HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
+ประกาศ+การบินไทยเปลี่ยนการบริการอาหารบางเที่ยวบิน
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Aviation Center : ศูนย์ข้อมูลการบิน    เสวนา...ภาษาคนบ้าการบิน (Flight Mania)  ›  +ประกาศ+การบินไทยเปลี่ยนการบริการอาหารบางเที่ยวบิน

+ประกาศ+การบินไทยเปลี่ยนการบริการอาหารบางเที่ยวบิน  This thread currently has 3,492 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
ahohoz
July 4, 2008, 11:57am Report to Moderator Report to Moderator
Standby Member

ลงโฆษณาที่นี่
ได้ข่าวมาตั้งแต่ต้นเดือนแล้วคับแต่พอวันนี้ไปบินมาเองจึงสามารถมายืนยันได้คับ เพื่อนๆหลายๆคนที่บินกับการบินไทยโดยเฉพาะในประเทศอาจจะไม่พอใจในข่าวนี้เท่าไหร่ โดยที่การบินไทยทำเพื่อเป็นการลดต้นทุนคับ เป็นนโยบายของบริษัทที่ลูกเรือก็ไม่รู้จะตอบผู้โดยสารให้พอใจได้อย่างไรเช่นกัน  

การบินไทยเปลี่ยนการบริการอาหารในบางเที่ยวบินดังต่อไปนี้  

Domestic Flight Service (Effective 01 July 2008 )
y/cl           Serve meal box (juice cup in meal box)  กล่องเล็ก
Service     coffee/tea

International Flight Service – flight time less than 2 HRS. (Effective 01 July 2008 )
BKK-RGN V.V. / BKK-VTE V.V. / BKK-PNH V.V. / BKK-SGN V.V. / BKK-HAN V.V. / BKK-PEN V.V. / CNX-KMG V.V. / DXB-KWI V.V. / *HKG-TPE V.V.

y/cl      Serve meal box (juice cup + water cup in box) กล่องใหญ่
-          Offer wines (except Breakfast)        
-          Others drink on request
-          Coffee/Tea
* Effective 01 August 2008

ตอนนี้ผลกระทบเรื่องน้ำมันเป็นเรื่องใหญ่มากของหลายๆสายการบิน รวมทั้งการบินไทยด้วย นี่ก็คือนโยบายลดต้นทุนครับ พวกเราก็ตั้งใจทำงานกันต่อไป เห็นผู้โดยสารเยอะๆกลายเป็นความดีใจมากกว่าเหนื่อยครับ ถ้าประหยัดอะไรให้บริษัทได้ก็ทำ แต่พวกที่โกงกินนี่ทำไงก็โกงกินเหมือนเดิม...เซ็ง... บ่นได้อีก อิอิ...

สุดท้ายนี้ก็ยังอยากเห็นคนไทยขึ้นการบินไทยนะครับ มีโอกาสเจอกันบนไฟล์ท ยินดีให้บริการสุดหัวใจเลยคับ  

Revision History (1 edits)
ahohoz  -  July 5, 2008, 12:48am
Logged Offline
Private Message Private message
CX712
July 4, 2008, 12:34pm Report to Moderator Report to Moderator

พูห์น้อยกลอยใจ
Royal  Execlusive Class
จ้ากกกกกกกกกกกกกกกกก

กำลังจะบินไป HAN กำละตรู

เิอิ๊กๆ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 1 - 38
_SJ
July 4, 2008, 1:51pm Report to Moderator Report to Moderator

Premium Memberships
ถึงจะตรงมื้ออาหารก็ได้แค่กล่องเล็กหรอ ในประเทศอ่ะ
Private Message Private message Reply: 2 - 38
saoguide
July 4, 2008, 1:54pm Report to Moderator Report to Moderator

Love will keep us alive.
อ่า..เข้าใจค่ะ

แต่ก็..นะ

เหอๆ

ทำไมยิ่งเข้าตลาดหุ้น อะไรๆ ก็ยิ่งแย่ลงอ้ะ (หรือไม่เกี่ยว? ค่าน้ำมันอย่างเดียวใช่มั้ย?)

