HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
นั่งรถไฟไปปีนังดีกว่า รู้จักมั๊ย? บัตเตอร์เวิร์ธ
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    รีวิว....การท่องเที่ยว : อาหาร : การเดินทาง    Malaysia Travel Guide  ›  นั่งรถไฟไปปีนังดีกว่า รู้จักมั๊ย? บัตเตอร์เวิร์ธ

นั่งรถไฟไปปีนังดีกว่า รู้จักมั๊ย? บัตเตอร์เวิร์ธ  This thread currently has 1,434 views. Print Print Thread
3 Pages 1 2 3 All Recommend Thread
sorawutjm
June 25, 2008, 7:52pm Report to Moderator Report to Moderator

Checking-In Member
สวัสดีครับ  หลังจากเมื่อวานนี้ปล่อยรีวิวรวดเดียว 2 รีวิว 2 ประเทศ วันนี้เรามาอีกประเทศหนึ่งบ้างครับ ใกล้ๆ บ้านเรานี่เอง   ปีนังครับ

พอดีมีโอกาสกลับบ้านที่หาดใหญ่ครับ อยู่บ้านเบื่อๆ ไม่รู้จะทำอะไร เดินไปเที่ยวโรบินสันหน้าสถานีรถไฟ ก็เลยคิดว่า เอ๊ะ มาที่สถานีแล้วลองไปดูซิ ว่าไปไหนดี แถวๆนั้น ไปดูตารางเวลา ปรากฏว่าเจอครับ มันคือ Butterworth ครับ เมื่องหนึ่งของมาเลเซีย ใกล้ปีนัง ใช้เวลาเดินทางด้วยรถไฟ 6 ชั่วโมง (ถ้ารถ 2 ชั่วโมงครับ) ถ้างั้นเราไปจอ
งตั๋วกันเลยนะครับ

หมายเหตุ ลิงค์ไปที่ทริป บาหลีของผม
http://www.hflight.net/forum/m-1214310222/
ทริป ฮ่องกง TG First Class ของผม
http://www.hflight.net/forum/m-1214316131/
ทริป ญี่ปุ่น ไม่มีวันลืมทั้ง 3 ภาคของผมครับ
http://www.hflight.net/forum/m-1195568947/
http://www.hflight.net/forum/m-1195648521/
http://www.hflight.net/forum/m-1195868629/
Logged Offline
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM
sorawutjm
June 25, 2008, 7:56pm Report to Moderator Report to Moderator

ด้วยความสัจจริงครับ ผมเบื่อจริงๆ ไม่รู้ไปไหนดี กลับมาบ้านก็ไม่ได้วางแผนไว้ด้วยว่าจะไปไหน ไปปีนังเลยครับ นี่ล่ะครับเค้าเรียกว่า เวลาไปไหนอย่าวางแผน ถ้าวางแล้ว fail ทุกที แต่ถ้าไปนะไปแบบฉุกละหุกแบบไม่ได้วางแผนมาก่อนนี่สิ ได้ไปเลย อิอิ  ว่าแล้วก็จองตั๋ว โรงรงโรงแรม ค่อยว่ากัน ไปคนเดียวหนิ นอนไหนก็ได้

Attachment: dscf5643_1_6020.jpg
Size: 89.21 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 1 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:01pm Report to Moderator Report to Moderator

ค่าตั๋วถูกมากครับ 332 บาทเอง แต่ก็ใช้เวลามากเหมือนกัน  จากนั้นก็กลับบ้านจองโรงแรมในอินเตอร์เนต ได้โรงแรมที่ดีครับ เดี๋ยวเผยโฉมให้ดูภายหลังครับ  รถไฟออกจากหาดใหญ่ 7 โมงเช้า ตรงเวลาดีครับ ถึงสถานีปาดังเบซาร์เพื่อตรวจ passport ที่ตม.ไทยและมาเลเซียครับ เค้าทำงานอยู่ในตึกเดียวกันครับ ห่างกันแค่ 10 เมตรเองครับ ระหว่างช่องตม.ไทย กับช่อง ตม.มาเลเซีย มีคนไทยมาด้วยรถไฟเยอะเหมือนกัน บางคนมาจากกทมเลย ตกคนละ 1300 บาท ที่นั่งชั้น 2 เค้าเล่าว่าเค้ามากัน 4 คน ถ้ามาเครื่องก็20000 กว่าบาท แต่ถ้ามารถไฟก็แค่ 5200 บาทเอง ประหยัดกว่าตั้งเยอะ อืมก็จิงนะ ฟังแล้วเนี่ยงั้นไปจองตั๋วที่หัวลำโพงเลยดีมั๊ยครับ อิอิ

