HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
ขออนุญาตแนะนำวิธีใส่ลายน้ำด้วย PhotoScape ครับ
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Head Quarter : สำนักงานใหญ่ HFlight.net    HFlight Lounge :  เฮชไฟล์ท เลานจ์  ›  ขออนุญาตแนะนำวิธีใส่ลายน้ำด้วย PhotoScape ครับ

ขออนุญาตแนะนำวิธีใส่ลายน้ำด้วย PhotoScape ครับ  This thread currently has 9,949 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
kindaichibkk
July 11, 2008, 3:10am Report to Moderator Report to Moderator

Life's like photography, we develop from negatives
Checking-In Member

ลงโฆษณาที่นี่
จริงๆจะใช้ Photoshop ทำก็ได้นะครับ แต่ผมเพิ่งเจอวิธีทำใน PhotoScape ที่เร็วกว่าเยอะเลยฮะ
เพราะกดเพียงไม่กี่จิ๊ก ก็สามารถใส่ลายน้ำได้ทั้งโฟลเดอร์เลยครับ ไม่ต้องมาทยอยใส่ทีละรูปๆ

ก่อนอื่นต้องไปโหลดตัวโปรแกรมมาก่อนนะครับ เป็นฟรีโปรแกรมฮะ
http://www.photoscape.org/ps/main/download.php

ปล. นอกจากใส่ลายน้ำแล้ว โปรแกรมนี้ยังสามารถช่วยเราใส่กรอบให้กับรูปได้ทีละหลายๆรูป
รวมไปถึงการแก้ไขชื่อไฟล์รูปได้ครั้งละหลายๆไฟล์ด้วยนะครับ สะดวกมากๆ
Logged Offline
Private Message Private message
July 11, 2008, 3:11am Report to Moderator Report to Moderator

Life's like photography, we develop from negatives
เมื่อติดตั้งโปรแกรมเรียบร้อยแล้ว เปิดมาก็จะเจอเมนูเรียงกันเป็นวงกลมแบบนี้นะฮะ
เลือกไปที่เมนู Batch Editor ตามที่เห็นในรูปเพื่อทำการแก้ไขครั้งละหลายๆไฟล์ได้เลยครับ

Attachment: scape01_4591.jpg
Size: 21.24 KB

Private Message Private message Reply: 1 - 29
July 11, 2008, 3:15am Report to Moderator Report to Moderator

เมื่อเข้าสู่ Batch Editor แล้ว ด้านซ้ายของโปรแกรมจะปรากฏส่วนของ Explorer เพื่อให้เราเลือกไฟล์ที่ต้องการแก้ไข
จัดการกดเลือกไฟล์ (เลือกทั้งหมด Ctrl-A, เลือกทีละไฟล์ Ctrl-กดซ้ายเพื่อเลือก)
เมื่อได้แล้วลากมาลงที่ส่วนด้านขวามือที่ระบุว่า "Drag your photo here" ได้เลยครับ
เมื่อเสร็จแล้วจะปรากฎรายชื่อของไฟล์ที่เราเลือกอยู่บริเวณด้านบน

Private Message Private message Reply: 2 - 29
July 11, 2008, 3:17am Report to Moderator Report to Moderator

คลิกเลือกไฟล์ตัวอย่างมาหนึ่งไฟล์ จากนั้นเริ่มทำการใส่ลายน้ำได้แล้วครับ
สังเกตที่เมนูด้านขวามือตามลูกศรชี้ จะพบเมนู Home > Filter > Object ให้เลือกไปที่ Object ครับ
จากนั้นคลิกเพื่อเลือกเมนูย่อย "Text" แล้วคลิกที่ปุ่มข้างๆเพื่อทำการใส่ชื่อลายน้ำตามต้องการ

Attachment: scape03_7936.jpg
Size: 62.15 KB

Private Message Private message Reply: 3 - 29
July 11, 2008, 3:20am Report to Moderator Report to Moderator

พอคลิกไปที่ปุ่มข้างๆตรงช่อง Text แล้วก็จะปรากฏหน้าต่างตามที่เห็นครับ
สามารถเปลี่ยนใช้คำลายน้ำได้ตามต้องการ รวมไปถึงประเภทฟอนท์และขนาด
ส่วนความทึบของลายน้ำ สามารถปรับได้โดยเลื่อนแถบ Opacity จนได้ความใสตามที่ต้องการฮะ
จากนั้นทำการคลิก OK เพื่อยืนยันก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

Attachment: scape04_1643.jpg
Size: 74.83 KB

Private Message Private message Reply: 4 - 29
July 11, 2008, 3:25am Report to Moderator Report to Moderator

