HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
สงสัยเกี่ยวกับการ "เที่ยวคนเดียว" ช่วยตอบหน่อยค่ะ
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Travel Center :: ศูนย์ข้อมูลการท่องเที่ยว    เสวนา...การท่องเที่ยวและการเดินทาง  ›  สงสัยเกี่ยวกับการ "เที่ยวคนเดียว" ช่วยตอบหน่อยค่ะ

สงสัยเกี่ยวกับการ "เที่ยวคนเดียว" ช่วยตอบหน่อยค่ะ  This thread currently has 3,260 views. Print Print Thread
1 Pages 1 Recommend Thread
fai
October 3, 2008, 10:41am Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน

ลงโฆษณาที่นี่
พอดีมีเพื่อนต่างชาติจุดประเด็นขึ้นมาว่าทำไมคนไทยไม่ค่อยไปเที่ยวคนเดียว (เน้นเที่ยวต่างจังหวัด ต่างประเทศ ห้างไม่เอา) เพราะสำหรับต่างชาติเค้าคิดว่าเป็นเรื่องปกติมากเลย...นั่นสิ...เลยสงสัยและอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนที่ได้อ่านกระทู้นี้ตอบคำถามข้อที่ 1 กันหน่อยค่ะ (อยากรู้ว่าจะมีกี่คนที่เที่ยวคนเดียว)

1.เคยไปเที่ยวคนเดียวมั้ย

สำหรับคนที่เคยเที่ยวคนเดียว
2.ท่านเคยไปเรียนหรือใช้ชีวิตที่เมืองนอกหรือไม่

สำหรับคนที่ไม่เคยเที่ยวคนเดียว
3.เคยคิดอยากเที่ยวคนเดียวมั้ย
4.อารมณ์ไหนถึงอยากเที่ยวคนเดียว
5.และเหตุผลใดที่ทำให้ท่านไม่อยาก/ไม่เคยเที่ยวคนเดียว

ความเห็นอื่นๆ นอกเหนือจากคำถามเหล่านี้ยินดีอ่านค่ะ อยากนู้อยากเห็นมาก ขอบคุณทุกๆคนค่ะที่เข้ามาอ่าน
Logged Offline
Private Message Private message
memphis_ku
October 3, 2008, 10:56am Report to Moderator Report to Moderator

marry me fly free
Business Class
ผมก็เป็นคนหนึงที่ชอบไปเที่ยวคนเดียวบ่อยๆๆเพราะมีหลายหลายสาเหตุ เช่น  ชอบเที่ยวแบบลุยแต่เพื่อนที่มีส่วนมากเป็นพวกชอบเที่ยวแบบสบายๆ หรือการไปเที่ยวคนเดียวมันตัดสินใจอะไรง่ายๆนิสัยคนไทยหลายๆคนเป็นพวกแบบว่าพอถามก็ตอบว่าอะไรก็ได้ อะไรก็ไปแต่พอจะไปไม่เอาแบบนี้ไม่เอาแบบนั้น ผมก็ไปเที่ยวคนเดียวบ่อยครับทั้งในและต่างประเทศแต่ด้วยความเป็นผู้ชายมันจะปลอดภัยมากกว่าผู้หญิงที่ไปคนเดียวครับก็เลยไม่เกิดไรขึ้นและเพื่อนหรือมิตรภาพก็หาได้ตลอดเส้นทางการเดินทางครับ
Private Message Private message Reply: 1 - 23
arq
October 3, 2008, 11:17am Report to Moderator Report to Moderator

Arq อ่านว่า อาร์ค ไม่มีคำแปลคับ
Premium Memberships
Quoted from fai

เที่ยวคนเดียวบ่อยมากครับ

เหตุผลคือผมเป็นคนที่คิดเร็ว ตัดสินใจเร็ว และบางครั้งมีเวลาเที่ยวไม่มาก หากผมมัวแต่รอเพื่อน มันจะช้าไป
และงานที่ทำ เป็นงานที่จะต้องทะเลาะตบตีกับคนตลอดเวลา บางครั้ง ผมไม่อยากเจอคนที่รู้จักผมแล้ว ผมอยากเจอเพื่อนใหม่ๆ ที่มีความแตกต่างกับผมอย่างสุดขั้ว

