลย 17.55 น. (วันศุกร์ และ อาทิตย์)
เลย - กรุงเทพ DD9704 ออกเวลา 14.40 ถึงกรุงเทพ 16.00 น. (วันศุกร์ และ อาทิตย์)

จึงทำให้ หลายๆ ท่านสงสัยว่า เอ๊... ถ้าเราจะไปเที่ยวเลย เราจะไปที่ไหนดีหนอ ... แล้วเลยมีอะไรดี ทำไมนกแอร์ ถึงกล้าเปิดเส้นทางนี้ขึ้น ....

ผมขออนุญาตดึงคำพูดของ คุณสีหพันธุ์ ชุมสาย ณ อยุธยา (รองประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ฝ่ายการตลาด สายการบินนกแอร์) ที่ได้ตอบที่โต๊ะ Blueplanet -- Pantip.com มาดูเป็นแนวทางนะครับ  ;D (ท่านได้รับข้อมูลจากประธานหอการค้า จ.เลย ซึ่งได้เป็นผู้บอกเล่ามาอีกครั้งหนึ่ง  ;D )
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E4303786/E4303786.html

Quoted from Sehapan
ลองนึกถึงที่เที่ยวที่คนไทยชอบไปเที่ยว
แต่ต้องจ่ายเงินมหาศาลกว่าจะไปได้บรรยากาศ
และ Mood นั้น .....

Driving along ..
California Winery Road
หรือ Melbourne Winery Road
ชิมไวน์สดไปเรื่อย ...

พักบูติครีสอร์ท ตกแต่งสวยๆ กลางธรรมชาติดิบๆ
อากาศบริสุทธิ์ ไร้ Co2 กับหนังสือดีๆสักเล่มนึง
หรือนอนในนวดสปาท่ามกลางหุบเขาสวย

แต่เรามีมากกว่าคือเมืองไทยเป็น
...Paradise of Fruit Lovers...
ผลไม้บางอย่างมีให้กินทั่วประเทศ
แต่มีที่เดียวในเมืองไทยที่อากาศและน้ำกำลังพอดี
ผลไม้นี้ปลูกที่นี่ จะอร่อยที่สุด แบบหาที่ไหนไม่ได้อีก
มันคือสัปปะรด ..

แผนการตลาดนกแอร์คือ
จะประกาศก้องให้คนไทยและโลกรู้ว่า
จังหวัดเลยของเรานี่แหละ

The hidden place of wonderful senses
Loei is ...The California of Thailand ....

ไปเที่ยวจังหวัดเลย ได้ Mood เดียวกัน
แถมจ่ายถูกกว่าไป California กว่า 10 เท่า
แล้วทำไมจะไม่ไปพิสูจน์ล่ะ?

แน่นอนว่า จังหวัดเลย ... ก็ไม่ได้เป็นจังหวัดที่ไปไม่ถึงซักทีอย่างที่หลายๆ คนคิดครับ .... เสน่ห์ของจังหวัดนี้มีมากมาย

เพียงแต่ว่า สถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ที่จะทำให้ได้อารมณ์แบบ California เมืองไทยเนี่ยะ อยู่นอกเมืองหมดครับ การเดินทาง ถ้าหากไม่มีพาหนะส่วนตัว หรือเช่าเหมารถก็ออกจะเดินทางลำบากขึ้นบ้างเหมือนกันครับ

แต่ .... ถ้าหากใครวางแผนที่จะ ขออยู่นิ่งๆ ซัก 1-2 คืนในช่วงวันหยุดสัปดาห์ ผมว่าไม่ยากครับ

คืนแรกก็นอนในเมืองเลย
คืนที่สอง ก็ไปหารีสอร์ท หรือโฮมสเตย์ นอกเมืองนอน
ตอนเช้าๆ ตื่นมาก็จะได้บรรยากาศแคลิฟอร์เนีย .... หรือบรรยากาศริมโขง ผมว่าก็ไม่เลวทีเดียวครับ

สถานที่ท่องเที่ยวใน จ.เลย จริงๆ อาจจะมีไม่มากเท่าใดครับ แต่ส่วนใหญ่นักท่องเที่ยว โดยเฉพาะชาวต่างชาติที่ชื่นชอบ จ.เลยนั้น ... ส่วนใหญ่จะชอบบรรยากาศ ที่ทำให้เลย เป็นเลย

เพราะบรรยากาศที่เงียบสงบ ธรรมชาติที่สวยงาม แล้วก็ผู้คนที่น่ารักมากๆ ครับ  ;)

หมายเหตุ : 3 ภาพล่างถ่ายโดยน้องเจเคครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 1:59pm; Reply: 1
เอาหล่ะครับ ผมขออนุญาตแบ่งทริปในการเที่ยวเป็นส่วนๆ ดังนี้นะครับ สำหรับชาวกรุงเทพ ที่อยากจะไปพักผ่อน สูดอากาศบริสุทธิ์ และเปลี่ยนบรรยากาศในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์ครับ

