HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
ร่วมรำลึก 1 ปี การมาและจากไป AIR PHOENIX
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Aviation Center : ศูนย์ข้อมูลการบิน    เสวนา...ภาษาคนบ้าการบิน (Flight Mania)  ›  ร่วมรำลึก 1 ปี การมาและจากไป AIR PHOENIX

ร่วมรำลึก 1 ปี การมาและจากไป AIR PHOENIX  This thread currently has 9,806 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
djpang
April 30, 2009, 6:59pm Report to Moderator Report to Moderator

Checking-In Member

ลงโฆษณาที่นี่
[/b]
สวัสดีครับ วันนี้เป็นวันที่่ 30 เมษายน 2552 วันพรุ่งนี้คือ 1 พฤษภาคม ซึ่งถือเป็นวันครบรอบการเริ่มบินเที่่ยวบินแรกของสายการบิน AIR PHOENIX ในเส้นทางกรุงเทพ - แม่สอด ซึ่งในเที่ยวบินปฐมฤกษ์ผมได้มีโอกาสไปต้อนรับที่สนามบินแม่สอดด้วยครับ เลยเก็บภาพบรรยากาศมาฝากกันครับ

[b]ขออนุญาตนำเสนอข้อมูลอย่างคร่าวๆ ของสนามบินแม่สอดกันนะครับ

ท่าอากาศยานแม่สอดเป็นท่าอากาศยานแห่งหนึ่งในความรับผิดชอบของกรมการขนส่งทางอากาศ(กรมการบินพาณิชย์) ตั้งอยุ่สุดชายแดน ไทย-พม่า ทางด้านตะวันตกของประเทศไทยห่างจากตังอำเภอแม่สอด 4 กิโลเมตร โดยใช้ Location ว่า VTPM

ทางวิ่ง
-กว้าง 30 เมตร ยาว 1500 เมตร (สั้นมาก ๆ ๆ)
-ทางวิ่ง 09 และ 27

ลานจอด
-มี 1 แห่ง กว้าง 60 เมตร ยาว 180 เมตร
-พื้นผิวเป็น ASPHALT

พื้นที่มีทั้งหมด 673 ไร่เศษ

เอาละครับ โหมโรงกันมาพอประมาณเรามาเริ่มกันเลยครับ
เช้าของวันที่ 1 พฤษภาคม 2551 ตื่นขึ้นมาด้วยความสดชื่นเพราะวันนี้ผมจะมีโอกาสได้ไปต้อนรับสายการบิน AIR PHOENIX ซึ่งจะเปิดบินเป็นเที่ยวบินปฐมฤกษ์เที่ยวแรก แต่ทว่าสภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยเลย เพราะท้องฟ้ามีเมฆมาก อากาศครึ้มและมีหมอกลงบาง ๆ สักพักผมได้รับข้อความ SMS จากน้าผมซึ่งไปเตรียมงานที่สนามบินแล้วว่า เลื่อนกำหนดการมาถึงจาก 9 โมงเช้าเป็น 13.00 น   โอ้โห....เอาละซิ นี่แค่วันแรกนะนี่(คิดในใจ) ประมาณ 10.00 น ผมเดินทางไปสนามบินคับเพราะต้องไปช่วยเตรียมงานนิดหน่อย นี่รูปแรกครับ(ถ่ายจากมือถือ)จะเห็นว่าสภาพท้องฟ้ามีเมฆค่อนค่างมาก นี่ขนาด 10 โมงเช้าแล้วนะเนี๊ย  

Attachment: เริ่มที่สนามบิน1_3774.jpg
Size: 89.46 KB

Logged Offline
Private Message Private message
djpang
April 30, 2009, 7:10pm Report to Moderator Report to Moderator

อ่าว..รูปไม่ติดซะง้าน

Attachment: at_the_airport_4574.jpg
Size: 89.46 KB

Private Message Private message Reply: 1 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:15pm Report to Moderator Report to Moderator

หลังจากไปปล้นกล้องเค้ามา...อิอิ เลยได้ภาพที่สนามบินอีกภาพครับ ถ่ายไป รอไป
วันนี้ทั้งนักข่าวและสื่อมวลชนมารอรับกันมากมายเลยครับ....รวมทั้งสถานีวิทยุคลื่นดังของอ.แม่สอดก็มาด้วย

Attachment: at_the_airport2_6163.jpg
Size: 73.65 KB

Private Message Private message Reply: 2 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:18pm Report to Moderator Report to Moderator