แต่ก่อนที่จะทำอย่างนั้น ต้องถามตัวเองก่อนว่า พร้อมที่จะอยู่กับตัวเองได้หรือเปล่า บางคนทำได้ บางคนทำไม่ได้ ผมน่ะ บางครั้งถึงกับโยนนาฬิกาทิ้งไว้บ้าน ปิดมือถือ เที่ยวโดยไม่สนใจกับเวลาและตารางใดๆ หิวก็กิน ง่วงก็นอน ซึ่งมันสุดขั้วเกินไป อย่าว่าแต่จะชวนพื่อนไปด้วลย แฟนผมที่แสนจะรู้ใจกันมากๆ แล้ว และลุยไปไหนๆกันสารพัดแล้ว บางครั้งเค้ายังยอมรับว่าเค้าทำแบบนี้ไม่ไหวจริงๆ

ก็เลย Solo ซะ

คำถามข้อสอง เคยครับ เคยอยู่ Sydney

2.ท่านเคยไปเรียนหรือใช้ชีวิตที่เมืองนอกหรือไม่

สำหรับคนที่ไม่เคยเที่ยวคนเดียว
4.อารมณ์ไหนถึงอยากเที่ยวคนเดียว
5.และเหตุผลใดที่ทำให้ท่านไม่อยาก/ไม่เคยเที่ยวคนเดียว

ความเห็นอื่นๆ นอกเหนือจากคำถามเหล่านี้ยินดีอ่านค่ะ อยากนู้อยากเห็นมาก ขอบคุณทุกๆคนค่ะที่เข้ามาอ่าน

Private Message Private message Reply: 2 - 23
kritsz
October 3, 2008, 11:38am Report to Moderator Report to Moderator

Sometimes I wonder, why do I love flying so much?
Premium Memberships
พรุ่งนี้เลยครับ จะไปเที่ยวเชียงใหม่คนเดียว อิอิ

Quoted Text

เคยครับ
Private Message Private message Reply: 3 - 23
Firstclass_Flying
October 3, 2008, 11:40am Report to Moderator Report to Moderator

~ I LovE Hflight ~
Premium Economy Class
เคยครับ

ไปใช้ชีวิตอยู่ที่ฮานอย
4 วัน 3 คืน

อิอิ
Private Message Private message Reply: 4 - 23
N e w j e r s y
October 3, 2008, 11:49am Report to Moderator Report to Moderator

Reservation - Ticketing of HFlight.net
Royal  Execlusive Class
เมื่ออยากเที่ยวแล้วไม่มีเพื่อนเที่ยวจะเปนอะไรที่บ่อยมากมายกับการไปเที่ยวคนเดียว ไปหาเพื่อนเอาดาบหน้า กริ กริ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 5 - 23
HIG
October 3, 2008, 12:07pm Report to Moderator Report to Moderator

Economy Class Member
advertisements

1.เคยไปเที่ยวคนเดียวมั้ย--------------------เคยแต่ในประเทศ จังหวัดใกล้ๆ ไม่ไกลมาก

2.ท่านเคยไปเรียนหรือใช้ชีวิตที่เมืองนอกหรือไม่------------------ต่างประเทศ เคยไปช่วงสั้นๆ และมีครูคอยดูแล ประมาณ เดือนกว่าๆ

3.เคยคิดอยากเที่ยวคนเดียวมั้ย----คิดอยู่เรื่อยๆนะ ไม่อยากรีรอ เพราะการเงินเราพร้อมใรระดับนึงที่จะไป ถ้าจะรอมีเพื่อนไป กว่าวันจะลงตัวไปได้พร้อมกันก็คงหมดฟิวแล้ว
4.อารมณ์ไหนถึงอยากเที่ยวคนเดียว------------เพราะ มันตื่นเต้น ในอีกโลกนึงที่ไม่คุ้นตา
5.และเหตุผลใดที่ทำให้ท่านไม่อยาก/ไม่เคยเที่ยวคนเดียว----เหตุผลเดียวคือ กลัวเก้อ เอ๋อๆ มันดูขัดๆ แบบไม่ได้คุยกับใคร  ถ่ายรูปก็ต้องใช้ขาตั้งกล้องถ่ายตัวเองมันแปลกๆ
Site Site Private Message Private message Reply: 6 - 23
chalit.009
October 3, 2008, 12:50pm Report to Moderator Report to Moderator