วันศุกร์ ... ตอนบ่ายแก่ๆ บินกับน้องนกฮัมมิ่งเบิร์ด (นกลำปาง ATR-72) สู่จังหวัดเลย คืนแรก นอนในตัวเมือง .... เดินเที่ยวในตัวเมือง ... หาอะไรกินง่ายๆ ในเมือง

วันเสาร์ ... คืนที่สอง ไปนอนรีสอร์ทนอกเมือง ... ออกเดินทางจากตัวเมืองในช่วงเช้า ... ถึงรีสอร์ทตอนก่อนเที่ยง แล้วก็พักผ่อนที่รีสอร์ททั้งวัน ... จนกระทั่งเช้าวันอาทิตย์ ราวก่อนเที่ยงก็เช็คเอ๊าท์ ออกจากรีสอร์ท มาขึ้นเครื่องนก บินกลับกรุงเทพ ในช่วงบ่ายวันอาทิตย์ ....

สำหรับเรื่องรีสอร์ทนั้น มีหลากหลายแห่งให้เลือกมากมายทีเดียวเชียวครับ .... สถานที่เด่นๆ ก็ได้แก่ รีสอร์ทย่าน อ.ภูเรือ (ห่างจากตัวเมือง 40 กิโลเมตร) หรือ อ.เชียงคาน (ห่างไป 48 กิโลเมตร) ... ซึ่งผมคิดว่า ถ้าหากจะไปเที่ยวแบบเที่ยวเองแล้ว ... คืนแรกที่ไปถึงเลย พักในเมืองจะดีที่สุดครับ ....

เอาหล่ะครับ จากสนามบินก็เข้าสู่ตัวเมือง ....
วิธีการเดินทางเข้าเมือง ...
1.ขออนุญาตติดรถผู้โดยสารท่านอื่นๆ (ใช้มนุษยสัมพันธ์ และการผูกมิตรเข้าหาผู้คนเข้าช่วย  ;D )
2.กรณีไม่มีใครคบ  >:( เอ้ย หรืออยากเดินทางด้วยตนเอง ก็เดินไปด้านหน้าสนามบิน จะมีถนนใหญ่ ที่วิ่งระหว่าง อ.วังสะพุง กับ ตัว อ.เมืองเลย ซึ่งถนนนี้จะมีรถประจำวิ่งผ่านจำนวนมาก ก็ค่อยโบก ไปลง บขส. แล้วค่อยเรียกพวกรถสามล้อรับจ้าง ต่อไปยังโรงแรมที่พักครับ

แต่ครั้นจะหารถรับจ้างแถวสนามบินเหรอครับ ผมว่ายากหน่อยนะ อาจจะไม่มีเลย จริงๆ ครับ  ;D
เพราะ สนามบินเลย ก็มีเที่ยวบินมาลงเพียงวันศุกร์ กับอาทิตย์เท่านั้น ผู้โดยสารส่วนใหญ่จะมีคนมารับ หรือไม่ก็เป็นคนเลยครับ ... ลองพูดคุยกับผู้โดยสารท่านอื่นๆ ดูก่อนนะครับ ผมเชื่อว่า คนเลยส่วนใหญ่เป็นมิตร และมีน้ำใจมากๆ ครับ  ;)

พอเข้าถึงตัวเมืองแล้ว ก็ไปตามล่าหาโรงแรมเลย ตามลิ๊งค์นี้ครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1147063567/s-all/
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 2:09pm; Reply: 2
เมื่อเอาของเข้าที่พักแล้ว ออกตะลุยสำรวจเมืองเลย ยามค่ำคืนกันเลยนะครับ  ;)

เราเริ่มจากวงเวียนน้ำพุกลางเมืองนะครับ เดินไปเรื่อยๆ  ;) ตามเส้นสีน้ำเงินที่ผมเขียนไว้ครับ

แต่ ... ตอนที่เราถ่ายภาพมา เราถ่ายภาพมาช่วงเย็นๆ ดังนั้นอย่างงนะครับแห่ะๆๆ

เห็นป้ายหน้าโรงแรมไหมครับ ... สนับสนุนการเปิดเส้นทางบินสู่จ.เลย ของนกแอร์
ผู้ประกอบการใน จ.เลย ต่างแฮปปี้ทั้งนั้นแหล่ะครับ ที่นกแอร์บินมาเลย .... อาจจะตรงข้ามกับบางจังหวัดที่นกแอร์เคยบินไป "อย่างสิ้นเชิง" ครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 2:11pm; Reply: 3
เดินไปเรื่อยๆ ก็จะพบกับถนนอาหารครับ .... ก็คล้ายๆ ตลาดโต้รุ่งหน่ะครับ ขายกันจนดึกดื่น หิวๆ ก็ฝากท้องทีนี่ได้ อาหารก็พื้นๆ ไม่ได้พิเศษอะไรมากครับ ...

