ภูเก็ต-กรุงเทพ "วันทูโก" เที่ยวค่ำ กับ ยุ่งชะมัด

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง  /  One-Two-GO Airlines  /  ภูเก็ต-กรุงเทพ "วันทูโก" เที่ยวค่ำ กับ ยุ่งชะมัด
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:41am
ถึงกรุงเทพซะดึกเลยนะวันทูโก .... [ประสบการณ์บินกลับจากภูเก็ต 655 บาทกับวันทูโก]
สวัสดีอีกครั้งครับทุกๆ ท่าน พอดีวันนี้ผมพอมีเวลาว่างก็ตั้งกระทู้รีวิวให้เสร็จๆ เลยดีกว่า อิอิ....

ก็หลังจากที่ได้ตะลุยเขาหลักมาแล้ว (เล่นเอาผมรู้สึกไม่ค่อยสบายเลย เพราะว่าโดนฝน...ตอนที่พิมพ์กระทู้นี้อยู่ก็ยังเป็นหวัดครับ) .... ผมก็ต้องเดินทางกลับกรุงเทพแล้ว ด้วยวันทูโก ที่จองไว้ในงานวันธรรมดาที่ไม่ธรรมดาที่ผ่านมา

วันเดินทาง : วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2547
เที่ยวบิน : OX266 (เที่ยวบินราคาพิเศษ)
เวลาออกเดินทางตามตารางบิน : ออกจากภูเก็ต 20.10 น. ถึงกรุงเทพ 21.30 น.
เวลาออกเดินทางจริง : ออกจากภูเก็ต 21.30 น. ถึงกรุงเทพ 23.00 น.
เวลาบินบนอากาศ : 1 ชั่วโมง 9 นาที (69 นาที)
เลขที่นั่ง : 41C ทางฝั่งซ้ายของเครื่องบิน
เครื่องบิน : โบอิ้ง 747-300 รหัสทะเบียนเครื่องบิน HS-UTK ลำใหม่ที่สุดที่โอเรียนท์ไทยมีอยู่ครับ
ค่าโดยสาร : 655 บาท (โปรโมชั่น)

ผมมาถึงสนามบินภูเก็ต เวลา 19.15 น. ครับ (ออกจากตัวเมืองภูเก็ต 18.30 น.) ....

ถ้าหากว่าท่านใดจะมาขึ้นเครื่องที่สนามบินภูเก็ต แต่ไม่มีรถมา และไม่ได้เดินทางกับทัวร์ สามารถมาขึ้นรถตู้ไปสนามบินได้ที่ถนนสุรกุลครับ ค่าโดยสารท่านละ 80 บาทครับ .... ไม่แน่ใจว่ารถออกถี่เท่าไหร่น่ะครับ

Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:44am; Reply: 1
เมื่อถึงสนามบิน นำกระเป๋าผ่านเครื่องสแกนเสร็จ ก็ต้องตะลึงกับคิวที่ยาวเหยียด(อีกแล้วครับท่าน)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:45am; Reply: 2
คือวันนี้ผมเองก็ทำใจมาแล้วว่าจะต้องเจอกับคิวยาวๆ แน่ๆ

เพียงแป๊บเดียว ก็มีคนต่อคิวด้านหลังผมเป็นแถวยาวเลยล่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:46am; Reply: 3
วันนี้เปิดอยู่ 3 เคาน์เตอร์ครับ แต่ผู้โดยสารก็มี 400 กว่าคน
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:51am; Reply: 4
ใกล้ถึงคิวผมแล้ว

พอดีผมได้ถามพี่พนักงานคนที่อยู่กลางภาพนี้ เขาก็ตอบว่า "ผมคิดว่าเราทำงานได้เร็วแล้วนะครับ แต่ผู้โดยสารก็เยอะจริงๆ ผมก็เข้าใจครับว่า ถ้ารอนานๆ แล้วจะหงุดหงิด"
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:52am; Reply: 5
ป้ายประกาศเด่นชัดเลยนะครับ

เหอๆๆ ... รู้แน่ชัดแล้วว่าถึงกรุงเทพดึกแน่นอน เพราะเครื่องบินที่มาจากฮ่องกงมาถึงช้าน่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:52am; Reply: 6
วันนี้รู้สึกแปลกๆ นะครับ คือเขาไม่ได้เลือกที่นั่งจากคอมพิวเตอร์ แต่ใช้วิธีเลือกจากกระดาษแทน คือพนักงานก็จะต้องไปถามเคาน์เตอร์ข้างๆ ตลอดว่าตรงนี้มีคนนั่งหรือยัง...