กำไรสำคัญมากๆ สินะ (จะบ่นทำไมเนี่ยฉัน)

อีกสองสัปดาห์จะบินไปในเคสระยะสั้นนี้เช่นกันค่ะ จะได้ทำใจไว้
Site Site Private Message Private message Reply: 3 - 38
JK..LSKY
July 4, 2008, 2:09pm Report to Moderator Report to Moderator
มั่นใจใครๆก็บินจริงใจเพื่อความประทับใจดุจพลิ้วไหม
Administrator
^
^การบินไทยเข้าตลาดหุ้น เป็นบริษัทมหาชนมากว่า 10 ปีแล้วนี่นา .....
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 4 - 38
saoguide
July 4, 2008, 2:22pm Report to Moderator Report to Moderator

Love will keep us alive.
นั่นสิคะ

คือเปรียบเทียบสมัยก่อน เราจะได้ยินเสียงบ่นการบินไทยน้อยมากน่ะค่ะ

การบริการก็ดีเป็นเลิศ เรียกว่าเป็นจุดขายที่แข็งมากๆ ของการบินไทย

หรือว่าเป็นเพราะคนไทยบินกันเยอะขึ้น มีข้อเปรียบเทียบหลายสายการบินมากขึ้น

แล้วสื่อก็เข้าถึงคนทั่วไปมากขึ้น คนเผยแพร่ความเห็นตัวเองได้ง่ายขึ้น?

เลยได้เห็นความเห็นที่แตกต่างไปจากที่เคย

เฮ้อ..ไม่รู้สิคะ
Site Site Private Message Private message Reply: 5 - 38
partompong
July 4, 2008, 3:54pm Report to Moderator Report to Moderator
Premium Economy Class
advertisements

คราวล่าสุดก็เจอไปแล้ว  ชินแล้วละครับ

แต่โดนเพื่อนนินทานิดหน่อย  ว่าเป็นเค็กกล้วยหอมที่แพงที่สุดในโลก

เค็กกล้วยหอม+น้ำส้ม = 2270  อิอิ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 6 - 38
Jianpuzai
July 4, 2008, 4:00pm Report to Moderator Report to Moderator

Experiencing is Believing
ของว่างค่ะ

Revision History (3 edits)
Jianpuzai  -  July 5, 2008, 12:40am
Jianpuzai  -  July 5, 2008, 12:39am
Jianpuzai  -  July 4, 2008, 4:13pm
Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Reply: 7 - 38
maosky
July 4, 2008, 10:37pm Report to Moderator Report to Moderator
Premium Memberships (2008)
อื้มมมม อีกไม่นานสายการบินอื่นก้อตามมา ต่างประเทศเค้าทำมานานแล้ว
Private Message Private message Reply: 8 - 38
EagleEyes
July 4, 2008, 11:03pm Report to Moderator Report to Moderator

I Believe I Can Fly
(( Business Class Member ))
ใช่ครับ ผมว่าต่างประเทศเค้าทำกันมานานแล้ว คราวนี้ถึงตาการบินไทยบ้าง หวังว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จะเข้าใจ TG กันไม่มากก็น้อยนะครับ
เห็นได้จาก รีวิว ของ เพื่อนท่านนึง ซึ่งทำรีวิว ไป-กลับ ไซ่ง่อน ของ AF ก็เห็นได้ชัดเจนว่า เค้าเสริฟแค่ แซนวิช กับน้ำ เท่านั้น แล้วทำมานานแล้ว หวังว่า คงไม่ว่า หรือเอาไปเปรียบกับสายการบินอื่นๆ ว่า ทำไม TG เสริฟ แค่นี้นะครับ ขอบคุณครับ เพราะ บางสายการบิน เค้าทำเช่นนี้ แต่ทำมาก่อน TG แล้วก็นานแล้วด้วย
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 9 - 38
Qoo
July 4, 2008, 11:18pm Report to Moderator Report to Moderator

ei-ei-ei
งดอาหาร ไปเพิ่มรอยยิ้มแทนละกานค๊าบ..
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 10 - 38
Yoong_Cha_MuD
July 4, 2008, 11:38pm Report to Moderator Report to Moderator

ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์
Administrator
เฮ้อ .... จริงๆ การบินไทยประหยัดต้นทุนได้อีกนะครับ
ไม่ต้องใส่กล่องแล้วหล่ะ ให้ลูกเรือเดินแจก puff & pie กันโทงๆ ไปเลยดีกว่า ไหนๆ ก็อยากจะประหยัดกันสุดๆ แล้วหนิ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังดีกว่าสมัยปี 2545 ที่ผมจำได้แม่นเลยว่า การบินไทยเสิร์ฟโค้กแค่แก้วเดียว (ตั๋วก็อย่างแพงเลย สมัยนั้น)

ผมจอง PG219 จะบินวันศุกร์สิ้นเดือนนี้
ปรากฎว่าทาง PG เมล์มาบอกผมว่า วันนั้นเค้ายกเลิก PG219 นะ
จะ Transfer ไป TG116 แทน ....
ผมนึกขึ้นได้ว่า ... เดี๋ยวนี้บินการบินไทยในประเทศ ไม่ว่าเวลาไหนก็เจอแต่กล่องเล็กนี่หว่า ....
ผมก็เลยตัดสินใจยังไม่ตอบเมล์ confirm เพราะเห็นว่า booking การบินไทยที่ทาง PG ให้มาก็ขึ้นว่า confirm แล้ว
แต่จะทำทีเป็นรู้เรื่องตอนเช็คอิน
เพื่อกะจะใช้สิทธิ์เข้าเล้าจน์ของบางกอก ตุนอาหารลงท้องไว้ก่อน (ไหนๆ ก็ถือว่าเป็นผู้โดยสาร PG ที่ถูก transfer ไป TG)
และเผื่อจะโชคดีแบบคุณปี๊บ ที่ได้ไมล์ทั้งของ FlyerBonus และ ROP อิอิอิ
Site Site Private Message Private message Reply: 11 - 38
ommykung
July 5, 2008, 12:29am Report to Moderator Report to Moderator

Checking-In Member
โอ้ว.... น้ำมันทำผิดอีกแล้ววว
Private Message Private message Reply: 12 - 38
PriNCe_oF_CaSsaNovA
July 5, 2008, 7:51am Report to Moderator Report to Moderator

สมาชิกนั่งรถตุ๊กตุ๊ก
น่าสงสารการบินไทย นะครับ
Private Message Private message Reply: 13 - 38
Deaw
July 5, 2008, 12:20pm Report to Moderator Report to Moderator
กำลังออกตั๋ว
รู้สึกว่าการบินไทยจะแย่ลงเรื่อยๆ จะรอดไหมครับเนี่ย ยังไงก็สู้ๆนะ TG นะ   อย่าลืมนะกลับมาเปิดเส้นทาง JFK ด้วยนะ แล้วเราจะรอวันที่เจ้าเฉิดฉายที่ JFK  

ผ่านพ้นวิกฤต น้ำมันไปให้ได้นะ สู้ๆ
Private Message Private message Reply: 14 - 38
CX712
July 5, 2008, 1:20pm Report to Moderator Report to Moderator

พูห์น้อยกลอยใจ
เข้าดูอีกรอบ

ลดต้นทุน แต่ทำให้โลกร้อนนะครับ เพราะกล่องกระดาษนั้นเอง

ขอบคุณครับ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 15 - 38
ponpon
July 5, 2008, 1:44pm Report to Moderator Report to Moderator