โอคุงbackpacker นั่งหางแดง กินข้าวแกง นอนเกสเฮ้าส์
Economy Class Member
วันที่ 8 นี้ ผมก็ไปเที่ยวฮ่องกงคนเดียวแล้ว   แล้วเป็นการแบกเป้ไปเที่ยวต่างประเทศครั้งแรกของผมด้วย
ก่อนหน้านี้ผมเคยไปเที่ยวต่างประเทศกับบริษัททัวร์  ผมถือคติที่ว่า เพื่อนไปหาเอาข้างหน้า เราเป็นคนอัธยาศัยดีอยู่แล้วเข้ากับคนได้ง่าย

ผมอายุ 19 เองนะ  ดังนั้นไม่ต้องกลัว    เด็กอย่างผมยังทำได้เลย
Private Message Private message Reply: 7 - 23
GOS
October 3, 2008, 1:33pm Report to Moderator Report to Moderator

I believe I can fly
Checking-In Member
เที่ยวคนเดียวสบายใจเหมือนกันครับ เวลาไปเมืองนอก ผมไม่มีเวลามาคุยหรือคอยนู่นนี่นั่นครับ เพราะมันจะมีแต่ของแปลกตาเยอะแยะมากมาย ยอมรับครับว่าเหงาเหมือนกัน แต่ผมชอบถ่ายรูป ผมจะมีกล้องติดตัว เห็นอะไรก็ถ่าย คนเมืองนอกมักไม่ค่อยสนใจว่าเราทำไรเท่าไหร่ จริงๆในไทยก็ไม่สนแต่เพราะเราคนไทยเลยยังมีความรู้สึกเกรงใจคนกันเองอยู่

ช่วงนี้ไปเมืองนอกบริษัทจ่ายหรือถ้าไปเองก็พักฟรี เลยลดภาระได้เยอะครับ 55

แต่สุดท้ายแล้วการได้ไปเที่ยวกับคนที่เรารัก จะมีความสุขที่สุดครับ แต่ผมยังไม่มีคนนั้น เลยสุขกับตัวเองไปก่อน
Private Message Private message Reply: 8 - 23
song55
October 3, 2008, 1:45pm Report to Moderator Report to Moderator
ปกติก็เที่ยวคนเดียวนะครับ หรือไม่ก็เอาเพื่อนไปอีกคนไว้ช่วยกันวางแผนเดินทาง จริงๆชอบเที่ยวคนเดียวเพราะว่าเราอยากทำอะไร ไปไหนเมื่อไหร่ก็ได้ทันทีไม่ต้องคิดมาก ส่วนมากเราจะเที่ยวคนเดียวในประเทศอ่ะ พวกเชียงรายเชียงใหม่ภูเก็ตเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนมากเวลาเที่ยวก็จะเน้นเดินดูเมืองถ่ายรูปสถาปัตยกรรมเก่าๆที่สวยๆแล้วก็อาจจะมีศึกษาประวัติศาสตร์ของสถานที่นั้นๆไปด้วยอ่ะ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 9 - 23
phoenixwngs0158
October 3, 2008, 2:01pm Report to Moderator Report to Moderator
เที่ยวคนเดียวบ่อยครับ  ชอบครับสะดวกไปไหนก็ได้ตามใจตัวเองอยากทำอะไรก็ทำ ไปไหนก้อไป ไม่ต้องรอใคร แรกๆก้ไปใกล้แถวนี้ก่อน ครั้งแรกไป หลวงพระบาง ชวนเพื่อนไปแต่เพื่อนดันเบี้ยวก็เลยไปคนเดียว เลยกลายเป็นติดใจการเที่ยวคนเดียว ตอนนี้ไปมาหลายที่แล้ว KL//SIN// BALI-YOKYAGATA//HANOI-HUE  ปีหน้าก้อกะว่าจะลองไปไกลๆหน่อย วางplan ว่าจะ AUS ครับ
Private Message Private message Reply: 10 - 23
Jianpuzai
October 3, 2008, 2:08pm Report to Moderator Report to Moderator