อืมม คือเธอเองก็ไม่ได้เปิดโอกาสให้ผมเลือกที่นั่งหรอกครับ ผมเองนั่งตรงไหนก็ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าได้นั่งตรงริมหน้าต่าง ก็จะมีรูปมาฝากที่ blueplanet มากขึ้น ก็เท่านั้นเองครับ

สรุปว่าผมเข้าคิวรอเช็คอิน 45 นาทีครับ และตามกำหนดใน boarding pass คือเครื่องจะออกจากภูเก็ต 21.10 น. ล่าช้ากว่ากำหนดเดิม 1 ชั่วโมงครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:54am; Reply: 7
ด้วยความที่เครื่องบินดีเลย์ ก็อยากหาอะไรทำน่ะครับ เห็นมีร้านอินเตอร์เน็ตอยู่ในสนามบิน ผมก็รู้ครับว่าราคาคงไม่น่ารักเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่คิดว่าจะไม่น่ารักขนาดนี้น่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:55am; Reply: 8
ผมก็ออกมาเดินเล่นนอกอาคาร ... อืมม สนามบินภูเก็ตก็สร้างมาได้ 10 กว่าปีแล้ว ... ผมก็นึกถึงตอนที่ผมมาภูเก็ตครั้งแรกด้วยเครื่องบิน(การบินไทย) เมื่อปี 2535 ครับ ... ครั้งนั้นทำให้ผมรู้จักว่า "งวงช้าง" คืออะไร (สมัยนั้นสนามบินเชียงใหม่ยังไม่มีงวงช้างครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:56am; Reply: 9
เข้าห้องผู้โดยสารขาออกล่ะครับ ครั้งนี้มีการตรวจบัตรประชาชนด้วย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:57am; Reply: 10
ตรงปากประตูทางออกขึ้นเครื่อง ผมสังเกตว่ามีเครื่องแบบนี้อยู่ ... ผมเองก็เพิ่งจะเคยเห็นไม่รู้ว่าเป็นอะไร ก็เลยถามพี่ๆ การบินไทยครับ ก็เลยทราบว่า เป็นเครื่องอ่าน boarding pass ซึ่งใช้กับสายการบินไทย ... ปกติสนามบินอื่นๆ ก็ไม่เห็นมีติดไว้เลยน่ะครับ มีติดก็เฉพาะอาคารต่างประเทศเท่านั้น
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:57am; Reply: 11
ใน boarding pass เขียนว่า Gate 4 ครับ และตอนนี้ก็ใกล้เวลา 20.40 น. ซึ่งเป็นเวลาเรียกขึ้นเครื่องแล้ว ... ผู้โดยสารก็มารอเข้าคิวกันเป็นแถวยาวเลย ยาวจนถึงเครื่องสแกนตรงทางเข้า ... เจ้าหน้าที่ที่อยู่ตรงนั้นก็เลยตะโกนว่า "ยังไม่ต้องรีบเข้าคิวค่ะ...ยังไม่ประกาศเรียกเลย"
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 2:58am; Reply: 12
"....สายการบินโอเรียนท์ไทยขอเปลี่ยนประตูทางออกขึ้นเครื่อง เป็นประตูหมายเลข 1 ค่ะ"

โห...แถวนี่แตกฮือเลยล่ะครับ เหอๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:00am; Reply: 13
boarding pass ของผมครับ

เห็นวงกลมด้านบนไหมครับ ข้างบนคือเวลาที่ออกตามตั๋ว ส่วนข้างล่างคือเวลาที่ออกใน boarding pass
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:01am; Reply: 14
กำลังจะได้ขึ้นเครื่องแล้ว

เห็นในวงกลมนะครับว่า 21.00 น. ตรงไม่ได้โกหกแต่อย่างไรครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:02am; Reply: 15
วันนี้เป็นเครื่องบิน โบอิ้ง 747-300 HS-UTK ลำที่โอเรียนท์ไทยเพิ่งจะซื้อมาครับ ... ซื้อมาจากสายการบิน KLM และเป็นลำที่อายุน้อยที่สุดครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:03am; Reply: 16
เนื่องจากการจราจรในงวงช้างติดขัดมากๆ ผู้โดยสารส่วนใหญ่ก็เลยเลือกที่จะมาอยู่ในตัวอาคาร และดูเครื่องบินกัน หลายๆ ท่านก็มองๆ ไปดูกัปตัน "กัปตันฝรั่งนี่....เห็นมีคนเดียวเอง" ....
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:04am; Reply: 17
การจราจรติดขัดจริงๆ นะ ในนี่ก็ร้อนด้วย เฮ่อๆๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:05am; Reply: 18
ถึงปากประตูเครื่องบินแล้ว เฮ้... อืมม พอดีข้างหน้ามีผู้โดยสารชาวอาหรับน่ะครับ แล้วกลิ่นตัวค่อนข้างจะ... ผู้โดยสารหลายๆ คนด้านหลังก็บ่นๆ กันว่าไม่น่าตามหลังเขามาเลย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:05am; Reply: 19
สภาพภายในของเครื่องบินลำนี้ ผมคิดว่าดีที่สุดเลยล่ะครับ เพราะเป็นลำรุ่นที่ใหม่กว่าลำอื่นๆ ของโอเรียนท์ไทย เบาะสีน้ำเงิน และการตกแต่งภายในยังคงเป็นแบบ KLM ดั้งเดิมทุกประการ

