ขอรายงานข่าวบ้าง: TG790 ลงจอดฉุกเฉินที่ Alaska

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  เสวนา...ภาษาคนบ้าการบิน (Flight Mania)  /  ขอรายงานข่าวบ้าง: TG790 ลงจอดฉุกเฉินที่ Alaska
Posted by: Marty, June 23, 2005, 10:01pm
ขอรายงานข่าวบ้างนะครับ :) TG790 เส้นทาง BKK-JFK ลงจอดฉุกเฉินที่ Anchorage, Alaska มีรายละเอียดดังนี้

การบินไทยชี้แจงกรณีผู้โดยสารบนเที่ยวบินที่ ทีจี 790 เส้นทาง กรุงเทพฯ-นิวยอร์ก  

ตามที่สื่อมวลชนได้เผยแพร่ข่าวกรณีผู้โดยสารบนเที่ยวบินที่ ทีจี 790 วันที่ 19 มิถุนายน 2548 เส้นทาง กรุงเทพฯ-นิวยอร์ก ต้องลงจอดฉุกเฉินที่ท่าอากาศยานแองเคอเรจ (Anchorage) รัฐอลาสก้า ประเทศสหรัฐอเมริกา เพื่อนำผู้โดยสารที่ป่วยกระทันหันบนเครื่องบินส่งโรงพยาบาลนั้น ฝ่ายสื่อสารวิสาหกิจและประชาสัมพันธ์ บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) ขอเรียนชี้แจงข้อเท็จจริงเพิ่มเติม ดังนี้

1.เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน 2548 เที่ยวบินที่ ทีจี 790 เส้นทาง กรุงเทพฯ-นิวยอร์ก ต้อง ลงจอดฉุกเฉินที่ท่าอากาศยานแองเคอเรจ (Anchorage) รัฐอลาสก้า ประเทศสหรัฐอเมริกา เนื่องจากมีผู้โดยสารบนเครื่องบิน คือ นายแพทย์เกริกไกร หะซะนี ซึ่งได้เคาะเรียก ขอความช่วยเหลือจากในห้องน้ำ เมื่อพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินงัดประตูเพื่อเปิดเข้าไป จึงพบนายแพทย์เกริกไกรนอนอยู่บนพื้น ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ พนักงานต้อนรับบนเครื่องบินจึงแจ้งให้กัปตันทราบ และกัปตันประกาศขอความช่วยเหลือจาก ผู้โดยสารที่มีความรู้ทางการแพทย์ ซึ่งได้รับความช่วยเหลือจากผู้โดยสาร ประกอบด้วย นายแพทย์ 3 ท่าน พยาบาล 1 ท่าน และอาสาสมัคร 1 ท่าน คือ
นพ.ชัยเกียรติ ณ ป้อมเพชร แพทย์ประจำโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์
ผศ.พญ.อธิตา จันทเสนานนท์ จากโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
Dr. Marc Weinberg, MD
Ms. Laura Carroll, R.N. (พยาบาล)
Mr. Scott Yoder (อาสาสมัคร)

ซึ่งทั้งหมดได้ให้ความช่วยเหลือดูแลอาการของนายแพทย์เกริกไกรให้ โดยในเบื้องต้นพบว่าผู้โดยสารมีโรคประจำตัว คือ โรคเบาหวาน และในขณะนั้นได้ตรวจเช็คแล้วพบว่ามีน้ำตาลขึ้นสูงมาก และยังมีอาการของเส้นเลือดในสมองแตกอีกด้วย ซึ่งคณะแพทย์ได้ลงความเห็นว่าควรนำส่งโรงพยาบาลเร็วที่สุด จึงแจ้งให้กัปตันทราบ และกัปตันจึงได้ตัดสินใจนำเครื่องบินลงจอดฉุกเฉินที่ท่าอากาศยานแองเคอเรจ ทั้งนี้ บริษัทฯ ได้ส่งตัวนายแพทย์เกริกไกรเข้ารับการรักษาในห้องไอซียู (ICU) โรงพยาบาล Providence เมืองแองเคอเรจ รัฐอลาสก้า ประเทศสหรัฐอเมริกา