Experiencing is Believing
ผมชอบเที่ยวคนเดียวนะ มีอิสระที่อยากจะทำอะไรก็ได้ อยากไปไหนไป อยากกินไหนกิน อยากเที่ยวไหนเที่ยว ผมว่ามันเป็นอะไรที่ดีกว่าไปกับทัวร์นะ ที่ต้องไปรอคนนั้นคนนี้ อิสระมันถูกกำหนดในขอบเขต เที่ยวแล้วไม่สนุกเลย
Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Reply: 11 - 23
luxury_nam
October 3, 2008, 4:52pm Report to Moderator Report to Moderator

พอดีมีเพื่อนต่างชาติจุดประเด็นขึ้นมาว่าทำไมคนไทยไม่ค่อยไปเที่ยวคนเดียว (เน้นเที่ยวต่างจังหวัด ต่างประเทศ ห้างไม่เอา) เพราะสำหรับต่างชาติเค้าคิดว่าเป็นเรื่องปกติมากเลย...นั่นสิ...เลยสงสัยและอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนที่ได้อ่านกระทู้นี้ตอบคำถามข้อที่ 1 กันหน่อยค่ะ (อยากรู้ว่าจะมีกี่คนที่เที่ยวคนเดียว)

1.เคยไปเที่ยวคนเดียวมั้ย -------------------> เคยค่ะ

2.ท่านเคยไปเรียนหรือใช้ชีวิตที่เมืองนอกหรือไม่ ------------------> ไม่เคยค่ะ

4.อารมณ์ไหนถึงอยากเที่ยวคนเดียว --------------------> เวลาเจอโปรฯถูก จองเลยค่ะ
5.และเหตุผลใดที่ทำให้ท่านไม่อยาก/ไม่เคยเที่ยวคนเดียว ----------------------> ชอบเที่ยวคนเดียว ไม่ต้องปวดหัวกับเพื่อนร่วมทาง คนนั้นจะเอาอย่างนั้น คนนี้จะเอาอย่างนี้ ไปคนเดียว...เหนื่อยก็พัก หายเหนื่อยก็ไปต่อ

Private Message Private message Reply: 12 - 23
ponpon
October 3, 2008, 5:17pm Report to Moderator Report to Moderator

เคยเที่ยวคนเดียวครับ บ่อยด้วยโดยเฉพาะหลังๆนี้

เหตุผล.... เพราะไม่มีคนไปเที่ยวด้วย และบางทีก็ไม่อยากไปเที่ยวกับใครให้ยุ่งยากใจ ก็เลยฉายเดี่ยว
บางครั้งก็เป็นเพราะไปทำงานแล้วก็ถือโอกาสเที่ยว เช่นไปงานต่างประเทศคนเดียว อันนี้ก็ต้องเที่ยวคนเดียวอยู่แล้ว อิอิ

เคยใช้ชีวิตเมืองนอกไหม ... เคยครับ ไปเรียนตปท.มาหลายๆๆๆๆๆปีเลยครับ

ข้อดีในการเที่ยวคนเดียว... สะดวกในการเดินทาง การตัดสินใจ เจออะไรก็ไปเที่ยวได้เลย ไม่ต้องรอใครหากที่เที่ยวนั้นไม่น่าสนใจ และโดยเฉพาะ...ผมเป็นคนชอบขับรถ ก็เลยจะชอบการขับรถไปเที่ยวต่างจังหวัดคนเดียวอยู่บ่อยๆ

ข้อเสียในการเที่ยวคนเดียว... ก็คงเป็นความเหงาในบางครั้งเพราะเจอวิวเด็ดๆก็ไม่รู้จะไปแสดงความตื่นเต้นกับใคร
ถ่ายรูปลำบาก ต้องขอคนอื่นถ่ายให้เป็นบางครั้ง (แต่อันนี้ก็ไม่ค่อยเท่าไร เพราะผมไม่ชอบถ่ายรูปตัวเอง มันทำวิวสวยๆเสียหมด 555)
ข้อเสียที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาบ่อยที่สุดในการเที่ยวคนเดียว ก็คือเรื่องอาหารการกิน เพราะไปคนเดียวมันจะไปเข้าร้านแล้วกินได้หลายๆเมนูไม่ได้ สั่งมาก็กินไม่หมด อาหารประเภทปิ้งย่างยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถ้าเป็นร้านอาหารบรรยากาศดีๆก็ไม่ค่อยจะดื่มด่ำกับบรรยากาศได้เต็มที่เพราะไม่มีเพื่อนคุย ก็ได้แต่กินๆๆๆให้เสร็จแล้วก็เที่ยวต่อเท่านั้นเอง
Private Message Private message Reply: 13 - 23
x_ken_x
October 3, 2008, 5:53pm Report to Moderator Report to Moderator