Attachment: dscf5645_1_1629.jpg
Size: 63.79 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 2 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:05pm Report to Moderator Report to Moderator

สภาพภายในรถไฟครับ ก็เป็นรถไฟ รฟท. เรานี่หละครับ ใช้รางเดียวกัน ถ้าใครเคยไปหัวลำโพง จะเป็นรถไฟขบวนเดียวของประเทศที่เดินทางระหว่างประเทศ จะออกจากหัวลำโพงเวลา 14.20 นะ ถ้าจำไม่ผิด กว่าจะถึงบัตเตอร์เวอร์ธ ก็เกือบ 23 ชั่วโมงเลยนะ  

Attachment: dscf5647_1_1737.jpg
Size: 84.18 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 3 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:06pm Report to Moderator Report to Moderator

ถึงแล้วครับ ที่นี่คือสถานีบัตเตอร์เวอร์ธ

Attachment: dscf5650_1_9193.jpg
Size: 94.23 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 4 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:11pm Report to Moderator Report to Moderator

จากสถานีรถไฟ มีทางเดินเชื่อต่อไปที่ท่าเรือเลยครับ ถือว่าสะดวกมากเลยครับ ใครลากกระเป๋าใหญ่ๆ มาก็ไม่หวั่นครับ เพราะทางเดินเรียบมาก เราต้องนั่งเรือไปที่ปีนังครับ ใช้เวลาในเรือประมาณ 20 นาทีครับ ในรูปเป็นภายในเรือเฟอรี่ข้ามฟากมีเคาเตอร์ขายอาหารในเรือด้วยครับ บัตเตอร์เวอร์ธกับปีนังอยู่กันแค่ฝั่งตรงกันข้ามเองครับ มีทะเลขวางกั้นเท่านั้น

Attachment: dscf5652_1_355.jpg
Size: 122.09 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 5 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:12pm Report to Moderator Report to Moderator

เห็นแล้วครับ ตึกเยอะเชียว ปีนังครับ

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 6 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:14pm Report to Moderator Report to Moderator

เมื่อถึงปีนังแล้วก็เดินทางไปที่โรงแรมครับ มีสถานีรถเมล์ที่หน้าท่าเรือครับ สภาพรถเมล์ดีมากครับ ดีกว่า ขสมก บ้านเราเสียอีก สะอาดมากครับ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมา มันคล้ายๆ ที่ฮ่องกงครับ  จากนั้นก็มาถึงโรงแรมครับ ดูดีมีสกุลทีเดียว

Attachment: dscf5665_1_2584.jpg
Size: 105.33 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 7 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:17pm Report to Moderator Report to Moderator

เป็นประเภท Lodge ครับ และสะอาดมากครับ สภาพภายในห้องครับ เป็นห้องแอร์ เตียงเดี่ยวครับ

Attachment: dscf5658_1_9259.jpg
Size: 63.19 KB

Attachment: dscf5659_1_6843.jpg
Size: 46.22 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 8 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:18pm Report to Moderator Report to Moderator

...