เห็นในหนังสือท่องเที่ยว เค้าแนะนำให้ทาน "เนื้อกระทะ" หรือ "หมูกระทะ" นั่นเอง .... ซึ่ง จะบอกว่าพวกเราทานกันบ่อยมากๆ ครับ ยิ่งเป็นคนเชียงใหม่ด้วย เหอๆๆ เมืองหมูกระทะเลยนะนั่น เลยขอบายละกัน แห่ะๆๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:36pm; Reply: 4
เดินไปเรื่อยๆ ครับ  ;)

ผมว่าแผนที่จังหวัดเลยดูหลอกตายังไงก็ไม่รู้นะครับ  ;) จริงๆ ไม่ใหญ่เท่าแผ่นที่หรอก หุหุ
มองย้อนกลับไปตรงถนนชุมสาย มองไปสุดๆ ก็จะเห็นวงเวียนน้ำพุ  ;)

เดินไปนิดเดียวเท่านั้นครับ ก็จะถึงแม่น้ำเลยแล้ว ถ้าข้ามฝั่งไปก็เป็นโรงแรมเลยพาเลซ กับสนามกีฬากลางประจำจังหวัด

มีงานตะกร้อพอดีเลย โฉบๆ ไปดูดีกว่า อิอิ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:40pm; Reply: 5
เดินไปนิดเดียว ก็ถึงแล้วครับ ทะเลสาปรูปแอก (นึกถึงตอนที่เรียนวิทยาศาสตร์ตอนเด็กๆ) จำแม่นเลยครับ กลไกการเกิดทะเลสาปรูปแอก

ที่นี่เรียกว่า "ลำน้ำกุดป่อง" ครับ จะเป็นทะเลสาปรูปแอกอยู่ใจกลางเมืองเลย  ;)

มองไปอีกฝั่งก็จะเห็นโรงแรมเลยพาเลซ กับสนามกีฬา ซึ่งต้องข้ามแม่น้ำเลยนี้ไปก่อนครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:45pm; Reply: 6
ด้านข้างจะมีสะพานแขวนสำหรับคนเดินด้วยนะครับ ไปเดินเล่นก็ดีสบายๆ ครับ

ที่นี่มีสวนสาธารณะใหญ่ๆ อยู่ติดกัน 2 แห่งเลยหล่ะครับ ... ดูท่าทางผู้คนก็ใช้ชีวิตได้อย่างเป็นสุข และเมืองก็เงียบสงบมากๆ ครับ

พอดีเห็นมีงาน ก็เลยแว๊บเข้าไปดู อิอิ ... เนียนดูโชว์ซะเลย  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:49pm; Reply: 7
เอาหล่ะครับ เดินกลับไปดีกว่า  ;) คราวนี้ข้ามสะพานแขวนบ้าง ... มึดๆ หน่อย หุหุ

เดินลงไปทางใต้หน่อยๆ ก็จะพบกับปลายทะเลสาปรูปแอกอีกด้านหนึ่ง

แล้วเราก็เดินมาถึงติ่งปลาย เราก็จะเดินย้อนกลับไป เพื่อไปเดินเลียบลำน้ำกุดป่องกันครับ  ;)

เดินๆ ไปก็เจอร้านหมูกระทะริมลำน้ำกุดป่องแล้ว ... เอ๊ ... ชุดละ 59 ไม่ใช่หัวละ 59 นี่ เหอๆ บ๊ายบายยยย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:55pm; Reply: 8
แล้วก็ KFC (เดี๋ยวใครรู้ว่าเรามาแอบกิน KFC เมืองเลยหล่ะอายเค้าตายเลย)

แล้วเราก็ผ่านห้างดัง ... โลตัสคุ้มค่า (ไม่ใช่สนามบิน LCCT ที่ KLIA นะ เหอๆ) อยู่ติดลำน้ำกุดป่องเลยครับ ซึ่ง.... ตอนแรกเราก็งง เพราะเราเดินผ่านตอน 1 ทุ่มครึ่ง น่าจะไม่ปิดนะ ... ก็เลยเดินเข้าไปถามพี่ รปภ. จนได้ทราบความว่า ... ห้างยังไม่เปิดให้บริการ และยังไม่มีกำหนดเปิดให้บริการด้วย