ไม่เคยไปคนเดียวเลยครับ แต่อยากจะลองดูสักครั้ง
แต่กลัวว่าถ้าไปคนเดียวแล้วมันจะเหงาอะครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 14 - 23
miko
October 3, 2008, 6:11pm Report to Moderator Report to Moderator
1.เคยไปเที่ยวคนเดียวมั้ย -------เคยค่ะ หลายครั้งแล้วค่ะ
2.ท่านเคยไปเรียนหรือใช้ชีวิตที่เมืองนอกหรือไม่--------เคยค่ะ ไม่นานมากค่ะ แต่ไปอยู่มาหลายที่

เหตุผลที่ไปเที่ยวคนเดียว--------ไม่ชอบความยุ่งยากค่ะ คิดว่าการไปเที่ยวกันหลายคนคงต้องเกิดปัญหาขึ้นแน่นอนค่ะ ไม่มากก็น้อย  บางทีเราอยากไปทางหนึ่งแต่คนอื่นอยากไปอีกทาง  ก็อาจก่อให้เกิดความลำบากใจต่อทุกๆคนได้ค่ะ  ก็เลยคิดว่าการเที่ยวคนเดียวนี้สะดวกดีค่ะ  อยากไปไหนก็ไป  อยากทำอะไรก็ทำได้  แล้วก็รู้สึกตื่นเต้นอยู่ตลอดเวลาค่ะ  ต้องวางแผนตลอดว่าเราจะไปเที่ยวไหน  ไปยังไง  ถ้าหลงขึ้นมาก็หลงคนเดียว  สนุกดีนะคะ

แต่ว่าข้อเสียมากๆเลยของการไปเที่ยวคนเดียวยิ่งเป็นผู้หญิงก็คือ-------  อันตรายค่ะ  เราต้องระมัดระวังตัวอยู่ตลอดเวลา  ยิ่งตอนไปเที่ยวอเมริกาคนเดียวเนี่ยรู้สึกสนุกแบบกลัวๆค่ะ  แต่ประเทศที่ไปแล้วรู้สึกปลอดภัยก็คือญี่ปุ่นค่ะ  เพราะเราไม่ค่อยดูแปลกแยกกับคนเค้าเท่าไหร่  แต่ก็พยายามไม่ออกไปไหนตอนดึกๆค่ะ  
Private Message Private message Reply: 15 - 23
MassBoy
October 3, 2008, 7:31pm Report to Moderator Report to Moderator

อยู่ที่ไหนไม่สุขใจเท่าบ้านเรา

เคยครับ ตอนนั้นตะลุยภาคกลางจีนเกือบสิบวัน ภาษาอังกฤษแทบไม่ได้ใช้ Speak Mandarin ลูกเดียวครับ สนุกมากกกกกกก แล้วก็เคยเที่ยวย่าน SF Bay คนเดียวสามวันเหมือนกัน

อยู่อเมริกามาได้สามปีกว่าแล้วครับ

ผมว่าการเที่ยวคนเดียวสนุกออก มันเป็นอะไรที่ท้าทายดี เป็นรสชาติของชีวิตครับ หลายคนชอบมองคนเที่ยวคนเดียวว่า บ้า ไม่มีเพื่อนไปด้วยน่ะสิ สังคมแคบ ผมขอแย้งเลยครับว่าไม่จริง เพราะการไปกับคนอื่นบางทีเราก็ต้องคิดถึงคนอื่นเหมือนกัน อีกอย่าง ผมเชื่อว่าถ้าผมเสนอแผนเที่ยวกับเพื่อน ผมว่าทุกคนคงส่ายหน้าหนีแน่ๆ (อยากรู้ว่าทำไมติดตามรีวิวเก่าๆ ผมได้ครับ ตารางเที่ยวเต็มเอี๊ยดทุกวัน)