Attachment: dscf5661_1_2220.jpg
Size: 73.58 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 9 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:20pm Report to Moderator Report to Moderator

ลืมบอกไป คืนละ 300 บาทครับ ถือว่าถูกมาก และได้ดีขนาดนี้

หิวแล้วครับ ไปกินข้าวดีกว่า ยังไม่ได้ทางข้าวเที่ยงเลย แถวๆ ที่พัก มีร้านอาหารครับ เลยกินอาหารมาเลเลยครับ เค้าเรียกว่า นาสิ  

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 10 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:22pm Report to Moderator Report to Moderator

อาหารรูปข้างบนเป็นผัดผัก แล้วก็ปลาหมึกชุบแป้งทอด ราดด้วยน้ำแกงมาเล ครับ อร่อยทีเดียว ไม่อดตายครับ มาที่นี่ เพราะอาหารคล้ายๆ บ้านเรา  จากนั้นก็ออกไปเดินเล่น ในปีนังครับ

Attachment: dscf5670_1_1276.jpg
Size: 101.65 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 11 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:24pm Report to Moderator Report to Moderator

ตึกคอมต้าร์ครับ ตึกที่สูงที่สุดในปีนัง สูง 60 ชั้นครับ

Attachment: dscf5672_1_2700.jpg
Size: 83.46 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 12 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:25pm Report to Moderator Report to Moderator

ภายในตึกก็จะเป็นห้างสรรพสินค้า โรงแรม สถานที่ประชุมครับ

Attachment: dscf5677_1_4224.jpg
Size: 144.73 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 13 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:28pm Report to Moderator Report to Moderator

เดินชิวๆ ในเมืองครับ

Attachment: dscf5684_1_9321.jpg
Size: 91.62 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 14 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:29pm Report to Moderator Report to Moderator

...

Attachment: dscf5693_1_8682.jpg
Size: 149.20 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 15 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:30pm Report to Moderator Report to Moderator

เดินไปถึงทะเลครับ

Attachment: dscf5697_1_2381.jpg
Size: 78.27 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 16 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:31pm Report to Moderator Report to Moderator

...

Attachment: dscf5699_1_2659.jpg
Size: 152.20 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 17 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:32pm Report to Moderator Report to Moderator

เดินเล่นจนค่ำ จนเมื่อยแล้วด้วย กลับที่พักดีกว่าครับ ถึงหน้าห้องแล้ว

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 18 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:35pm Report to Moderator Report to Moderator

กลับแล้วครับ อยู่แค่วันเดียว บอกแล้วงัยว่ามาชิวๆ

Attachment: dscf5721_1_8172.jpg
Size: 72.32 KB

Attachment: dscf5728_1_3319.jpg
Size: 98.53 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 19 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:37pm Report to Moderator Report to Moderator

ซื้อตั๋วที่นั่นอีกครั้งครับ เจ้าหน้าที่ไม่ให้ซื้อตั๋วก่อนตอนขามา เค้าบอกว่ามีที่อยู่แล้ว เอายังงัยก็เอาตามกันครับ ไม่เรื่องมากอยู่แล้ว มาคนเดียวหนิ

Attachment: dscf5725_1_6602.jpg
Size: 147.70 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 20 - 52
sorawutjm
June 25, 2008, 8:46pm Report to Moderator Report to Moderator

จบแล้วครับ สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมดจากหาดใหญ่จนถึงกลับหาดใหญ่อีกครั้ง รวมหมดแล้วทุกสิ่งทุกอย่าง รวม 1200 บาท เท่านั้น ก็โอเคครับ ผมถือว่าเป็นค่าใช้จ่ายไปกลับต่างประเทศที่ถูกที่สุดของผมเลย ไม่นับไปเดินชอปปิ้ง ตามชายแดนทั้งหลายนะ อืม ลืมบอกไปว่าเส้นทางรถไฟไปบัตเตอร์เวอร์ธนี่คนละเส้นทางกับไป ยะลาหรือนราธิวาสนะครับ เพราะฉนั้นเส้นทางปลอดภัย ไม่เคยเกิดภัยร้ายเลยครับ

สำหรับผลงานชิ้นต่อไปคือเป็นทริปล่าสุดที่เพิ่งเดินทางกลับมาของผมนั่นคือ trip Switzerland ครับ บินด้วย TG Royal Silk Class ครับ ตอนนี้กำลังตัดต่ออยู่จะออกอากาศเร็วๆนี้ครับ อิอิ Coming Soon.