หลังจากนั้น เราได้ไปแอบสอบถามชาวเลย ที่อยู่ในพื้นที่ จึงทราบว่า มีความขัดแย้งกันขึ้นเล็กน้อย เห็นว่าทางโลตัสสร้างผิดแบบอะไรซักอย่าง และโดนฟ้องร้องเรื่องการตั้งห้างในเขตเทศบาล .... ฯลฯ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจ มีทั้งประชาชนที่อยากให้เปิด และไม่อยากให้เปิดครับ (กลุ่มที่ไม่อยากให้เปิดก็ต้องเป็นกลุ่มร้านค้าปลีกที่มีอยู่เดิม กับกลุ่มร้านโชว์ห่วย อยู่แล้วครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 3:58pm; Reply: 9
เดินกันไปเรื่อยๆ เราก็จะถึง ศาลเจ้าพ่อกุดป่องครับ ....  ;)

จะมีสะพานข้ามไปสวนสาธารณะ อีกฝั่งหนึ่งของลำน้ำกุดป่องครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:01pm; Reply: 10
เดินออกมา ก็ถึง .... ถึงหลังโรงแรมคิงส์ แล้วหล่ะครับ สบายๆ

เรากะว่าจะเดินไปถนนทางด้านเหนือของน้ำพุหน่อย เห็นว่ามีอาหารการกินขายเยอะครับ

ตรงนี้มีโรงหนังอยู่ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:04pm; Reply: 11
ร้านค้าปลีก ชื่อดังของที่นี่ครับ

ร้าน ส.ทวีภัณฑ์สโตร์
เห็นแล้วผมนึกถึง ตันตราภัณฑ์, สีสวนพลาซ่า, ส.การค้า ที่เชียงใหม่เลยครับ ....  :'(
(เด็กๆ เชียงใหม่คงจะไม่รู้จักกันแล้วหล่ะ เพราะปิดกิจการไปหมดแย้ววว)

หิวแล้วหล่ะครับ ... เดินกลับมาหาอะไรกินกันตรงถนนอาหารดีกว่า ....

อาหารอาจจะพื้นๆ นะครับ แต่ผมก็อยากกินสัปปะรดปั่น แห่ะๆ (อร่อยครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:09pm; Reply: 12
ตัดมาตอนเช้าเลยนะครับ ....

(จริงๆ ก็ไม่เช้าเท่าไหร่หรอก ... นอนตายกันขนาดนั้น เหอๆ)

พวกเรามีแหล่งที่กินอร่อยๆ จะแนะนำครับ ... ร้านนี้ในหนังสือท่องเที่ยวต่างๆ ก็เขียนแนะนำไว้ ... เดินเข้าไปในซอยติดกับโชว์รูม ฮอนด้าเลยครับ

ร้านนี้ชื่อ "มะกัน" ครับ ขายไข่กะทะ ขนมปัง แล้วก็พวกเกาเหลา ฯลฯ หลายอย่างอยู่ครับ
ดูท่าทางเป็นที่นิยมของคนในท้องถิ่นเหมือนกัน  ;) (ร้านเก่าแก่หน่ะครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:11pm; Reply: 13
ร้านเป็นห้องแถว ทางด้านขวามือครับ เดินๆ ไปจะผ่านร้านอาหารเวียดนาม "เลยดานัง" แล้วไปอีกนิดก็จะถึงร้านมะกันแล้วหล่ะครับ

มามะ มากินกัน  :P อร่อยครับ ขนมปังก็กรอบนอกนุ่มใน ...  ;D
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:17pm; Reply: 14
;) เจ้าของร้านก็น่ารักมากๆ ครับ (มีลดให้ด้วย เหอๆ)

ตอนที่ผมถ่ายภาพนี้ เค้ายังแซวผมเลยว่า "แหม ชอบไข่กะทะก็ไม่บอก...."

ก็ถือว่าเป็นร้านอาหารเช้า ที่พวกเราอยากแนะนำร้านหนึ่งเลยหล่ะครับ  ;)

หลังจากทานอาหารเช้าแล้ว ... สำหรับท่านที่สนใจจะไปรีสอร์ทต่างๆ ก็อาจจะมีทางเลือก โดยใช้วิธีเช่ารถไป (เบอร์โทรศัพท์ ผมจำไมได้ครับ แต่เท่าที่ผมเห็นในเลย ร้านที่ให้เช่ารถไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เห็นอยู่เจ้าเดียว เค้ามาฝากเบอร์ไว้ที่โรงแรมเลยออร์คิดหน่ะครับ ลองโทรไปถามที่โรงแรมเลยออร์คิดดูก็ได้ครับ ... )

หรือ อาจจะใช้วิธี นั่งรถ บขส. ออกไปตามอำเภอต่างๆ แล้วอาจจะให้ทางรีสอร์ทออกมารับตรงถนนใหญ่ ก็น่าจะเป็นไปได้ครับ ยังไงลองคุยกับทางรีสอร์ทดูก่อนแล้วกันครับ