ส่วนเรื่องที่ว่าเที่ยวคนเดียวแล้วเหงา ไม่จริงครับ ผมไม่รู้สึกเหงาเลย ตอนอยู่เมืองจีน ตรงกันข้าม ผมได้รู้จักเพื่อนใหม่ในระหว่างการเดินทางด้วยครับ คนจีนนี่อัธยาศัยใจคอดีมากๆ ครับ ถ้าได้คุยกับคนจีนแล้วจะทึ่งว่าทำไมคนจีนนี่ friendly ได้มากขนาดนี้ โดยเฉพาะกับชาวต่างชาติครับ การไปกับเพื่อนนี่แหละที่จำกัดตัวเราเองอยู่แต่กับกลุ่มเพื่อน ทำให้ไม่มีโอกาสได้สัมผัสและดึ่มด่ำกับบรรยากาศของสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ อย่างแท้จริง ส่วนตัวผมแล้ว การมาเที่ยวคือการมาเรียนรู้ครับ เรียนรู้ศิลปวัฒนธรรม ขนบธรรมเนียมประเพณี ผู้คน วิถีชีวิต และธรรมชาติของแต่ละสถานที่ครับ ซึ่งการไปเที่ยวคนเดียวตอบโจทย์การมาเที่ยวของผมได้อย่างเต็มที่เลยครับ  ฉะนั้นเลือกเอาได้ตามใจชอบเลยครับ ไปกับเพื่อนได้ฮา ไปคนเดียวได้ความรู้และประสบการณ์ชีวิตครับ

มีนาปีหน้าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ผมวางแผนจะไปแบกเป้ตะลุยยุโรปใต้ครับ (อิตาลี - เฟรนช์ริเวียร่า) จะได้เป็นครั้งแรกที่ผมเหยียบแผ่นดินยุโรปซักทีครับ เหอๆ
Private Message Private message Reply: 16 - 23
Superpilot
October 4, 2008, 11:15am Report to Moderator Report to Moderator

- เคยครับ  หลายครั้งด้วย  แต่จะเป็นต่างประเทศ  เพราะทริปในประเทศมีเพื่อนไปด้วยกันเยอะอยู่แล้ว  แต่ต่างประเทศนี่ส่วนใหญ่จะมีเงื่อนไขหลายอย่างที่แต่ละคนไม่เหมือนกัน  สุดท้ายบินเดี่ยวแล้วอิสระที่สุดครับ  แต่ครั้งแรกก็รู้สึกแปลก ๆ ปนเหงานิด ๆ แต่มีอยู่ทริปนึงที่ไปญี่ปุ่นมาเอง ตอนอายุ 18 ปี  ก็รู้สึกว่าไปคนเดียวคล่องตัวกว่าเยอะ  ไม่ว่าจะนอนใน Hostel ที่คนเดียวก็พักได้  (เนื่องจากโรงแรมที่นั่นค่อนข้างแพง) หรือการแช่น้ำพุร้อน ออนเซน ที่ทุกคนต้องแก้ผ้าอาบน้ำร่วมกัน  ซึ่งถ้าผมไปกับเพื่อน แม้จะสนิทกันมาก  แต่ก็คงมีเขินกันบ้าง  แต่นี่ไปคนเดียว  สามารถเดินโชว์ได้อย่างไม่อายใครครับ  และก็ยังได้เพื่อนใหม่จากการเดินทางด้วย ซึ่งถ้าเราเป็นคน Friendly และกระตือรือร้นที่จะทำความรู้จักกับคนอื่น เค้าก็พร้อมจะเป็นเพื่อนใหม่ของเราครับ  โดยรวมสนุกดีนะครับ

- เคยครับ ไปเรียนที่อเมริกามา 4 ปี และอังกฤษอีกปีนึง  ต่อมาทำงาน ก็ยังมีโอกาสที่จะเดินทางไปทำงานแลกเปลี่ยนกับบริษัทต่างชาติที่แถบยุโรปอยู่บ่อย ๆ บางครั้งไปอยู่หลายเดือน  หรือเกือบปีก็มีครับ  ทุกครั้งที่เดินทางไปยังสถานที่ใหม่ ๆ ที่ไม่ใช่บ้านเกิดเมืองนอนของเรา ก็จะมีความเหงาแว่บเข้ามาอยู่เสมอ  แต่หลังจากปรับตัวได้ในเวลาอันสั้น ก็จะรู้สึกว่าโลกใหม่ ๆ รอให้เรามาค้นพบ  ไม่ว่าจะเป็นสถานที่ใหม่ ๆ ให้เห็น  อาหารใหม่ ๆ ให้ลิ้มลอง  ของขายหน้าตาแปลก ๆ ให้สัมผัส  และผู้คนหลากหลายสัญชาติให้เราได้ปฏิสัมพันธ์ด้วย  สรุปแล้ว ยิ่งเดินทางมากเท่าไร  เราก็ยิ่งเห็นโลกกว้างขึ้นเท่านั้นครับ