อีกครั้งกับลิงค์ต่างๆ ของผลงานของผม

บาหลี
http://www.hflight.net/forum/m-1214310222/
ฮ่องกง First Class
http://www.hflight.net/forum/m-1214316131/
ญี่ปุ่นที่ไม่มีวันลืม ทั้ง 3 ภาค
http://www.hflight.net/forum/m-1195568947/
http://www.hflight.net/forum/m-1195648521/
http://www.hflight.net/forum/m-1195868629/

เนื่องจากไปมาหลายประเทศ ก็อยากจะช่วยเหลือผู้ที่ต้องการข้อมูลสำหรับผู้ที่ต้องการจะไปสถานที่แห่งนั้นเช่นกัน ยังงัยก็มา MSN ได้ที่ sorawutjm@hotmail.com ครับ
อย่าลืมติดตาม trip Switzerland ครับ
ขอบคุณที่ติดตามมาตลอดครับ

Attachment: dscf5729_1_7579.jpg
Size: 113.58 KB

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 21 - 52
Artified
June 25, 2008, 9:23pm Report to Moderator Report to Moderator

: A R T I F I E D :
Premium Economy Class
Location: Take off from the land. .. Landing on the cloud. .. Freedom in the Air!
รีวิวที่น่าชม ไม่คิดว่าไปรถไฟถึงปีนังจะสะดวก และประหยัดขนาดนี้นะครับเนี่ย
คิดแล้วก็ถูกกว่าเครื่องบินจริงๆ หล่ะครับ  
Private Message Private message Reply: 22 - 52
sakaei
June 25, 2008, 10:41pm Report to Moderator Report to Moderator
Standby Member
ผมนั่งไปสิ้นสุดแค่สถานีหาดใหญ่เองคับ
เป็นรถไฟที่สะอาดมากๆครับ  และโบกี้ดูใหม่ดีด้วย
แนะนำคับ...สำหรับใครที่จะไปเที่ยวใต้ลองใช้บริการขบวนบัตเตอร์เวอร์ธดูคับ
Private Message Private message Reply: 23 - 52
nongmeen
June 25, 2008, 10:47pm Report to Moderator Report to Moderator

~ BitterSweet Life ~
น่าสนใจดีคะ
ขอบคุณนะคะ
Private Message Private message Reply: 24 - 52
artthaya
June 25, 2008, 11:19pm Report to Moderator Report to Moderator

Royal  Execlusive Class
รถไฟน่านั่งนะ แต่ยังไม่เคยไปสุดสายใต้สักที ขอบคุณคะ
Private Message Private message Reply: 25 - 52
Juneboyz
June 25, 2008, 11:36pm Report to Moderator Report to Moderator

Aeronautics and Avionics Engineering
น่าสนใจครับกำลังจะถามถึงเรื่อง สามจังหวัดชายแดนอยู่เลย ถ้าคนละเส้นทางก้อน่าสนมากๆคับ
Site Site Private Message Private message ICQ ICQ AIM AIM YIM YIM Windows Live Messenger WLM Reply: 26 - 52
FREDDY
June 25, 2008, 11:56pm Report to Moderator Report to Moderator

รีวิวดีจังผมเองก็ชอบรถไฟแต่ตอนนี้รถไฟทุกเที่ยวสิ้นสุดที่หาดใหญ่นี่! ใครไม่เคยไปคงต้องรออีกนาน
Private Message Private message Reply: 27 - 52
chol1987
June 26, 2008, 12:26am Report to Moderator Report to Moderator

Chol อ่านว่า ชล แปลว่า สายน้ำ
น่าสนใจนะครับ ไว้จะลองตามรอยเส้นทางนี้ แบบพี่ดูละกัน
แต่...ขอเริ่มจากชุมทางบางซื่อนะ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 28 - 52
akekai
June 26, 2008, 1:23am Report to Moderator Report to Moderator
Premium Economy Class
รถขบวนนี้สะอาดดีผมเคยนั่ง
Private Message Private message Reply: 29 - 52
pigpack31
June 26, 2008, 1:25am Report to Moderator Report to Moderator

อยากเห็นภายในจัง เป็นห้องละสองคนจริงหรอคับ
Private Message Private message Reply: 30 - 52
ThaiSwe
June 26, 2008, 2:08am Report to Moderator Report to Moderator

ไปกันหลายๆคนคงสนุกนะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 31 - 52
Qoo
June 26, 2008, 2:13am Report to Moderator Report to Moderator

ei-ei-ei
Premium Memberships
1ใน2 ขบวนของไทยที่น่าเดินทางด้วยทีสุดคับ.. (อีกขบวนก็คือด่วนนครพิงค์)

ขอบคุณค๊าบ..
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 32 - 52
Gena
June 26, 2008, 7:11am Report to Moderator Report to Moderator

Site Site Private Message Private message Reply: 33 - 52
ann_vareewan
June 26, 2008, 8:15am Report to Moderator Report to Moderator

นั่งรถไฟไปต่างประเทศ น่าสนใจมาก
สงสัยต้องลองสักครั้ง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ
Private Message Private message Reply: 34 - 52
maxibon
June 26, 2008, 8:42am Report to Moderator Report to Moderator

Each Day Get Better
น่าไปมากๆเลยครับ ประหยัดดีด้วย ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 35 - 52
supat
June 26, 2008, 8:52am Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน
ไม่ทราบว่าที่พักที่ปีนังจาก Web ไหนครับ
Private Message Private message Reply: 36 - 52
peep_bmw
June 26, 2008, 9:27am Report to Moderator Report to Moderator

ถ้ามีเวลา การเดินทางแบบนี้ก็น่าสนใจครับ ยิ่งไปกับเพื่อนๆยิ่งสนุก

ตอนนี้เดินทางด้วยรถไฟสายใต้ ความปลอดภัยเป็นอย่างไรบ้างครับ  

โรงแรมแรก สุดยอดเลย น่าพักมากๆครับ ขอบคุณครับ
Private Message Private message Reply: 37 - 52
haemato
June 26, 2008, 9:35am Report to Moderator Report to Moderator

น่าไปเทียวจัง ขอบคุณครับ
Site Site Private Message Private message Reply: 38 - 52
deknakhon
June 26, 2008, 11:12am Report to Moderator Report to Moderator

อืมมมม ถือว่าเป็นทริปท่องเที่ยวต่างประเทศที่ถูกมากกกกกก น่าสนใจนะคับ  
Private Message Private message Reply: 39 - 52
porinter
June 26, 2008, 11:19am Report to Moderator Report to Moderator

ที่ HFlight ใคร ๆ ก็บินได้
HF Founder
ขอบคุณครับ เป็นอีกวิธีท่องเที่ยวที่น่าสนใจในยุคที่น้ำมันแพงจนบินแทบไม่ไหว อิอิ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 40 - 52
freedomtofly
June 26, 2008, 12:30pm Report to Moderator Report to Moderator

ฝันอยากมีเครื่องบินเป็นของตัวเอง
น่าไปแบบนี้มั่งครับ แต่ถ้าจะไปก็คงต้องหาหมอนวดประจำตัวไปด้วย เมื่อยน่าดูนะเนี่ย นั่งนานปานนั้น แต่ก็ถือว่าเป็นการเดินทางทีถูกดีครับ  รูปน้อยไปนิดนะครับ เก็บรายละเอียดไม่ค่อยได้ แต่ก็ขอบคุณครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 41 - 52
FLyGiaNt
June 26, 2008, 12:45pm Report to Moderator Report to Moderator

ได้เห็นภาพเมืองปีนังแล้ว ทำให้คิดถึงอดีตที่ได้เคยไปเยือนเมืองนี้

เพราะเป็นเมืองที่สงบสวยงามและความน่ารักของผู้คน จึงทำให้ยังคงประทับใจไม่เคยลืมเลือน
Private Message Private message Reply: 42 - 52
saky
June 26, 2008, 1:06pm Report to Moderator Report to Moderator
Waiting list Member
http://www.huttonlodge.com ไปแอบดูมาแล้วครับ
มาที่พักยังไง อยู่แถวไหนถ้าบอกได้จะดีเลยครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 43 - 52
sorawutjm
June 26, 2008, 6:21pm Report to Moderator Report to Moderator