หน้าตาของรถประจำอำเภอ ก็คือรถ 6 ล้อแต่ต่อเป็นลักษณะคล้ายๆ รถสองแถวครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:20pm; Reply: 15
สำหรับท่านที่ตื่นเช้าๆ ... จะเดินเล่นรอบๆ แถวๆ ลำน้ำกุดป่อง แล้วเดินผ่านไปตลาดเช้าก็ได้ครับ
(แต่ตอนที่เราเดินๆ ในภาพก็ไม่เช้าแล้วนะครับ เหอๆ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:22pm; Reply: 16
แล้วก็ข้ามสะพานไปสวนสาธารณะที่อยู่ฝั่งตรงกันข้ามครับ ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:24pm; Reply: 17
เดินทะลุไปออกถนนตรง เทศบาลเมืองเลยได้ครับ  ;)

เห็นเป็นทะเลสาปรูปแอกเลยไหมครับ  :o
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:28pm; Reply: 18
เดินไปตามถนน ตรงไปเรื่อยๆ เลยครับ .....

ก็จะถึงตลาดเช้า หุหุ (อย่างที่บอกว่า ตอนที่พวกเราเดินไม่เช้าแล้วจ้า)

พอดีว่า ... เดินผ่านแผงหนังสือพิมพ์หน่ะครับ ... พาดหัวข่าวกันเต็มเลย ...
แต่เท่าที่ดู feedback จากชาวเลย เค้าก็ไม่ได้คิดอะไรกันเท่าไหร่นะครับ ...

ผู้โดยสารเที่ยวบินขากลับ ส่วนใหญ่ก็เฉยๆ กัน ... เป็นไปได้ว่า ประชาชนส่วนใหญ่เริ่มเข้าใจถึงความปลอดภัยในการเดินทางทางอากาศมากยิ่งขึ้นครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:30pm; Reply: 19
หุหุ ... เดินผ่านโรงแรมยุคประมาณ 2510 ได้ ....

ถึงตลาดแล้วหล่ะครับ เดินทะลุๆ ไปก็ถึงแล้ว หรือจะเดินเข้าทางด้านหน้าก็ได้ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:36pm; Reply: 20
ด้านหน้าของตลาดเช้า ... ติดกับ "แม่น้ำเลย" ครับ

เอ่อ ธนาคารเก่า ... ปิดไปนานแล้ว

ตรงนี้แหล่ะครับ... ที่จะมีชายรุ่นลุง (น่าจะราว 50 กว่าๆ) เดินเข้ามาถามว่าเป็นคนที่นี่หรือเปล่า พอตอบว่าไม่ใช่ ก็อ้างว่า ตนเองไม่มีเงินกลับบ้านที่ชัยภูมิ แล้วมาขอเงิน .... (ไหว้ด้วยนะ)

ผมแอบเห็นว่า .... ลุงคนเนี่ยะ เล่นได้สมบทบาทมาก เอารางวัลออสการ์ไปเลยครับลุง ... คือ ผมว่าผมไปมาหลายแห่งในย่านภูมิภาคนี้ เห็นมาหลายมุขแล้วครับ ...  ;) ลุงครับ เปลี่ยนมุขบ้างก้ได้นะครับ

ถ้าผู้ที่ไม่มีเงินจริงๆ ผมคิดว่า ดูกันออกครับ "คนที่ไม่มีเงินเลยจริงๆ (อาจจะเช่นกระเป๋าตังค์หาย หรือโดนปล้นมา) กับคนที่แสร้งว่าไม่มีเงินแล้วจะมาขอเงิน ไม่เหมือนกันเลยนะครับ"
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:42pm; Reply: 21
เดินกลับมา ....

อ้อ มีร้านบะหมี่อีกเจ้าที่อยากจะแนะนำครับ ... ร้านนี้อยู่ไม่ไกลจากโรงแรมคิงส์เท่าไหร่ เดินจากโรงแรมคิงส์ เลี้ยวขวา (ไปตามถนนที่จะไปถนนอาหาร) ก่อนจะถึงซอยที่จะไปร้าน "มะกัน" ที่ผมได้แนะนำไปข้างต้น ... ทางด้านขวา (ฝั่งเดียวกับโรงแรม) จะมีร้านบะหมี่ ที่คุณป้าสูงวัยเป็นคนทำครับ ... เห็นผู้คนนั่งทานกันเยอะจริงๆ

เข้าไปทานแล้วก็ ... อร่อยมากๆ ครับ  ;) (พอดีหิวจัด เลยไม่ได้ถ่ายภาพบะหมี่มา หน้าตาก็คล้ายๆ บะหมี่พวกชายสี่แหล่ะครับ แต่อร่อยมาก)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:45pm; Reply: 22
การเดินทางภายในตัวเมือง จะไปที่ต่างๆ หรือจะไป บขส. และสนามบิน ก็ต้องใช้รถสามล้อพ่วงมอเตอร์ไซด์แหล่ะครับ ... ราคาค่าโดยสารแล้วแต่จะตกลงกัน

ไปสนามบินจากในเขตตัวเมือง เค้าขอ 100 บาท เราต่อเหลือคนละ 30x3 = 90 บาทครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:51pm; Reply: 23
เอาหล่ะครับ ไปเที่ยวนอกเมืองกันบ้าง ....