- ถ้าตอนสมัยที่ไม่เคยเที่ยวคนเดียว (อายุประมาณ 13 - 14) จะรู้สึกแปลก ๆ และคิดว่าถ้าไม่มีใครไปเที่ยวด้วยคงไม่ไปเอง  แต่ก็จะมีความรู้สึกอยากไปสถานที่ใหม่ ๆ อยู่ดี  ถ้าไปคนเดียวก็ยังอยากไปอยู่  สรุปคือก้ำกึ่งอ่ะครับ

- อารมณ์แบบว่ามีช่วงจังหวะเวลาพักผ่อนยาว ๆ และอยากเที่ยวมากกก  แต่เพื่อนหรือแฟน ไม่มีเวลาว่างตรงกันซักที  ซึ่งเป็นแบบนี้เยอะ   ก็ไม่อยากจะปล่อยช่วงเวลานั้นให้ผ่านไป  สรุปคือใช้เวลาคิดประมาณ 2 นาที  เลือกจิ้มสถานที่ที่อยากไปในแผนที่โลก  จากนั้นก็วิ่งไปขอ VISA จองตั๋วเครื่องบิน จองที่พัก แลกเงิน แพ็คกระเป๋า เตรียมกล้องถ่ายภาพและขาตั้ง  ฯลฯ และพุ่งตรงไปสุวรรณภูมิเพื่อขึ้นเครื่องเลยครับ  .... จากนั้นก็ .. อิสระ และโลกกว้างใบนี้กำลังรออยู่ครับ ... WOW

- ก็คงมีบางครั้งที่ออกมาเที่ยวคนเดียว  และเริ่มรู้สึกไม่สะดวกในการถ่ายภาพตัวเองต้องใช้ขาตั้งกล้องหรือไหว้วานให้คนอื่นถ่ายให้  หรือการสั่งอาหารที่หลากหลายไม่ค่อยได้  แต่ปัญหาเหล่านี้จะหมดไป  ถ้าเราได้ทำความรู้จักหรือตีสนิทกับนักท่องเที่ยวคนอื่นที่บังเอิญเดินทางมาเส้นทางเดียวกัน ผมเคยไปเที่ยวที่ Italy เองตอนสมัยเรียนจบใหม่ ๆ  ไปตั้งต้นที่กรุง Rome บังเอิญไปรู้จักกับนักศึกษาปี 4 ชาวอังกฤษมาเที่ยวที่นี่กัน 3 คนที่พึ่งมาถึง Rome เหมือนกัน ด้วยความว่าเราเป็นคนชอบคุยและอยากรู้จักกับคนใหม่ ๆ ปรากฎว่าไป ๆ มา ๆ เราเดินทางด้วยกันไปเมืองต่าง ๆ ใน Italy กันตลอด 10 วัน  และ 3 คนนั้นกลายเป็นเพื่อนสนิทของผม  ซึ่งตอนผมไปเรียนต่อที่อังกฤษ  ก็มีโอกาสไปมาหาสู่ และนัดกันไปเที่ยวอีกครับ
Private Message Private message Reply: 17 - 23
bali angel
October 4, 2008, 1:36pm Report to Moderator Report to Moderator

อยู่ที่ไหน ใจก็ไปถึง
ไม่เคยไปคนเดียวครับมีผู้ติดตามตลอดเลย

ส่วนอารมณ์เที่ยวไม่แน่นอน สะดวกเข้าว่าครับ

อยากลองสักครั้งแบบบินเดี่ยว แต่เพื่อนเยอะลองชวนดูเขาก็ไป
Private Message Private message Reply: 18 - 23
chol1987
October 4, 2008, 4:00pm Report to Moderator Report to Moderator

Chol อ่านว่า ชล แปลว่า สายน้ำ
เข้ามาตอบนะครับ...

