รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  Thailand (Northern) Travel Guide  /  รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:24pm
สวัสดีครับ สมาชิก Hflight.net ทุกท่าน

สองสัปดาห์ก่อนได้เดินทางไปจังหวัดเชียงใหม่โดยรถทัวร์ของบริษัทนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ จึงขอนำเสนอมินิรีวิวให้ชมกันนะครับ ไว้เป็นทางเลือกการเดินทางทางหนึ่งเผื่อกรณีเครื่องบินเต็ม รถไฟเต็มครับ
จริง ๆ ตอนแรกก็ตั้งใจเดินทางกับนครชัยแอร์ แต่นครชัยแอร์เหลือที่นั่งท้ายรถที่เดียว ซึ่งผมไม่ค่อยชอบนั่งแถวนี้เท่าไหร่และบวกกับความอยากลองอะไรใหม่ ๆ จึงเดินมาดูที่ชานชลาก่อนครับว่ารถบริษัทไหนเป็นอย่างไรบ้าง
เนื่องจากเดินทางวันธรรมดา คนน้อย จึงแน่ใจว่ามาดูก่อนแล้วค่อยไปซื้อตั๋วก็ได้ครับ มาจ๊ะเอ๋กับรถสองชั้น สภาพใหม่เอี่ยมของบริษัท นิววิริยะยานยนต์ทัวร์ จึงไม่รีรอที่จะไปซื้อตั๋วครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:27pm; Reply: 1
เดี๋ยวนี้การออกตั๋วใช้ระบบคอมพิวเตอร์ on line กันเป็นเกือบทุกบริษัทครับ สามารถจองขากลับเลยด้วยก็ได้ ราคาค่าตั๋วจากกรุงเทพ ไปเชียงใหม่ 481 บาท สำหรับรถ ม4ข (รถปรับอากาศชั้น 1 แบบรถสองชั้น)
ระหว่างซื้อตั๋วเจ้าหน้าที่ก็แนะนำว่ามีรถแบบ VIP 32 ที่นั่งให้เลือกด้วยครับ (รถ ม1ข) ถ้าจ่ายเพิ่มอีก 80 บาท จะได้ที่นั่งกว้าง ๆ แค่แถวละสาม ฝั่งซ้ายนั่งแถวเดียว ฝั่งคนขับนั่งสองเบาะ ก็น่าสนใจครับ
แต่ด้วยความอยากได้นั่งรถคันใหม่ล่าสุด ก็เลือกรถ ม4ข เนี่ยแหละครับ มองหน้าจอคอมตอนจองตั๋ว เห็นที่ว่างเพียบเลย ได้ทำรีวิวแน่คราวนี้ อิอิ
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:32pm; Reply: 2
เป็นรถเที่ยวสามทุ่มตรงครับ ตอนซื้อตั๋วก็สองทุ่ม ห้าสิบห้าแล้ว ก็มาขึ้นรถเลยครับ ชุดฟ้า ๆ ด้านหน้าเป็นบัสโฮสเตท บริการดีใช้ได้ครับ ยังดูเด็ก ๆ อยู่เลย ถ้ามีกระเป๋าใบใหญ่ก็นำมาให้เด็กรถที่รออยู่ตรงประตูรถกลางคัน ที่เก็บสัมภาระก็จะอยู่เหนือล้อหลัง ที่เห็นเปิดฝาอยู่ครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:37pm; Reply: 3
ขึ้นมาก็จะพบกับโทนสีแดงกับการตกแต่งภายใน ผ้าห่มก็สีแดงครับ
ผมเลือกนั่งท้าย ๆ รถ วันนี้มีผู้โดยสารทั้งหมดแค่ 9 ท่านครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:43pm; Reply: 4
ภาพเบาะนั่งถ่ายจากด้านหลังครับ
อากาศภายในรถก็เย็นสบายดี
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:52pm; Reply: 5
มีเบาะรองขาด้วยครับ จะเอนขึ้นสัมพันธ์กับการเอนเบาะไปด้านหลัง
Seat Pitch หน้าประตูฉุกเฉินจะกว้างกว่าปกตินิดหน่อยครับ ระยะปกติก็ยังนั่งสบาย ๆ เช่นกัน
คันนี้ใหม่มาก ๆ ครับ พลาสติกเบาะเพิ่งมีการแกะออก เหลือเศษไว้หน่อย แต่กลิ่นใหม่ยังอยู่ครับ อิอิ  ;D
Posted by: A330, February 17, 2006, 8:55pm; Reply: 6
นอกเหนือจากผ้าห่ม ก็จะมีหมอนรองคอไว้ให้คนละอันครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:04pm; Reply: 7
รถออกเวลา 21.10 ครับ ช้าไป 10 นาที ไม่ช้าจนเกินไป