จากนี้เป็นขั้นตอนการใส่ลายน้ำแบบที่เราเพิ่งทำกับรูปแรกเสร็จให้กับทุกๆรูปที่เราเลือกไว้ก่อนหน้านี้
หันไปดูเมนูขวามือด้านบนครับ เลือกปุ่มที่ระบุว่า Convert All
โปรแกรมจะขึ้นหน้าจอใหม่เพื่อถามตำแหน่งของโฟลเดอร์ที่ต้องการจะเซฟรูปที่แก้ไขแล้ว
โดยอัตโนมัติ มันจะสร้างโฟลเดอร์ใหม่ให้ เพิ่มจากตำแหน่งโฟลเดอร์ที่เราเลือกไฟล์มา โดยใช้ชื่อว่า output
เพื่อป้องกันการเซฟทับไฟล์ต้นฉบับที่เราใช้เพื่อแก้ไข ซึ่งผมก็ว่าสะดวกดีนะฮะ
หรือจะเปลี่ยนชื่อไฟล์พร้อมๆกับการแก้ไขไปด้วยเลยก็ได้ครับ โดยการระบุที่ส่วนของ Naming
สังเกตว่าสามารถเลือกย่อขนาดไฟล์ได้ด้วยนะครับที่ JPEG Quality
นับว่าคลิกครั้งเดียว สามารถแก้ไขได้หลายๆอย่างพร้อมกันเลย เยี่ยมจริงๆฮะ

แก้ไขเรียบร้อยแล้ว คลิกที่ Save ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

Attachment: scape05_1945.jpg
Size: 7.51 KB

Private Message Private message Reply: 5 - 29
July 11, 2008, 3:28am Report to Moderator Report to Moderator

advertisements

เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้รูปที่มีลายน้ำตามที่เราทำไว้กับรูปแรกเหมือนกันหมดทุกใบ ในโฟลเดอร์ที่เราระบุไว้เมื่อกี้
แนะนำว่ารูปที่แก้ไขใน Batch เดียวกัน ควรจะมีขนาดเดียวกันนะฮะ เพราะลายน้ำจะได้อยู่ในตำแหน่งเดียวกันทั้งหมด

หวังว่ากระทู้นี้คงจะมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก Hflight บ้างนะครับ
ถ้าเคยมีใครแนะนำโปรแกรม หรือวีธีนี้ไปแล้ว ต้องขออภัยด้วยฮะ เพราะผมพยายามหาแล้วไม่เจอจริงๆ
สุดท้ายนี้ขอให้เที่ยว และถ่ายรูปกันให้สนุกนะครับ ผมจะรออ่านรีวิวใหม่ๆฮะ  

Attachment: scape07_434.jpg
Size: 187.79 KB

Private Message Private message Reply: 6 - 29
NuToun
July 11, 2008, 3:29am Report to Moderator Report to Moderator
NuTouN Born To Fly..
Royal  Execlusive Class
ขอบคุณมากๆค่ะ
แล้วจะไปลองใช้ค่ะ
Private Message Private message Reply: 7 - 29
July 11, 2008, 3:30am Report to Moderator Report to Moderator

หมายเหตุ วิธีใส่กรอบให้กับหลายๆรูปพร้อมกัน ก็ทำวิธีเดียวกันกับการใส่ลายน้ำนะครับ
เพียงแต่ตอนเลือกเมนูให้เลือกไปที่ Home แทน Object
จากนั้นสามารถเลือกกรอบรูปได้ตามใจชอบจาก Scroll box ที่อยู่ถัดมาด้านล่างได้เลยฮะ
Private Message Private message Reply: 8 - 29
saoguide
July 11, 2008, 1:05pm Report to Moderator Report to Moderator

Love will keep us alive.
Premium Memberships
อ่า..คนโลว์เทคอย่างข้าพเจ้า...งง

เดี๋ยวจะลองไปทำดูแล้วกันค่ะ

ขอบคุณนะคะ
Site Site Private Message Private message Reply: 9 - 29
porinter
July 11, 2008, 3:27pm Report to Moderator Report to Moderator

ที่ HFlight ใคร ๆ ก็บินได้
HF Founder
ขอบคุณครับ ...ลองใช้แล้วรู้สึกดีมากเลย อิอิ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 10 - 29
ponpon
July 11, 2008, 5:33pm Report to Moderator Report to Moderator

ขอบคุณมากครับ กำลังหาโปรแกรมสะดวกๆอยู่พอดี
Private Message Private message Reply: 11 - 29
vivianne
July 12, 2008, 2:52pm Report to Moderator Report to Moderator

ขอบคุณมากค่ะ สะดวก ประหยัดเวลามาก เดี๋ยวไปลองเล่นดู
Private Message Private message Reply: 12 - 29
CX712
July 12, 2008, 3:01pm Report to Moderator Report to Moderator

พูห์น้อยกลอยใจ
ขอบคุณครับ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 13 - 29
FLyGiaNt
July 12, 2008, 3:21pm Report to Moderator Report to Moderator

ใครได้ลองใช้โปรแกรมนี้ต้องติดใจกันอย่างแน่นอนครับ สะดวกกว่า Photo shop เยอะครับ แต่สำหรับขั้นเทพก็ยังคงต้องใช้ Photo shop ต่อไปอีกอยู่ดี  

ขอบคุณสำหรับการแนะนำเกร็ดความรู้ดีๆ ครับ
Private Message Private message Reply: 14 - 29
shimaru_momo
July 12, 2008, 6:50pm Report to Moderator Report to Moderator
@^_^@หมูบินได้@^_^@
Premium Economy Class
พอดีหมูชิมีโปรแกรมนี้มาประมาณ 2 เดือนได้แล้วค่ะ แต่ยังนั่งงมโข่งอยู่เลย