เหมาะสำหรับผู้ที่เหมารถเที่ยว หรือเช่ารถขับเองนะครับ ...

จุดมุ่งหมายของเราคือ อำเภอเชียงคาน ซึ่งห่างออกไปจาก อ.เมืองเลย ไปทางทิศเหนือราว 48 กิโลเมตรครับ

เส้นทางช่วง อำเภอเมือง ไป อ.ภูเรือ .... ช่วงห่างจากเมืองราว 5-6 กิโลเมตร จะมีสัปปะรดตั้งขายอยู่เพียบเลยครับ สนนราคาก็ถูกมากๆๆ คือกิโลกรัมละ 7-8 บาทเท่านั้นครับ

มาเลยก็ต้องกินสัปปะรดครับ  :P

ออกจากตัวเมืองเลยได้ซักแป๊บหนึ่ง (ราว 5 กิโลเมตร) ก็จะพบกับศูนย์วัฒนธรรมจังหวัดเลย ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของมหาวิทยาลัยราชภัฎเลย ... แต่ว่าเปิดเฉพาะวันธรรมดาครับ ก็เลยผ่านไป ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:56pm; Reply: 24
น่าเสียดายนะครับ ... จริงๆ น่าจะยอมเปิดวันเสาร์ด้วย แห่ะๆ (สถานที่ราชการหน่ะ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:57pm; Reply: 25
จุดแรกที่เราแวะกันก็คือ ... วัดถ้ำผาปู่  ;) (อยู่ห่างจากตัวเมืองไปราว 7 กิโลเมตร)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 4:58pm; Reply: 26
ตรงนี้มีค่างแว่นถิ่นเหนือ อยู่บนต้นไม้ วิ่งไต่ต้นไม้กันอย่างสนุกสนาน
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:00pm; Reply: 27
มาไหว้พระกันก่อนนะครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:03pm; Reply: 28
ขึ้นไปข้างบน ... จริงๆ ก็ไม่มีอะไรมากหน่ะครับ  ;)

มีภาพเขียนผนัง .... แต่ก็มีคนมือบอนไปเขียนต่อเติม ... เฮ้อ  >:(

เห็นภาพที่ลักษณะคล้ายซองจดหมายอยู่ด้านบนไหมครับ ... นั่นแหล่ะครับภาพเขียนผนังโบราณ ....

ส่วนล่างๆ ... เอ่อ พูดไม่ออกครับ  :'(
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:05pm; Reply: 29
เอาหล่ะครับ ขึ้นไปข้างบนดีกว่า  ;D

จริงมีทางขึ้นข้างบนได้ แต่มืด ค่อนข้างน่ากลัวครับ ... ไม่เอาดีกว่า  :P
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:06pm; Reply: 30
;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:07pm; Reply: 31
รอยพระพุทธบาท
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:09pm; Reply: 32
เดินทางกันต่อครับ ....

ก็ซักพักใหญ่ๆ ก็มาถึง ... อ.เชียงคาน  ;D
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:11pm; Reply: 33
ผมคิดว่า อารมณ์เมืองนี้ คล้ายๆ กับ อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานี ครับ

เห็นมีโฮมสเตย์ ให้บริการอยู่หลายแห่งเหมือนกัน บรรยากาศดี และดูเงียบสงบมากๆ ครับ

แล้วเราก็ไปต่อกันที่ แก่งคุดคู้ ครับ  ;D
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:15pm; Reply: 34
ตื้อเก่งเหมือนกันแฮะ (เหมือนพี่เวียตเลย)

แต่ช่วงนี้น้ำน้อย ... ถ้าหน้าน้ำ น้ำก็ขึ้นสูงเหมือนกันครับ  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:18pm; Reply: 35
อัตราค่าบริการเรือนำเที่ยว หุหุ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:23pm; Reply: 36
;D บรรยากาศดีจริงๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:27pm; Reply: 37
:P เรืออีกเจ้าหนึ่ง หุหุ

แล้วพวกเราก็ฝากท้องกันที่นี่ ... อาหารที่นี่ออกแนวเผ็ดทีเดียวเชียวครับ ไม่ว่าจะเป็นส้มตำ (ต้องบอกไม่เผ็ด ไม่งั้นคือเผ็ด) แกงต่างๆ หรือ ลาบ เผ็ครับ  :P
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:29pm; Reply: 38
ตรงนี้มีศูนย์บริการนักท่องเที่ยว และป้อมตำรวจของ สภ.อ.เชียงคาน ครับ