พอออกรถได้สักพัก ของว่างและเครื่องดื่มครับ มี
น้ำดื่มเนสเล่ เพียวไลท์ 0.6 ลิตร
แซนวิส
โค้กใส่น้ำแข๊ง 1 แก้วเล็ก
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:10pm; Reply: 8
ออกเดินทางแล้วก็เริ่มระบบความบันเทิงแบบทีวีสองเครื่องครับ
มีการหรี่ไฟลงเหลือแต่ไฟดวงเล็ก ๆ คล้าย ๆ กับ Mood Lighting แบบเครื่องบิน
วันนี้ฉายแก๊งค์สามช่า สนุกดี พอฉายจบก็ปิดไฟครับ
ออกเดินทางจากหมอชิต ขึ้นทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์  ไปลงรังสิต และวิ่งผ่านหลาย ๆ จังหวัด และจะแวะรับประทานอาหารที่กำแพงเพชรครับ พนักงานขับรถจะมีสองท่าน เปลี่ยนกันขับที่กำแพงเพชรเช่นกัน การขับก็ประมาณ 90-100 ครับ ถนนหนทางก็ค่อนข้างดีมาก เพราะเป็นถนน 4 เลน ตลอดครับ บวกกับรถใหม่ ระบบกันสะเทือนแบบถุงลมก็ทำงานนิ่มนวล ผู้โดยสารหลับสบายตลอดการเดินทางครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:15pm; Reply: 9
นอนหลับไปพักใหญ่ ๆ ครับ ก็มีถึงกำแพงเพชร รถจอดพักประมาณ 20 นาที
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:20pm; Reply: 10
ท่านใดต้องการรับประทานอาหาร ต้องนำตั๋วไปด้วยครับ เพราะคูปองอาหารอยู่ที่ตั๋ว
อาหารก็เป็นข้าวต้ม ไข่เค็ม และผัดผัก ไม่ได้นั่งโต๊ะสวย ๆ ข้างหน้านี้นะครับ
พนักงานจะตะโกนโหวกเหวก ว่ามีตั๋วให้เดินเข้าไปทานด้านใน อยู่ติดกับกำแพงข้างในครับ
หากใครไม่อยากทานข้าวต้ม ก็นำตั๋วไปแลกเครื่องดื่มได้ครับ ถ้าเครื่องดื่มแพง ๆ ต้องซื้อครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:27pm; Reply: 11
ท่านไหนไม่ลงจากรถ พนักงานในร้านอาหารนำเครื่องดื่มขึ้นมาบริการเช่นกัน
เตรียมตั๋วรถเอาไว้แลกเครื่องดื่มได้ครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:34pm; Reply: 12
เก้าอี้ตอนเอนนอนสุด ๆ ครับ ได้เท่านี้ ก็สบาย ๆ ครับ เอนได้มากกว่า Economy Class แต่ยังเอนได้น้อยกว่าของนครชัยแอร์
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:38pm; Reply: 13
เพดานสวยดีครับ ก่อนถึงเชียงใหม่ประมาณ 20 นาที พนักงานจะมาแจกผ้าเย็น กาแฟร้อน และชาร้อนครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:45pm; Reply: 14
มาถึงสถานีขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ หรืออาเขต เวลา 6 โมงเช้าครับ ใช้เวลาเดินทางทั้งหมด 9 ชั่วโมง
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:50pm; Reply: 15
สรุปการเดินทางครั้งนี้กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ก็สะดวกสบายครับ เพราะรถใหม่ พนักงานบริการดีและสุภาพ การบริการพอใช้ แม้ไม่ได้ถึงระดับมาตรฐานเท่านครชัยแอร์ แต่ก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนขึ้นมาเยอะครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ยังมีตัวแปรอื่น ๆ อีกมากมายที่ทำให้ระดับมาตรฐานไม่เท่าเทียมกันในทุกเที่ยวการเดินทาง บางครั้งรถเก่า บางครั้งรถใหม่ และอาจจะเจอพนักงานดีบ้าง ไม่ดีบ้างแตกต่างกันไปเพราะนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ยังไม่สามารถรักษาระดับมาตรฐานให้ดีเยี่ยมเท่ากับนครชัยแอร์
ข้อเสียของนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ที่พบคือ ขากลับจากเชียงใหม่สู่กรุงเทพ บางครั้งล่าช้า และจะเสียเวลาจอดรับผู้โดยสารที่จองตั๋วไปที่ลำปางหลายจุดครับ อาจจะทำให้เสียเวลาและวุ่นวายขึ้นหากผู้โดยสารขึ้นใหม่จากจุดขึ้นที่เกาะคา และลำปางขึ้นมาบนรถแล้วหาที่นั่งไม่ได้ หรือที่นั่งถูกคนอื่นนั่งไปแล้ว ฯลฯ อีกมากมายครับ
Posted by: A330, February 17, 2006, 9:57pm; Reply: 16
รีวิวทั้งหมดหวังว่าจะเป็นข้อมูลให้กับนักเดินทางได้ชม เผื่อนำไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจเดินทางทางรถทัวร์ครับผม มีภาพรถอีกคนของนครชัยแอร์ คันที่คาดเหลือง ๆ จะเป็นรถ ม1ข VIP 32 ที่นั่งครับ จ่ายแพงขึ้นอีกนิดเพื่อเบาะนั่งที่กว้าง ๆ ใครชอบนั่งเบาะเดี่ยวไม่นั่งติดกับใครก็เลือกใช้บริการได้ รถยังสภาพใหม่เหมือนกัน
(ขอเรียนให้ทราบนิดนึงครับเพื่อความเข้าใจว่า รีวิวนี้ไม่ได้ค่าโฆษณาจากบริษัทรถทัวร์นะครับ ทำให้ดูเล่น ๆ เฉยครับ)
ขอบคุณที่ติดตามชมรีวิวครับ แล้วพบกันใหม่คราวหน้าครับ :) Bon Voyage
Posted by: TAEKUN6, February 17, 2006, 10:03pm; Reply: 17
โอ้พระเจ้าจ้อด พี่เก่งๆมากเลย