2.หลังจากนั้น บริษัทฯ ได้ติดต่อกับผู้ที่ทำการสำรองที่นั่งให้กับนายแพทย์เกริกไกร คือ คุณจริยา เพชรเงาวิไล ซึ่งเป็นพยาบาล ทำหน้าที่เลขาของนายแพทย์ เกริกไกร ในประเทศไทย ตามหมายเลขโทรศัพท์ที่แจ้งไว้เมื่อทำการสำรองที่นั่ง ซึ่งคุณจริยาฯ ได้ขอบคุณบริษัทฯ ที่แจ้งข่าว และคุณจริยาได้โทรศัพท์แจ้งเลขาและเพื่อนๆ ของคุณหมอที่ประเทศสหรัฐอเมริกาในทันที เนื่องจากคุณหมอมีถิ่นพำนักที่สหรัฐ

3.เรื่องกระเป๋าสัมภาระของผู้โดยสารนั้น การบินไทยจำเป็นต้องนำลงที่สนามบินแองเคอเรจ พร้อมกับผู้โดยสาร เนื่องจากต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบของกรมศุลกากร ประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งห้ามขนส่งกระเป๋าหรือสัมภาระที่ไม่มีผู้โดยสารบนเครื่องบินเป็นเจ้าของเข้าประเทศโดยเด็ดขาด อย่างไรก็ตาม นายอรรถสิทธิ์ ตอเล็บ ผู้จัดการกองบริการลูกค้าของการบินไทย ได้ประสานงานกับนายนิวัฒน์ชัย ปาละกะวงศ์ ณ อยุธยานายสถานี การบินไทยประจำนครนิวยอร์ก เพื่อติดต่อให้ญาติของผู้ป่วยที่นิวยอร์กทราบเกี่ยวกับกรณีดังกล่าว ซึ่งญาติของผู้โดยสารได้รับกระเป๋าสัมภาระเป็นที่เรียบร้อยแล้วที่สนามบิน แองเคอเรจ

ทั้งนี้ บริษัทฯ ได้คำนึงถึงชีวิตและความปลอดภัยของผู้โดยสารเป็นสำคัญ สำหรับในกรณี ดังกล่าวกัปตันได้ตัดสินใจนำเครื่องบินลงจอดฉุกเฉินที่สนามบินที่ใกล้ที่สุด เพื่อรักษาชีวิตของผู้โดยสารอย่างทันท่วงที ถึงแม้ว่าจะทำให้ผู้โดยสารที่อยู่ในเที่ยวบินเดียวกับเสียเวลาในการเดินทาง และการลงจอดที่สนามบินนอกจุดหมายปลายทางนั้น นอกจากจะมีค่าใช้จ่ายต่างๆ เกิดขึ้นเป็นจำนวนมาก

อย่างไรก็ตาม บริษัทฯ ขอแสดงความเสียใจมายังญาติของผู้โดยสาร ซึ่งเสียชีวิตในเวลา ต่อมา ทั้งที่บริษัทฯ ได้พยายามให้การช่วยเหลืออย่างสุดความสามารถแล้ว และขอฝากเรียนชี้แจงไปยัง ผู้โดยสารทุกท่านที่มีโรคประจำตัวที่คาดว่าอาจเป็นอันตรายระหว่างการเดินทางโดยเครื่องบินว่า ควรแจ้งพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินว่าท่านมีโรคประจำตัวอะไร รวมทั้งเตรียมยาหรืออุปกรณ์ทางการแพทย์ให้พร้อม เพื่อที่พนักงานฯ จะได้ช่วยเหลือผู้โดยสารได้ทันท่วยทีหากเกิดเหตุฉุกเฉินบนเครื่องบิน

source: http://www.thaiairways.com/About_Thai/Newsroom/Press_Release/Press_Year_2548/Press0648_wu211.htm