หลังจากหลับไปแล้ว 5 งีบ(ล้อเล่นนะครับ) ได้ยินเสียงเเล้วครับ วันนี้ Land ทาง 27 ครับ YS -11 ของ AIA PHOENIX ลำนี้ซื้อมาจากฟิลลิปปินส์ครับตอนนี้ผู้คนออกไปรอที่ลานจอดแล้วครับ

Attachment: arrive_1246.jpg
Size: 68.71 KB

Private Message Private message Reply: 3 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:20pm Report to Moderator Report to Moderator

Taxi เข้ามาแล้วครับ ลำนี้ทะเบียน HS-APA ครับ ลายน้อยกว่าที่ผมคิดไว้แหะ

Attachment: taxi_2603.jpg
Size: 48.52 KB

Private Message Private message Reply: 4 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:25pm Report to Moderator Report to Moderator

ป้ายต้อนรับมากมายครับ

Attachment: many_people_4868.jpg
Size: 89.16 KB

Private Message Private message Reply: 5 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:26pm Report to Moderator Report to Moderator

advertisements

อีกซักป้ายครับ...

Attachment: many_people_2_7210.jpg
Size: 97.32 KB

Private Message Private message Reply: 6 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:26pm Report to Moderator Report to Moderator

จอดปุ๊บก็โดนรุมแล้วครับ พอ CEO ของบริษัทเดินลงมาผู้ว่าราชการจังหวัดก็คล้องพวงมาลัยให้ครับ

Attachment: welcome_4297.jpg
Size: 75.60 KB

Private Message Private message Reply: 7 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:27pm Report to Moderator Report to Moderator

กับตัน และนักบินก็ได้พวงมาลัยเหมือนกันนะครับ

Attachment: welcome_pilot_9061.jpg
Size: 78.57 KB

Private Message Private message Reply: 8 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:29pm Report to Moderator Report to Moderator

จากนั้นก็ถ่ายรูปร่วมกันหน้าเครื่องครับ....เห็นผมรึป่าวครับ
ปล.ก็ถือกล้องถ่ายรูปอยู่นี่ไง ....อดถ่ายรูปเลย

Private Message Private message Reply: 9 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:30pm Report to Moderator Report to Moderator

จากนั้นจึงเข้าไปแถลงข่าวด้านในอาคารครับ...คนอัดแน่นเต็มห้องเลย

Attachment: speak_7344.jpg
Size: 77.06 KB

Private Message Private message Reply: 10 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:32pm Report to Moderator Report to Moderator

คุณลุงคนนี้ถามได้ใจมากครับ
ลุง : ทำไมอ่านว่า ฟินิกส์ครับทั้งๆที่เขียนว่า Phoenix ??
CEO : เออ.....????
ทำเอาคนทั้งห้องขำก๊ากเลยครับ  

Attachment: mr_daeng_4840.jpg
Size: 68.55 KB

Private Message Private message Reply: 11 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:33pm Report to Moderator Report to Moderator

บรรยากาศภาพในห้องแถลงข่าวครับ...

Attachment: audience_5867.jpg
Size: 80.06 KB

Private Message Private message Reply: 12 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:33pm Report to Moderator Report to Moderator

สื่อมวลชนมาร่วมถ่ายทอดสดบรรยากาศครับ....แอบบติดผมด้วย

Attachment: working_9718.jpg
Size: 70.43 KB

Private Message Private message Reply: 13 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:35pm Report to Moderator Report to Moderator

หลังจากให้น้าคลองกล้องได้ไม่นาน...โดนผมปล้นมาอีกแล้วครับท่าน
นี่แหละครับ ไฮไลท์ ของงานนี้ แอร์ครับ มากันหลายคนเลย

Attachment: air_659.jpg
Size: 75.19 KB

Private Message Private message Reply: 14 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:36pm Report to Moderator Report to Moderator

จากนั้นกับตันจึงพากันขึ้นไปสำรวจบนเครื่องบิน ส่วนผม อด ครับ อด.....เพราะต้องทำงาน ไม่เอา ไม่ยอม ๆ ๆ  >

Attachment: see_airplane_4264.jpg
Size: 83.37 KB

Private Message Private message Reply: 15 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:38pm Report to Moderator Report to Moderator

หลังจากนั้นก็เปิดโอกาสให้เที่ยวชมรอบๆเครื่องบินครับ .... นี่แหละครับโฉมหน้ากับตันและนักบิน(ทำไมเยอะจังหว่า)รึว่ามีสจ๊วตด้วย

Attachment: pilot_7115.jpg
Size: 61.58 KB

Private Message Private message Reply: 16 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:39pm Report to Moderator Report to Moderator

ยังตามตื้อไม่หยุดครับ......แอร์อยู่ไหน .... ไปที่นั่น 555+  

Attachment: air2_5257.jpg
Size: 82.05 KB

Private Message Private message Reply: 17 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:40pm Report to Moderator Report to Moderator

อีกภาพ ๆ ซูม ครับ ซูม ...