แบบว่าใช้ไม่ค่อยจะเป็น ขอบคุณคุณ kindaichibkk มากๆ เลยค่ะ ที่แนะนำการใช้ให้

ทีนี้ก็สะดวกสบายขึ้นอีกเยอะเลย
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 15 - 29
physicshead
July 12, 2008, 8:53pm Report to Moderator Report to Moderator

สมาชิกปั่นจักรยาน
Thanks มากมายจ้า
เราก็โหลดโปรแกรมนี้มาซักพักแล้วหล่ะ
แต่ใช้มะเป็น อิอิ  คราวนี้ได้ของเล่นใหม่แล้ว  ^-^
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 16 - 29
Nong.Kig
July 13, 2008, 12:19pm Report to Moderator Report to Moderator

Waiting list Member
ขอบคุณมาก ครับ

โดนใจจริงๆ

Private Message Private message Reply: 17 - 29
Blueberry Cream Cake
July 13, 2008, 3:58pm Report to Moderator Report to Moderator

สมาชิกนั่งรถตุ๊กตุ๊ก
แจ่มคร้า  
ขอบคุณมากค่ะ
Private Message Private message Reply: 18 - 29
AiMaMi
July 15, 2008, 10:52am Report to Moderator Report to Moderator

แม่จอมซ่าส์ชอบพาลูกเที่ยว
Standby Member
ขอบคุณนะคะที่เอามาฝาก ใช้วิธี low tech มานาน ขอsave เก็บไว้ก่อนแล้วกัน จะเอาไว้ใช้ทริปหน้า ซึ่งคาดว่าปีหน้า เพราะปีนี้ไปมาแล้ว
Private Message Private message Reply: 19 - 29
CX712
July 15, 2008, 11:12am Report to Moderator Report to Moderator

พูห์น้อยกลอยใจ
ผมลองแล้วอะครับ

แต่มีปัญหาภาพตั้งกะภาพนอน ถ้าเราทำลายน้ำที่มุมภาพในภาพตั้ง มันจะไม่มีในภาพนอนครับ

ในทางกลับกัน ถ้าทำมุมภาพนอนจะไปอยู่ตรงกลางของภาพตั้งครับ

ขอบคุณครับ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 20 - 29
July 15, 2008, 12:44pm Report to Moderator Report to Moderator

^
^
ครับ ผมถึงแนะนำไว้ว่ารูปที่ทำใน Batch เดียวกันควรจะมีขนาดเดียวกันทั้งหมดอ่ะฮะ
เช่นถ้าเป็นรูปนอน ก็ต้องเลือกมาทำเฉพาะรูปนอนทั้งหมด รูปตั้งก็เลือกมาทำเป็น Batch ต่อไป
เวลาเลือกถ้าต้องการเลือกข้ามไฟล์ หรือเฉพาะไฟล์ กด Ctrl ค้างไว้ แล้วเลือกโดยคลิกซ้ายที่เมาส์นะฮะ

ถ้ามีปัญหาอะไรเชิญสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ ยินดีช่วยเหลือฮะ  
Private Message Private message Reply: 21 - 29
z a m c m u
July 15, 2008, 1:16pm Report to Moderator Report to Moderator

Happy Life Project ใครอยากรวยยกมือขึ้น
ขอบคุณมากเลยนะครับ
น่าสนุกมาก เด้วจะลองเล่นดู
คงได้รีวิวประหลาดๆออกมาอีก

ลองทำดูแ้วครับ คุณนีน้อยคงไม่โกรธนะ เพราะลบรูปกระเทยปากพนัง ไปแล้วะ
เป็นคุณจินตรา แทน สวยป่ะ

Attachment: b1_4422.jpg
Size: 93.51 KB

Attachment: 002_5473.jpg
Size: 55.62 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 22 - 29
July 15, 2008, 1:23pm Report to Moderator Report to Moderator

Clipart ของ PhotoScape เนี่ยเล่นสนุกดีนะครับ
ผมยังไม่เคยลองเล่นเลยอ่ะ เห็นคนอื่นเค้าทำแล้วน่ารักดี  
Private Message Private message Reply: 23 - 29
Madam_X
July 15, 2008, 2:12pm Report to Moderator Report to Moderator

๏ คุณเอ๊ะ เลอค่า..อมตะ ๏
Station Manager
กระ กระ  กระ  กระ  กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดส์

เริ่ดค่ะ !!!~  
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 24 - 29
Chaneenoy
July 15, 2008, 6:03pm Report to Moderator Report to Moderator

First Class Member
แหกกกกกกกกกกก!!

นี่ถ้าไม่เห็นชื่อป้าเอ๊ะ reply ก็ไม่เข้ามานะเนี่ยเพราะทำอะไรแบบนี้ไม่ค่อยเป็น  เนื่องจากโลว์เทค เป็นอย่างยิ่ง

ไม่โกรธหรอกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Private Message Private message Reply: 25 - 29
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555