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ
Posted by: ApA, June 23, 2005, 10:33pm; Reply: 1
ขอเเสดงความเสียใจครับ
การบินไทยทำได้ดีมากครับ
Posted by: Gelgoog, June 23, 2005, 11:54pm; Reply: 2
การบินไทยทำได้ดีที่สุดแล้วครับ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของคุณหมอด้วย
Posted by: chaiyon, June 24, 2005, 12:34am; Reply: 3
ขอขแสดงความเสียใจก้บครอบครัวคุณหมอผู้เสียชีวิตครับ สำหรับการบินไทย กับตัน นักบิน ลูกเรือ และท่านต่างๆที่พยายามอย่างสุดความสามารถที่จะช่วยชีวิตคุณหมอเอาไว้ ขอมอบดอกไม้ช่อโตๆให้เลยครับ
ประทับใจมากครับกับการตัดสินใจครั้งนี้ของการบินไทย รักคุณเท่าฟ้าจริงๆ
Posted by: HS-TUA (Guest), June 24, 2005, 1:00am; Reply: 4
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
Posted by: saranboy, June 24, 2005, 1:34am; Reply: 5
เยี่ยมมากครับการบินไทย  และขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยคนครับ  :'(
Posted by: Chainoom, June 24, 2005, 6:40am; Reply: 6
อ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกดีครับ ^^
Posted by: ..K'o'nG.., June 24, 2005, 8:36am; Reply: 7
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตครับ และ ชื่นชมการบินไทย ที่ทำดีทีสุดแล้ว และขาดไม่ได้คือ ลูกเรือทั้งหมดที่ทำงานกันอย่างดีทึ่สุดครับ
Posted by: CNXek, June 24, 2005, 10:27am; Reply: 8
:)
Posted by: Ojarumaru, June 24, 2005, 11:42am; Reply: 9
ชื่นชมการบินไทย และแสดงความเสียใจไปยังญาติๆ ด้วยนะคับ
Posted by: MlCHAEL, June 24, 2005, 12:25pm; Reply: 10
ขอแสดงความเสียใจครับ  :'(  และต้องขอชื่นชมการบินไทยด้วยครับ ที่แจกแจงและติดต่อประสานงานได้อย่างสมบูรณ์แบบมากครับ  :)
Posted by: TG 992, June 24, 2005, 3:34pm; Reply: 11
เสียใจด้วยจริงๆครับ
Posted by: PoMpOmPuRiNmAn, June 24, 2005, 4:48pm; Reply: 12
ขอแสดงความเสียใจอย่างที่สุดเลยครับ..
การบินไทยทำดีที่สุดแล้ว กัปตันก็เยี่ยมมากครับ!!
Posted by: mYcAlLnAmEiSbEaU, June 24, 2005, 4:56pm; Reply: 13
อ่านข่าวนี้แล้วประทับใจการบินไทยมากเลยค่ะ

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณหมอด้วยนะคะ
Posted by: ApA, June 24, 2005, 6:29pm; Reply: 14
การบินไทย  รักคุณเท่าฟ้า <น่าจะเพิ่มขอบเขตนะให้กว่างใกลกว่านี้> สุดยอดจริงๆครับกับการตัดสินใจของลูกเรือโดยเฉพาะกัปตัน
Posted by: 001 JZ Team, June 24, 2005, 7:27pm; Reply: 15
ในเหตการณ์นี้ คือ A340 ใช่เป่าอะครับ
Posted by: Thermodynamics, June 24, 2005, 11:06pm; Reply: 16
ขอแสดงความเสียใจกับท่านที่เสียชีวิตในเหตุการณ์นี้ด้วยนะครับ

ทุกฝ่ายทำดีที่สุดแล้วครับ
Posted by: A330, June 25, 2005, 9:03am; Reply: 17
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
Posted by: porinter, June 25, 2005, 7:02pm; Reply: 18
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ........การบินไทยทำดีที่สุดแล้วครับ ตัดสินใจได้ยอดเยี่ยม
Posted by: TG 992, June 25, 2005, 10:55pm; Reply: 19
เอ่อ ผมมีข้อสงสัยอ่ะครับ

คืองี้ เที่ยวบิน BKK-JFK ของการบินไทยเนี่ยนะ จะบินตรงจากกรุงเทพฯข้ามไปยังเมืองหลวงพระบางของลาว ผ่านเมืองคุนหมิง ประเทศจีน เข้าตอนใต้ของประเทศมองโกเลีย ผ่านรัสเซีย ตรงไปขั้วโลกเหนือ เกาะกรีนแลนด์ และไปสิ้นสุดที่เมือง IQALUIT ประเทศแคนาดา หลังจากนั้นจะแยกออกเป็น 4 เส้นทางตรงไปสู่เมืองชิคาโก โตรอนโต วอชิงตัน ดีซี และนิวยอร์ค ( พยายามนึกภาพแผนที่โลกตามนะครับ )