นั่งรถทัวร์ ไป เชียงใหม่ เปนผม อ้วกแตกตายไปแล้ว

ตอนนั้นไปแม่สาย พี่ไม่ได้นอน 48ชม. ไป-กลับอ่ะ  ไปรับพี่สาว

มีแวะจอดอ้วกกลางเขากานด้วย..... เย่ๆ
Posted by: Madam_X, February 17, 2006, 10:13pm; Reply: 18
โถ ๆ ๆ ๆ พ่อคุณเอ๋ย พ่อมหาจำเริญของป้า
มามะ ให้ป้าจุ๊บปลอบขวัญ  จุ๊บ ๆ ๆ  ๆ ๆ ๆ ๆ
Posted by: Thermodynamics, February 17, 2006, 10:52pm; Reply: 19
ขอบคุณครับ
Posted by: saranboy, February 17, 2006, 11:28pm; Reply: 20
เบาะแดงแป๊ดดดแบบนี้ป๋าหลับบ่ลงหง่ะ  แต่ชอบรถใหม่ๆแบบนี้จัง  ผู้โดยสาร 9 คนแบบนี้ขาดทุนแย่เลย
Posted by: LIVERPOOL_FC, February 18, 2006, 12:22am; Reply: 21
ว๊าง ว่าง มากเลยนะครับ... ดูหรู สวยดีนะครับ.. ขอบคุณครับ..
Posted by: Juster (Guest), February 18, 2006, 12:53pm; Reply: 22
ขอบคุณค้าบ
Posted by: dataent, February 18, 2006, 2:13pm; Reply: 23
ดีจังครับ มีแค่9คนเอง ถ้าเป็นนครชัยแอร์เนี่ยเต็มครับขอบอก
Posted by: bot, February 18, 2006, 4:06pm; Reply: 24
ดูนั้งสบายจัง
Posted by: VirginFly, February 18, 2006, 4:14pm; Reply: 25
ภายในรถตกแต่งสวยดีครับ ตรงเพดานที่เป็นไฟดวงเล็กๆ คล้ายดวงดาวเวลากลางคืน ทำเหมือนของEmirateเลยอ่ะครับ
Posted by: peep_bmw, February 18, 2006, 7:36pm; Reply: 26
SCANIA ซะด้วย  หรูจริงๆ  ข้างใวนเหมือนอยู่ในผับเลยครับ  อิ อิ

ขอบคุณครับ
Posted by: I'mTHAI, February 18, 2006, 8:25pm; Reply: 27
รถใหม่สวยดีนะครับ แต่ผมว่าตกแต่งภายในสีสันดูแสบสันไปหน่อย หลับยากแย่เลย แต่ยังไงสำหรับรถทัวร์ก็ขอเป็นแฟนพันธุ์แท้นครชัยแอร์ไปก่อนละกันครับ ยังไม่อยากเปลี่ยน