คุณตำรวจใจดีมากๆ ครับ ... พวกเราก็เลยได้แผนที่และข้อมูลท่องเที่ยวมามากทีเดียว

ปล. ใครอยากได้แผนที่เลย เดี๋ยวส่งไปให้ครับ เอามาเยอะพอควรทีเดียวเชียว
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:32pm; Reply: 39
ตอนบ่าย เราอาจจะต้องเดินทางไกลกันหน่อย

สถานที่ท่องเที่ยวเด่นๆ ทางด้านตะวันตกของ จ.เลย ก็คือ อ.ภูเรือ และ อ.ด่านซ้าย ซึ่งจะไปทาง จ.พิษณุโลกครับ (นั่งเพชรบูรณ์แอร์ฯ ลงเพชรบูรณ์น่าจะเดินทางไปดูผีตาโขน ที่ อ.ด่านซ้ายได้ง่ายกว่าครับ  ;D )

จุดหมายของเราคือ ไร่องุ่นของ "ชาโตว์ เดอ เลย" ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:35pm; Reply: 40
ไม่อยากจะคิดเลยว่า ถ้ามานอนรีสอร์ทแถวๆ นี้จะเป็นอย่างไร ....

บรรยากาศตอนเช้าๆ คงจะดีน่าดูทีเดียว

ยิ่งถ้าเป็นฤดูหนาวนะ หุหุ (เห็นว่า บางรีสอร์ท ช่วงฤดูหนาว peak ๆ ต้องจองล่วงหน้ากันหลายเดือนครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:37pm; Reply: 41
ไร่ชาโตว์ เดอ เลย ... อยู่ห่างออกไปจากอำเภอภูเรือ ราว 12 กิโลเมตรครับ

ถ้ามาฤดูหนาว บรรยากาศอาจจะดีกว่านี้นะครับ แห่ะๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:40pm; Reply: 42
หุหุ ไร่องุ่น .... (แต่อากาศร้อนมากเลยนะครับ ขอบอก)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:42pm; Reply: 43
;D

ถึงแระ สถานที่ชิมไวน์ ....
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:45pm; Reply: 44
มาดูกระบวนการทำไวน์ ที่แตกต่างกันนะครับ

ไวน์ขาว .. ไวน์แดง .. ไวน์พวกสปาย (Sparkling Wine)

ไวน์ขาว กับ ไวน์แดง มีวิธีทำคล้ายๆ กัน จะต่างกันที่ตัวหมักไวน์ โดยไวน์ขาวใช้ยีสต์... ส่วนไวน์แดงจะได้กรด Malolactic ทำการหมัก

ส่วนไวน์ Sparkling จะต่างจากไวน์ขาวและไวน์แดงตรงที่ ไม่มีการเด็ดก้านองุ่นออกครับ

และก็ ... ห้องชิมไวน์ (ส่วนตัวผม ผมเฉยๆ กับไวน์ที่นี่มากเลยครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:49pm; Reply: 45
เอ้า ดื่มมมมม....

แล้วก็ได้ไปลิ้มรสอะไรๆ ที่เป็นองุ่น เช่น .. ข้าวเกรียบองุ่น  :o
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:51pm; Reply: 46
นี่ไงครับ ข้าวเกรียบองุ่น

เยลลี่องุ่นก็อร่อยมากๆ ครับ ... ชอบๆ

กลับกันดีกว่า .....  ;)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 5:59pm; Reply: 47
กลับเถอะครับ ... บรรยากาศกลับสู่สนามบิน ... ร้อนเปรี้ยงๆ เลย

การเดินทางกลับ จากรีสอร์ทต่างอำเภอ ... ก็อาจจะต้องให้รถของรีสอร์ทมาส่ง (จ่ายเพิ่มอีก) หรือ มาส่งตรงปากถนนใหญ่ แล้วต่อรถที่วิ่งระหว่างอำเภอนั่งเข้ามา (ก็ต้องเผื่อเวลามากๆ ครับ)

หรือ เหมารถไป เช่ารถไปจากในเมือง อันนั้นก็สบายครับ .... คุมเวลาได้ด้วย

จะแวะซื้อสัปปะรดข้างทางก่อนก็ได้นะครับ อิอิ

ถ้าใครจะนั่งนกแอร์ไปขึ้นภูกระดึง อาจจะต้องเดินทางไกลพอสมควรครับ .. และค่อนข้างย้อนทีเดียวเชียว  ;) เพราะ อ.ภูกระดึง อยู่ติด จ.ขอนแก่นเลยครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, May 8, 2006, 6:05pm; Reply: 48
บ๊ายบาย เลย แล้วเจอกันอีก (เมื่อไหร่ไม่รู้  ;D )

เอาหล่ะครับ หวังว่า กระทู้นี้คงจะเป็นประโยชน์ สำหรับผู้ที่วางแผนจะไปท่องเที่ยวที่ จ.เลย กับสายการบินนกแอร์ ไม่มากก็น้อยครับ