ที่ผมสงสัยก็คือ ทำไมนักบินจึงตัดสินใจที่จะลงจอดที่แองเคอร์เรจหล่ะครับ ทั้งๆที่เส้นทางการบินก็ไม่ได้บินผ่านเมืองนี้เลย หรือว่าช่วงที่เกิดเหตุเป็นช่วงที่บินอยู่แถวๆไซบีเรีย แล้วไม่มีสนามบินให้ลงจอด ก็เลยเลี้ยวขวาไปจอดที่เองเคอร์เรจแทน ถ้าเป็นเส้นทางบิน กรุงเทพ-แอลเอแบบบินตรงจะไม่สงสัยเลยครับ เพราะเส้นทางนั้นผ่านใกล้ๆเมืองนี้อยู่แล้ว

ถ้ายังไงก็เอารูปไปดูก็ได้อ่ะครับ ผิดถูกยังไงช่วยบอกด้วยครับ สงสัยจริงๆ

Posted by: TG 992, June 25, 2005, 11:01pm; Reply: 20
BKK-LAX ครับ
Posted by: LIVERPOOL_FC, June 26, 2005, 10:47am; Reply: 21
ขอแสดงความเสียใจด้วยคนครับ...แล้วก็ คนไทยช่วยกันได้อยู่แล้วเนอะ..
Posted by: Marty, June 26, 2005, 12:19pm; Reply: 22
เส้นทางบินจริง ๆ ไม่จำเป็นต้องบินตาม Great Circle Map ที่น้อง TG 992 เอามาโพสต์ครับ
ถ้าเส้นทางอื่นมีลมส่งท้าย (Tail wind) ที่ดีกว่า ทำให้ประหยัดน้ำมันในการทำการบินมากขึ้น
กัปตันก็อาจเลือกเส้นทางอื่นในการทำการบินก็ได้ครับ
แต่สำหรับ TG 790 นี้ไม่แน่ใจว่ามีประเด็นเรื่องพยายามหลีกเลี่ยงขั้วโลกด้วยหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจครับ
Posted by: jackie (Guest), June 26, 2005, 7:58pm; Reply: 23
อ่านใน pantip แล้วเหมือนครอบครัวของผู้เสียชีวิตไม่ค่อยพอใจเลยอ่ะ
ยังงัยกันแน่ แต่ที่อ่านนี่ Jackieว่า กัปตันและลูกเรือก็ทำดีที่สุดแล้วนะคะ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะทั้งครอบครัวผู้เสียชีวิตและการบินไทยด้วยค่ะ
Posted by: Lufthansa, June 26, 2005, 8:55pm; Reply: 24
นี่ค่ะ เส้นทางการบินของ TG ตรงไปนิวยอร์ค
Posted by: vicky_girl, June 27, 2005, 1:03am; Reply: 25
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ  
อ่านแล้วรู้สึกตื้นตัน
-ในความรับผิดชอบของ TG และลูกเรือ
-น้ำใจของคุณหมอ 3 ท่าน + คุณพยาบาล และอาสาสมัคร
Posted by: Marty, June 27, 2005, 7:03am; Reply: 26
แหะ แหะ map ที่คุณ pamaxbravo เอามาจาก tools ของ star alliance นั้นก็มาจาก great circle mapper เหมือนกันครับ
ซึ่งอย่างที่บอกไว้ กัปตันในแต่ละ flight อาจจะพิจารณาบินเส้นทางต่าง ๆ กันออกไปได้
ขึ้นอยู่กับกระแสลมในขณะนั้นครับ
Posted by: kabdak (Guest), June 27, 2005, 3:40pm; Reply: 27
การตัดสินใจของกัปตันครั้งนี้ถูกต้องที่สุดครับ นี่แหละการบินไทย รักคุณเท่าฟ้า
Posted by: Jk, June 28, 2005, 11:49pm; Reply: 28
ยืนยันว่า TG790 บินผ่านตอนบนของ Alaska ดูแผนที่เป็นระยะๆ ตอนแรกเห็นผ่านเวียงจันทร์ ฮานอย แล้วก็ปักกิ่ง ต่อมาหลับๆตื่นๆ Harbin Khabarovsk Magadan แล้วก็มาอยู่เหนือ Alaska เข้าแคนาดาตอนบน อ่าวHudson มาเรื่อยๆจนถึง นิวยอร์กซิตี้ คงต้องดูจากลูกโลก ส่วนขากลับไม่รู้  
Print page generated: December 12, 2018, 9:32am