ปล. 9 ที่นั่งจาก 40 กว่าที่นั่งนี่ขาดทุนแย่เลย เห็นบอกนครชัยแอร์เหลือแค่ที่เดียวทั้งที่เป็นวันเดียวกัน คงยังห่างชั้นกันอยู่น่อ
Posted by: c H a I n A r A i, February 19, 2006, 2:06am; Reply: 28
ดุจะเหมือนเครื่องบินขึ้นทุกวัน
Posted by: Juneboyz, February 19, 2006, 2:08pm; Reply: 29
ยังไม่เคยลองนั่งรถทัวร์ดูเลยครับ อิอิ
แต่น่านั่งมากครับ
Posted by: tuk, February 19, 2006, 6:46pm; Reply: 30
สุดยอดเลยครับ ผมชอบการรีวิวแบบนี้มากๆ และจริงๆผมชอบรถทัวร์มานานมากๆแล้ว แต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้ใช้บริการเท่าไหร่ มาดูรีวิวแบบนี้เหมือนได้ใช้บริการเอง สนุกและเพลินดีครับ จริงๆอยากขอความรู้คุณ A330 อยู่ 3 เรื่องครับ ที่ผมไม่ค่อยได้รู้เท่าไหร่ และยังสงสัยอยู่ในใจไม่รู้จะไปถามใคร
เรื่องแรก เรื่องของรถครับ ผมเข้าใจว่า เวลาซื้อรถทัวร์ จะมีแต่คัดซีกับเครื่องยนต์ ส่วนตัวถังบริษัทในประเทศจะมาต่อเองใช่หรือเปล่าครับ
เรื่องที่สอง ระบบช่วงล่าง แบบถุงลม มีลักษณะเป็นยังไงครับ ผม งง
และเรื่องที่สาม ตัวหนังสือข้างตัวรถ เช่น ม1ข ม4ข มันแปลว่าอะไรครับ เท่าที่จับจากรีวิวนี้ คือ ม.1ข จะมี 32 ที่นั่ง และ ม4ข เป็นรถสองชั้น แบบนี้หรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
Posted by: A330, February 19, 2006, 7:21pm; Reply: 31
ตอบคุณ tuk ครับผม
ข้อแรกครับ
ใช่ครับ ผู้ซื้อสามารถเลือกคัซซี เครื่องยนต์ และแบบตัวถังรถ แบบแอร์ layout ตกแต่งภายใน ลวดลาย ฯลฯ ซึ่งตอนนี้มีอู่ต่อรถบัสในประเทศเยอะขึ้นมากครับ มีเวปไซด์ให้เยี่ยมชมด้วยครับ
เช่น
อู่เชิดชัย http://www.cherdchai.com
อู่มีแสง http://www.msbusbody.com

ข้อสอง
ระบบกันสะเทือนแบบถุงลม หลักการง่าย ๆ ก็เหมือนลูกโป่งลูกนึงครับ สอดอยู่ระหว่างแหนบและเพลา ยืดหยุ่นได้ ถ่ายเทแรงสั่นสะเทือนในถุงลมเข้าออกเพื่อรับแรงสั่นสะเทือนจากพื้นถนนครับ เมื่อถูกกระแทก ถุงลมถูกบีบ แรงดันลมภายในก็จะถ่ายเทออกสู่ระบบแรงดันอากาศ และระบบก็จะคืนแรงดันลมกลับสู่ถุงลมใหม่ในปริมาณเดิมเพื่อการทรงตัวของรถสู่สภาพปกติครับ
Posted by: A330, February 19, 2006, 7:27pm; Reply: 32
ข้อสามครับ
ข้อมูลจากเวปไซด์บริษัทขนส่งจำกัด http://www.transport.co.th

ตัวย่อ “ม” มาจากคำว่า “มาตรฐาน” และแยกประเภทได้ดังนี้

รถมาตรฐาน 1 (ก)
หมายถึงรถ VIP หรือ รถปรับอากาศชั้น 1 ชนิดมีระวางที่นั่งไม่เกิน 24 ที่นั่ง สามารถปรับเอนนอนได้ 135 องศา มีห้องสุขภัณฑ์ มีบริการอาหารเครื่องดื่มและพนักงานต้อนรับประจำรถ

รถมาตรฐาน 1 (ข)
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 1 ชนิดมีระวางที่นั่งไม่เกิน 42 ที่นั่ง สามารถปรับเอนนอนได้ 70 องศา มีห้องสุขภัณฑ์ มีบริการอาหารเครื่องดื่มและ พนักงานต้อนรับประจำรถ

รถมาตรฐาน 1 (ข) ชนิดพิเศษ 32 ที่นั่ง
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 1 ชนิดมีระวางที่นั่งไม่เกิน 32 ที่นั่ง สามารถปรับเอนนอนได้ 70 องศา มีห้องสุขภัณฑ์ มีบริการอาหารเครื่องดื่ม และพนักงานต้อนรับประจำรถ