รีวิวนี้ขอขอบคุณ ...
สายการบินนกแอร์
- คุณปิยะ ยอดมณี รองประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายปฏิบัติการธุรกิจ และครอบครัว
- คุณสีหพันธุ์ ชุมสาย ณ อยุธยา รองประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายการตลาด
- คุณวิรัตน์กุล ศิวะเพ็ชรานาถ ผู้อำนวยการฝ่ายบริการลูกค้า
- พนักงานนกแอร์ทุกๆ ท่านที่ช่วยอำนวยความสะดวกเป็นอย่างดีครับ  ;)

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมมาจนจบครับ  ;)
Posted by: Madam_X, May 8, 2006, 7:39pm; Reply: 49
วี๊ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยากไป ๆ
Posted by: peep_bmw, May 8, 2006, 7:46pm; Reply: 50
ขอบคุณครับ  อยากไปดูโรงงานไวน์บ้างจัง  ที่บ้านเคยมีคนเอาไวน์ ชาโต เดอ เลย มาให้เหมือนกันครับ

ถ้าอากาศเย็นสบาย ท่าจะสนุกกว่านี้เยอะ  
Posted by: TravelMax, May 8, 2006, 9:05pm; Reply: 51
สงสัยงานนี้ต้องเช่ารถแล้วเรา ขอบคุณครับ
Posted by: manjoonu, May 8, 2006, 11:50pm; Reply: 52
สุดยอดเลยครับ....
Posted by: HKT266, May 9, 2006, 12:03am; Reply: 53
Quoted from Khunaeh
วี๊ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยากไป ๆ

อยากไปกะเจ้ด้วยอ่ะ..ไปด้วยๆ

บรรยากาศสุดยอดปรารถนาเลยนะนั้น
Posted by: ro-chom, May 9, 2006, 1:56am; Reply: 54
ราคาค่าเช่ารถประมาณเท่าไหร่ครับ
Posted by: mcka_hero, May 9, 2006, 3:09am; Reply: 55
ขอบคุณครับ...ละเอียดทุกซอกทุกมุมจิง ๆ เลยอ่ะ...
Posted by: CHIANG KHAM, May 9, 2006, 9:59am; Reply: 56
เมืองเลยไม่ได้มีดีแค่ภูกระดึงจริงๆ น่าไปเที่ยวมาก  แถมโรงแรมยังช่วยสร้างบรรยากาศย้อนยุคโดนใจจริงๆ
ขอบคุณยุ่งชะมัดทัวร์น๊ะครับ อิอิอิ  ;D  ;)

เชียร์ เยอรมนี เป็นแชมป์บอลโลก   :)
Posted by: _T_E_E_, May 9, 2006, 12:36pm; Reply: 57
อยากไปฟาร์มและโรงงานไวน์ สู๊ดๆ  :)
Posted by: yippyvza, May 9, 2006, 3:34pm; Reply: 58
แหม....ใส่เสื้อ Hflight โปรโมทเวบกันด้วยนะเนี่ย เห็นนะ เห็นนะ  ;D
Posted by: NaT_HS_TaN, May 9, 2006, 5:23pm; Reply: 59
จำได้ตะหงิดๆว่าพีบีแอร์เคยบินกรุงเทพ - เลยด้วยนะ แต่ยกเลิกไปนานแล้วพร้อมๆกัน
กรุงเทพ - เพชรบูรณ์มั้ง ชอบไร่องุ่นมากๆเลย ถ้าอากาศเย็นๆคงบรรยากาศดีน่าดู
ขอบคุณมากๆคับหมอยุ่งฯ
Posted by: server man, May 15, 2006, 10:42am; Reply: 60
ของกินครับน่ากินมากเลย.....นย่าไปจังเลยไข่กระทะแล้วน่าทานมากเลย อยากกิน
Posted by: thesun, May 15, 2006, 8:52pm; Reply: 61
ไปกันตั้งหลายคน  มีครายกินเผื่อมั่งป๊ะจ๊ะ 555555

อาหารน่ากินมากค่ะ (แต่ไอ้ที่เป็นขวดน่ากินมากกว่า 555)

ขอบคุณค่ะ
Posted by: First_DD9201, May 22, 2006, 9:20am; Reply: 62
ความสะดวกสะบายมาถึงแล้ว...ดีใจกับพี่น้องชาวเลยด้วยนะครับ
Posted by: First_DD9201, May 22, 2006, 9:27am; Reply: 63
เคยผ่านสนามบินเลยบ่อยๆเพราะน้องเรียนที่ จภ.ล แต่ไม่เคยเข้าไปเลย..เพราะสนามบินอยู่ตอนนั้น
Print page generated: July 29, 2014, 7:44pm