-เป็นประจำครับ

-ไม่เคยครับ เคยแต่ไปเที่ยว

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 19 - 23
najang
October 4, 2008, 6:31pm Report to Moderator Report to Moderator
ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบเที่ยวคนเดียวครับ แล้วเคยไปคนเดียวบ่อยๆ ทั้งในประเทศ และต่างประเทศที่ไกลและใกล้

ผมว่าการเที่ยวคนเดียว มันเหมาะแก่คนที่ชอบอยุ่คนเดียว (หมายถึงว่ามีโลกส่วนตัวสูง) โดยส่วนตัวแล้วผมเป็นคนขี้รำคาญหนะครับ แล้วก็ไม่ชอบรอใคร (ส่วนตัวเป็นคนทำอะไรเร็ว อาบน้ำเร็ว กินข้าวเร็ว) แล้วเวลาที่ไปเที่ยวคนเดียว เราจะทำอะไรก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจใครใช่ไหมละครับ จะอยุ่อย่างประหยัด หรือจะกินของแพง ก็ไม่ต้องเกรงใจว่าคนที่มาด้วยจะรับได้ไหม จะเดินไปซ้ายหรือขวา ก็ตามแต่เรา จะหลงก็ตัวเราทำเอง

แล้วเราก็มีโอกาสได้เพื่อนใหม่ด้วย ถ้าเราไปกะคนรู้จัก เราก็จะรู้จักแต่คนรู้จักหนะครับ

ผมไม่เคยไปอยู่ที่เมืองนอกเมืองนาหรอกครับ แต่แค่ผมกล้าที่เดินไป ผมเป็นผุ้ชายคงปลอดภัยกว่าคนที่เป็นผู้หญิง แต่เท่าที่ดูมา ก็ไม่ค่อยมีอันตรายนะครับ คือก่อนเที่ยวเราก็ต้องทำการบ้านด้วยอะครับ ว่าจุดนี้มีข้อควรระวังอะไร ต้องระวังอะไร ราคานั้นนี้เท่าไร จะโดนเค้าโขกหรือเปล่า เท่าไรถึงอยู่ในความรับได้ สถานที่นั้นนี้ไปยังไง ไรแบบนี้อะครับ คือถ้าจะไปงมโข่งเรยมันคงจะเสียเวลาไปหน่อยอะครับ

Private Message Private message Reply: 20 - 23
eakahan
October 5, 2008, 7:58am Report to Moderator Report to Moderator

Fly Away to the Sky
Business Class
ผมไม่กล้าไปคนเดียวอ่ะคับ เพราะกลัวโดนแท๊กซี่หลอกก

เหอๆๆ
Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 21 - 23
ohmpunk
October 5, 2008, 11:51pm Report to Moderator Report to Moderator
1. เคย
2. ไม่เคย

ถ้าไปเที่ยวจริงๆ ผมก็นิยมคนเดียว หรือถ้าจะเอาจริงๆ ก็แบกเพื่อนไปแค่คนเดียว ไว้ช่วยเหลือเผือมีอะไร และต้องเป็นเพื่อนที่ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไร ผมเคยมีปัญหาทะเลาะกับเพื่อนที่จุกจิกจนเกือบคอขาดบาดตายมาแล้ว อาจเป็นเพราะ lifestyleไม่เหมือนกันก็ได้ เพราะผมชอบดูของแปลกๆ แต่เพื่อนชอบแบบสบายๆ shopping รับประทานอาหารหรูหรา
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 22 - 23
noknang
October 6, 2008, 12:11am Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกใหม่กิ๊ก
ไม่ชอบเที่ยวคนเดียวเลยค่ะ แต่จำเป็นต้องเที่ยวคนเดียว หาเพื่อนไปด้วยกันไม่ได้
เคยเที่ยวคนเดียวค่ะแต่ไม่บ่อย บางทีก็เป็นแบบกึ่งๆเที่ยวคนเดียว เช่น ไปทะเล คนไปด้วยชอบนั่งๆนอนๆ เราเลยไปปีนเขาคนเดียว ขึ้นรถไปตั้งไกลเหมือนทริปนั้นเดินทางคนเดียวอย่างนั้นแหล่ะ  
เคยอยู่เมืองนอกค่ะ
Private Message Private message Reply: 23 - 23
1 Pages 1 Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555