รถมาตรฐาน 1 (ข) ทะเบียน 30
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 1 ชนิดมีระวางที่นั่งไม่เกิน 42 ที่นั่ง สามารถปรับเอนนอนได้ 70 องศา มีห้องสุขภัณฑ์ มีบริการอาหาร เครื่องดื่มและพนักงานต้อนรับประจำรถส่วนมากจะให้ผู้โดยสารเช่าเหมาออกนอกเส้นทาง

รถมาตรฐาน 2 (ข)
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 2 ชนิดมีระวางที่นั่งไม่เกิน 60 ที่นั่ง ไม่มีห้องสุขภัณฑ์ไม่มีบริการอาหารเครื่องดื่มและพนักงานต้อนรับ

รถมาตรฐาน 2 (ค)
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 2 ขนาดกลางมีระวางที่นั่งระหว่าง 21-30 ที่นั่ง ระยะห่างพนักพิง 70 องศาขึ้นไป ไม่มีห้องสุขภัณฑ์ ไม่มีบริการอาหารเครื่องดื่มและพนักงานงานต้อนรับ

รถมาตรฐาน 2 (จ)
หมายถึงรถปรับอากาศชั้น 2 ขนาดกลางมีระวางที่นั่งระหว่าง 10-11 ที่นั่ง มีบริการในเส้นทางหมวด 2

รถมาตรฐาน 3
หมายถึงรถธรรมดามีระวางที่นั่งไม่เกิน 60 ที่นั่ง มีพัดลมไม่มีบริการอื่น ๆ

รถมาตรฐาน 3 (ส)
หมายถึงรถโดยสารสองแถวขนาดกลางและเล็ก มีบริการในเส้นทางหมวด 4

รถมาตรฐาน 4 (ข)
หมายถึงรถปรับอากาศ 2 ชั้น มีระวางที่นั่งชั้นบน 36-40 ที่นั่ง ระวางที่นั่งชั้นล่าง 8-12 ที่นั่ง สามารถปรับเอนได้ 70 องศา มีห้อง สุขภัณฑ์ มีบริการอาหารเครื่องดื่มและพนักงานต้อนรับประจำรถโดยสาร
Posted by: tuk, February 19, 2006, 9:47pm; Reply: 33
ขอบคุณคุณ A330 มากๆครับ
Posted by: Leadership, February 20, 2006, 1:34pm; Reply: 34
ขอบคุณมากครับ
Posted by: CNXek, February 20, 2006, 4:38pm; Reply: 35
ขอบคุณครับ

ไม่ได้ใช้บริการรถทัวร์มานาน ๆๆๆๆๆๆ มากแล้ว
รู้สึกว่า พัฒนาไปเยอะเลยครับ
คงเป็นเพราะโดน low fare airline แย่งลูกค้าไปบางส่วน
Posted by: porinter, February 21, 2006, 1:12am; Reply: 36
ขอบคุณครับ .... เดี๋ยวนี้รถทัวร์น่านั่งนะครับ แข่งกันพัฒนาน่าดูเลยอ่ะ
Posted by: aomcanfly, February 24, 2006, 5:10pm; Reply: 37
หูยยย นิววิริยะ เชียงใหม่ หรูกว่า นิววิริยะ ลำปางมากมายคับ นี่พึ่งนั่งล่าสุดก็ 2 อาทิตย์ก่อนเอง
Posted by: kift, February 24, 2006, 8:25pm; Reply: 38
ขอบคุณคร๊าบบ
Posted by: moonui, February 24, 2006, 11:30pm; Reply: 39
จะมาบอกว่า นิววิริยะ ไปลำปางก็มีมีรถสองชั้น เหมือนรถเชียงใหม่เลย เห็นเมื่อวันก่อนน่ะ
Posted by: server man, February 25, 2006, 11:14am; Reply: 40
อยากให้ที่ยะลาของผมีวิ่ง 2 ชั้นบ้างจังเลย
เพราะนั่งแต่ 24 ที่นั่ง ตัวสูงขยาวนั่ง ธรรมดาไม่ไหว
เมื่อยมากเลยกว่าจะถึง
Posted by: JeAlOuSy, March 1, 2006, 10:25am; Reply: 41
สวยงานมากครับบนรถ ขอบคุณครับ
Posted by: Siwakun, January 27, 2007, 8:20pm; Reply: 42
Scannia ตัวแรง K124EB ซะด้วย
Print page generated: December 22, 2014, 6:13am