การบินไทยเค้าพยายามลดต้นทุนภายในบริษัทเค้าแล้วรึยังอ่ะครับ
พวกน้ำ ไฟ ค่าน้ำมัน ค่าวัสดุในสำนักงาน ค่าโอที ตั๋วลดราคาสำหรับพนักงาน โบนัส อะไรพวกเนี่ย

ถ้าทำแล้วก็โอเค แต่ถ้ายังไม่ได้ทำแล้วมาลดระดับการบริการ ผมว่ามันจะยิ่งทำให้การบินไทยแย่ลงไปอีก
เพราะบริการและภาพลักษณ์เนี่ยไม่ได้สร้างกันง่าย ตอนนี้ก็ลดลงอยู่เรื่อยๆอยู่ด้วย
ด้วยการขึ้นค่าธรรมเนียมน้ำมันที่โหดจริงๆ และด้วยข่าวต่างๆ เช่น ข่าวแต่งตั้งดีดี ข่าวสหภาพฯ ข่าวยกเลิกเที่ยวบินนิวยอร์ก เรื่องการจัดซื้อเครื่องบินที่ไม่คุ้มทุน(ที่มีคนบอกว่าต้องมีอัตราผู้โดยสาร140% ถึงจะคุ้ม) ฯลฯ
Private Message Private message Reply: 16 - 38
Yoso
July 5, 2008, 3:14pm Report to Moderator Report to Moderator

www.yosotravel.com
Quoted from Yoong_Cha_MuD
เฮ้อ .... จริงๆ การบินไทยประหยัดต้นทุนได้อีกนะครับ
ไม่ต้องใส่กล่องแล้วหล่ะ ให้ลูกเรือเดินแจก puff & pie กันโทงๆ ไปเลยดีกว่า ไหนๆ ก็อยากจะประหยัดกันสุดๆ แล้วหนิ

โทงๆ มันชวนนึกถึงอย่างอื่นนา คุณหมอ อิอิ

เพื่อกะจะใช้สิทธิ์เข้าเล้าจน์ของบางกอก ตุนอาหารลงท้องไว้ก่อน (ไหนๆ ก็ถือว่าเป็นผู้โดยสาร PG ที่ถูก transfer ไป TG)
และเผื่อจะโชคดีแบบคุณปี๊บ ที่ได้ไมล์ทั้งของ FlyerBonus และ ROP อิอิอิ

โฮ๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆ ฉลาดล้ำ เรื่องกินเนี่ยมันยอกกันบ่อได้ใช่มั๊ยน้องยุ่ง อุอุ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 17 - 38
chompoo_ph
July 5, 2008, 4:02pm Report to Moderator Report to Moderator

Give a life's tip by trip
Checking-In Member
ยังไงก็ยังใช้บริการการบินไทยค่ะ

Smooth Smile Small(Meal Box)
Private Message Private message ICQ ICQ Windows Live Messenger WLM Reply: 18 - 38
sun007
July 5, 2008, 5:34pm Report to Moderator Report to Moderator

Waiting list Member
ผมว่าการบินไทยแพงนะ  อยากนั่งเหมือนกันส่วนมากผมใช้บริการสายการบินอื่น เบื่อพวกบริหารบอดร์เปลียนทุกรัฐบาล คิดเอาเองนะ
Private Message Private message Reply: 19 - 38
theDoamSILVER
July 6, 2008, 1:15am Report to Moderator Report to Moderator

ผู้หญิงทำไมใจร้าย?
อืม...