ที่สำคัญคือ ลำนี้มีจอมอนิเตอร์แสดงข้อมูลการบินด้วยล่ะครับ หน้าจอก็จะสลับมาโชว์ด้วยว่า "KLM" คือรู้เลยครับ เหมือนบินกับ KLM แต่มีแอร์-สจ๊วตโอเรียนท์ไทยมาบริการเลย...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:06am; Reply: 20
คู่มือความปลอดภัยครับ

ยังดูใหม่ๆ อยู่เลย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:07am; Reply: 21
ภาพยนตร์สาธิตวิธีการใช้อุปกรณ์ต่างๆ ....

ลำนี้ไม่มีจอโปรเจคเตอร์ใหญ่ๆ ครับ มีแต่จอเล็กๆ

เที่ยวบินนี้ผู้โดยสารเต็มเกือบทุกที่นั่งครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:07am; Reply: 22
ก่อนที่เครื่องจะทะยานออกจากสนามบินภูเก็ต ก็ปิดไฟมืดอย่างนี้ล่ะครับ เหมือนของแอร์เอเชีย ที่ปิดไฟมืดเช่นกัน

เครื่องก็ทะยานออกจากสนามบิน เวลา 21.37 น. ครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:08am; Reply: 23
เมื่อเครื่องไต่ระดับได้ที่แล้ว ก็เปิดไฟตามปกติ

"สายการบินโอเรียนท์ไทย มีความยินดีที่จะบริการเครื่องดื่มและของว่าง...."
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:09am; Reply: 24
มาแล้วครับ...
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:10am; Reply: 25
เครื่องดื่มก็มีให้เลือกดังนี้ล่ะครับ...

"จะรับอะไรดีคะ... มีน้ำส้ม น้ำโค้ก สไปร์ท และน้ำเปล่าค่ะ"

เที่ยวบินขาเข้ากรุงเทพ จะแจกข้าวอบกรอบครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:11am; Reply: 26
ดังที่เห็นนี้ล่ะครับ ข้าวอบกรอบ กับน้ำส้ม
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:12am; Reply: 27
เฮ่อๆๆ มีเรื่องที่อยากจะเล่าเพิ่มเติมครับ ไม่ได้เกี่ยวกับการให้บริการของสายการบินแต่อย่างไร....

คือคนที่นั่งข้างๆ ผมน่ะสิครับ เฮ่อๆๆ ตอนแรกผมก็คิดว่า ผู้ชาย 2 คนที่นั่งด้านชิดริมหน้าต่างคงไม่รู้จักกันมั้ง ... แต่ผมคิดผิด ผมเริ่มเห็นคนที่นั่งข้างผมเขาลูบๆ(ไล้?) หัวเข่าของคนที่นั่งริมหน้าต่าง???? อะไรกันนี่ คือว่าไม่ใช่แตะแบบเพื่อนสะกิดกันนะครับ .... แล้วเขาก็ไปซบไปคุยกันอ่ะ ... คือทำอะไรก็ไม่เกรงใจผมเลย (ผมนั่งริมทางเดิน) ... คือถ้าเป็นคู่หนุ่มสาวผมก็คงจะชำเลืองไปดูบ้างแหล่ะ (อิอิ) แต่แบบนี้ผมรับไม่ได้ .... เฮ่อๆๆ ผมก็คิดอยากจะย้ายที่หนีแล้ว แต่ย้ายไม่ได้เพราะที่นั่งเต็มหมด

เฮ้อ .... เครื่องจะถึงกรุงเทพแล้วล่ะครับ เครื่องต้องบินวนอ้อมก่อนไปตั้งหลักแถวๆ ก่อนถึงรังสิตอ่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:13am; Reply: 28
แล้วตามธรรมเนียมของสายการบินโอเรียนท์ไทย ก็จะมีการไหว้ขอบคุณผู้โดยสารทุกครั้งครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:14am; Reply: 29
เครื่องบินก็ได้ร่อนลงจอดที่สนามบินดอนเมืองเรียบร้อย ขณะนี้เวลา 22.53 น. ครับ