Attachment: air1_6041.jpg
Size: 85.37 KB

Private Message Private message Reply: 18 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:41pm Report to Moderator Report to Moderator

คุณ Richard ครับเป็นนักข่าว BBC  ว้าว....มาทำข่าวด้วยหรือนี่

Attachment: bbc_6734.jpg
Size: 69.66 KB

Private Message Private message Reply: 19 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:44pm Report to Moderator Report to Moderator

จะบินกลับแล้วครับ....เที่ยวนี้ยังไม่มีผู้โดยสารครับเพราะจะบินเชิงพาณิชย์จริงๆคือวันที่ 15 พฤษภาคมครับ..
ปล.แต่เค้าเปิดให้แขก VIP ขึ้นเครื่องไปกรุงเทพได้ ฟรี เลยครับ แหม๋ถูกยิ่งกว่าโปร 0 บาทอีกนะนี่

Attachment: photo_with_plane_6491.jpg
Size: 69.39 KB

Private Message Private message Reply: 20 - 47
djpang
April 30, 2009, 7:55pm Report to Moderator Report to Moderator

หลังจากถ่ายรูปร่วมกันก็บินกลับครับ.....ส่วนผมยังคงต้องทำงานต่อไป
สรุปนะครับ
1 พฤษภาคม  เปิดบินเที่ยวแรก
15 พฤษภาคม  เปิดบินเชิงพาณิชย์เที่ยวแรกในราคา เที่ยวละ 2500 บาท สะสมไมล์ได้ด้วยครับ ไป-กลับรวม 10 เที่ยว บินฟรี 1 เที่ยวครับ
31 พฤษภาคม ยกเลิกเที่ยวบินกรุงเทพ - แม่สอด เนื่องจากปัญหาด้านราคาน้ำมัน แต่ขอบอกว่าเรื่องของผู้โดยสารไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะเที่ยวหนึ่ง ๆผดส.เกือบเต็มครับ
รวมเวลาที่สายการบินนี้ยู่กับชาวแม่สอด   1   เดือนพอดีเลยครับ

สุดท้ายนี้ผมขอจบรีวิวเพียงเท่านี้นะครับ ถึงเเม้ว่าจะเป็นรีวิวสั้น ๆแต่ก็ถือว่าเป็นการรำลึกก็แล้วกันนะครับ ว่าครั้งหนึ่งเรามีสายการบินนี้ในท้องฟ้าเมืองไทยของเราภายใต้สโลแกน Truly Regional  Airlines และพวกเราชาวแม่สอดยังคงรอคอยสายการบินมาเปิดให้บริการอยู่นะครับ
ปล.ข่าวดีว่าสายการบิน PB AIR ติดต่อมาทางจังหวัดแล้วว่าจะมาเปิดเส้นทางนี้ครับ ยังไงก็เร็วๆนะครับ
สวัสดีครับ
Private Message Private message Reply: 21 - 47
memphis_ku
April 30, 2009, 8:08pm Report to Moderator Report to Moderator

marry me fly free
Business Class
ร่วมระลึกถึงด้วยครับ เป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ กลับมาบินได้อีกนะครับ อยากใช้บริการบ้าง ขอบคุณครับสำหรับรูป
Private Message Private message Reply: 22 - 47
parararaline
April 30, 2009, 8:27pm Report to Moderator Report to Moderator

Standby Member
แล้วจะกลับมาบินไหม
Private Message Private message Reply: 23 - 47
boeing747
April 30, 2009, 9:33pm Report to Moderator Report to Moderator

Boarding Member
รีบๆกลับมานะค้าบ
Private Message Private message Reply: 24 - 47
DODO_MD11
April 30, 2009, 10:13pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกใหม่กิ๊ก
ตอนนี้ทาง PB Air จะเปิดเส้นทางแม่สอด โดยขอเช่าเครื่อง ATR-72 จากการบินไทย ครับ

Private Message Private message Reply: 25 - 47
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555