อันนี้เป็นข้อให้คิดนิดหน่อยนะคับ

เที่ยวบิน กทม.-ขก.-กทม.
ใช้เวลาในอากาศ 38 นาที
ผมเห็นคนเกือบครึ่งลำ ขอถุงกันกลับทั้งนั้นเลย
ต้องใช้ถุงเยอะ โลกร้อน!  อิอิ

เป็นกล่องเล็กๆก็ดีคับ  ง่ายๆ  สะดวก  สงสารแอร์จ๊วด เซิ้งกันระนาว
ยิ่งบินมาแถมอีสานล่ะเซิ้งกันสนุกทีเดียว

การบินไทยในประเทศถือว่าฟูลออปชั่นกว่าหลายๆที่นะครับ
ขนาดแควนตัสก็เถอะ
สายการบินแห่งชาติบางแห่งต้องซื้อบนเครื่องเอาเลยนะ

สู้ครับการบินไทย สู้  
Private Message Private message Reply: 20 - 38
First_DD9201
July 6, 2008, 11:14pm Report to Moderator Report to Moderator

Nara: The best airlines fly great destinations...
ไม่เป็นไร...เข้าใจครับเข้าใจ และทำใจด้วยถ้าไม่ทำแบบนี้ราคาตั๋วก็ต้องพุ่งอีกแน่ๆ
Private Message Private message Reply: 21 - 38
z a m c m u
July 6, 2008, 11:43pm Report to Moderator Report to Moderator

Happy Life Project ใครอยากรวยยกมือขึ้น
แจกแบบไปแม่ฮ่องสอนไง เล็กๆน่ารัก ไม่เปลืองกล่องด้วย
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 22 - 38
nene
July 6, 2008, 11:58pm Report to Moderator Report to Moderator

www.oncake.com/nene
ไม่คิดมากค่ะเฉยๆ

ขอให้บินแบบปลอดภัยก็พอแล้วค่ะ

ที่เลือกการบินไทยเพราะเหตุผลด้านความปลอดภัยเป็นหลักค่ะ

แล้วก็ชอบเครื่องใหญ่ (เพราะบินเมืองหลัก)

อาหารนำขึ้นไปทานได้ไม่ใช่เหรอคะ สวยๆ เอ...! หรือไม่ได้ แต่ไม่เป็นไรค่ะ

ขอให้ปลอดภัยจบข่าว
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 23 - 38
HaLeRuYa
July 7, 2008, 12:16am Report to Moderator Report to Moderator

Imagination is more important than knowledge.
กำลังออกตั๋ว
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ส่วนตัวแล้ว คิดว่าไม่สำคัญเท่าไหร่ เวลาบินไม่นานก็คงไม่เป็น อีกอย่าง เพื่อนๆคงซื้อบริการ มากกว่าอาหารนะครับ คริ คริ
Private Message Private message Reply: 24 - 38
maosky
July 7, 2008, 1:34am Report to Moderator Report to Moderator
Premium Memberships (2008)
Quoted from ponpon
การบินไทยเค้าพยายามลดต้นทุนภายในบริษัทเค้าแล้วรึยังอ่ะครับ
พวกน้ำ ไฟ ค่าน้ำมัน ค่าวัสดุในสำนักงาน ค่าโอที ตั๋วลดราคาสำหรับพนักงาน โบนัส อะไรพวกเนี่ย

ถ้าทำแล้วก็โอเค แต่ถ้ายังไม่ได้ทำแล้วมาลดระดับการบริการ ผมว่ามันจะยิ่งทำให้การบินไทยแย่ลงไปอีก
เพราะบริการและภาพลักษณ์เนี่ยไม่ได้สร้างกันง่าย ตอนนี้ก็ลดลงอยู่เรื่อยๆอยู่ด้วย
ด้วยการขึ้นค่าธรรมเนียมน้ำมันที่โหดจริงๆ และด้วยข่าวต่างๆ เช่น ข่าวแต่งตั้งดีดี ข่าวสหภาพฯ ข่าวยกเลิกเที่ยวบินนิวยอร์ก เรื่องการจัดซื้อเครื่องบินที่ไม่คุ้มทุน(ที่มีคนบอกว่าต้องมีอัตราผู้โดยสาร140% ถึงจะคุ้ม) ฯลฯ

ทำแล้วครับไม่ต้องห่วงเรื่องนี้

ขอบคุณทุกคนที่เข้าใจคับ

Private Message Private message Reply: 25 - 38
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555