เครื่องบินไปจอดตรงลานจอดด้านนอก(อันไกลโพ้น) แต่ด้วยความที่ว่า รถที่มารับมีแค่ 2 คันก็เลยต้องค่อยๆ ทยอยขนผู้โดยสาร... ผู้โดยสารที่อยู่บนเครื่องก็เริ่ม complain แล้ว ... ผมเองก็ได้ยินมาเข้าหูว่า "สายการบินนี้ไม่มีความพร้อมเลย" .... และผู้โดยสารหลายๆ คนก็เริ่มง่วงกันแล้ว (เด็กๆ สะลึมสะลือ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:14am; Reply: 30
ถ่ายให้เห็นที่นั่งนะครับ ผมคิดว่าที่นั่งบนเครื่องบินลำนี้นั่งสบายที่สุดเลย ... และคิดว่าเครื่องบินลำนี้น่าจะดีที่สุด เสียแต่ว่า การบินบนอากาศบางช่วงมีเสียง mechanical ค่อนข้างดัง จนหลายๆ คนทักครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:15am; Reply: 31
การจัดที่นั่งก็เป็นแบบ 3-4-3 เหมือนลำอื่นๆ น่ะครับ แต่สภาพภายในดูใหม่กว่ามากๆ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:16am; Reply: 32
ผมได้ขอพี่สจ๊วตขึ้นไปดูชั้นบน (ระหว่างรอขึ้นรถไป terminal) ก็ได้เห็นว่าชั้นบนเป็นชั้น business ดูดีมากๆ เลยล่ะครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:17am; Reply: 33
พี่ๆ แอร์-สจ๊วต ของสายการบินนี้ .... ถึงแม้ว่าเครื่องบินจะดีเลย์เท่าไหร่ ก็ไม่ได้ค่าตอบแทนอะไรเพิ่มเติม ... จะผิดจากสายการบินอื่นๆ ที่ถ้าเครื่องบินดีเลย์มากๆ ก็จะมีค่าตอบแทนเพิ่มเติมด้วยครับ

พี่แอร์ฯ บอกว่าเครื่องบินดีเลย์มาตั้งแต่เช้าแล้วล่ะครับ ตั้งแต่ออกจากกรุงเทพ-ภูเก็ต-ฮ่องกง เลย
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:18am; Reply: 34
การขนส่งกระเป๋าวันนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพราะที่นี่คือดอนเมือง กระเป๋าก้ได้รับเร็วครับ
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:19am; Reply: 35
รูปสุดท้ายแล้วล่ะครับ ... คนมากมายๆ คนที่มารอรับก็เหลือน้อยแล้วล่ะครับ เพราะถ้าให้รอตั้งแต่ 3 ทุ่มครึ่งคงรอกันนานเกินไป ... ผู้โดยสารหลายคนก็เลยมาเรียกแท๊กซี่กันซะเป็นส่วนใหญ่

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมาจนจบครับ

...และเดือนกรกฎาคมนี้ สายการบินนกแอร์ก็จะได้เปิดให้บริการแล้ว และเตรียมพบกับรีวิวนกแอร์ได้นะครับ (คือถ้าเปิดให้บริการ 20 กค. ผมคงได้เดินทางไปเชียงใหม่ 21 กค. ล่ะครับ)
Posted by: Yoong_Cha_MuD, December 11, 2004, 3:22am; Reply: 36
นี่คือความเห็นหนึ่ง ... ผมที่อ่านแล้วน้ำตาไหลเลย ... เสียใจมากนะครับ ถ้าคิดงี้ไม่ต้องโพสต์ก็ได้นะ

"จะบ้าหรือไง บ่นอยู่ได้ จ่ายแค่ราคาข้าวแกงแต่จะกินสเต็กเลยหรือ สำเหนียกด้วยว่าราคาแค่ 600 ถ้าอยากสบายก็ไปโน้น..การบินไทย รู้ๆอยู่ว่ามัน lowcost lowservice lowconvenience ก็ยังจะบ่น อยากจะสมน้ำหน้า "

จากคุณ : V - [ 2 ก.ค. 47 10:59:53 A:210.4.136.34 X: ]

++++ถ้าเป็น porinter โดนล่ะน้า สงสัยเป็นฟืนเป็นไฟกลายเป็นเป้าแน่ๆ อิอิ++++
Print page generated: November 27, 2014, 10:50pm