ตอบคุณ Freddy ครับ

: เส้นทางเดินรถสิ้นสุดที่หาดใหญ่นี่เป็นเส้นทางไป 3 จังหวัดชายแดนครับ  แต่เส้นทางนี้วิ่งภายในเขตสงขลา สู่ชายแดนที่ปาดังเบซาร์ ซึ่งเป็นตำบลหนึ่งในอำเภอสะเดาจังหวัดสงขลาครับ  เพราะฉนั้นคนละเส้นทางครับ ตอนนี้ยังเดินทางไปอยู่ครับ ปลอดภัยครับ

ตอบคุณ Chol1987

: ได้ครับ เริ่มจากไหนก็ได้ครับ Have a nice trip ครับ

ตอบคุณ pigpack31
: ใช่ครับ เป็นการนั่งได้ 2 คน หันหน้าเข้าหากัน และจะแปรสภาพเป็นเตียงนอนช่วงเวลา 18.30 น. ครับ ก็เป็นเตียงล่างเตียงบน หรือไม่ก็นั่งชั้น 1 ก็ได้ครับ จะเป็นห้องที่แบ่งเป็นสัดส่วนเลย แต่จะต้องเปลี่ยนโบกี้นั่งเป็นชั้น 2 ที่หาดใหญ่ครับ เพราะรถจากหาดใหญ่ไปบัตเตอร์เวอรธ์จะไปแค่ ชั้น 2 เท่านั้น 3 โบกี้  

ตอบคุณ supat

ก็หน้าแรกจาก web นี้แหละครับ ไปที่จองโรงแรมทั่วโลก เลือกประเทศ เลือกเมือง แล้วมันจะ search หาให้ มีหลายราคาพร้อมมีรูปให้ดูด้วย บอกทั้ง facility และ วิธีการเดินทางจากสนามบิน สถานีรถไฟ สถานีรถบัส สะดวกดีครับ

ตอบคุณ peep_bmw

: ดูคำตอบเดียวกับคำตอบของคุณ Freddy ครับ

ตอบคุณ saky

ใช่แล้วครับ มันคือ Hutton Lodge  ซึ่งเป็น Lodge ชื่อดังของมาเลเซียครับ สำหรับที่ปีนังอยู่ที่ ถนน Hutton วิธีการไปถ้านั่งรถเมล์ (ซึ่งสบายและสะอาดกว่าของไทยมาก) จากท่าเรือ ซึ่งมีชื่อว่า HAB BAS WELD QUAY ซึ่งเป็น hub ให้นั่งสาย T11 ไปลงที่ป้าย Chowrasta ของถนนปีนัง (J.Penang) ซึ่งเป็นย่านช๊อปปิ้งของปีนังเลยครับ ใช้เวลา 10 นาทีเองครับ รับรองไปง่ายและไม่หลงครับ ที่บอกอย่างนี้ได้ เพราะไปครั้งแรกและลงได้ง่ายมาก เมื่อลงที่ป้าย Chowrasta  ก็หันซ้ายหันขวาหาป้ายชื่อถนนว่า Hutton ล่ะกันนะครับ จากนั้นก็เดินไปที่ถนนนี้จากปากถนนไปที่ Lodge ใช้เวลา 2 นาทีครับ หรือ 100 ก้าวได้

ตอบคุณ freedomtofly

เข้าใจผิดแล้วครับ นั่งรถไฟขบวนนี้ไม่เมื่อยเลยเพราะมันเป็นรถตู้นอนครับ มีแต่นอน นอน แล้วก็นอนครับ อยากกินก็ไปตู้เสบียงครับ นั่งทานอาหาร ทานเบียร์ไป ขณะวิ่งผ่านทะเลหัวหิน หืม สุดยอดเลยครับ ท่ามกลางแอร์เย็นฉ่ำ จะมานั่งอีกทีก็ตอนจากหาดใหญ่ไป บัตเตอร์เวอร์ธครับ เพราะจะเป็นการรับคนลายทางตามสถานีในมาเลเซียครับ นึกถึงภาพรถไฟฟ้าของเรานะครับ  

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 44 - 52
not...air
June 26, 2008, 10:08pm Report to Moderator Report to Moderator
ทิปนี้น่าสนมากคับ...
Private Message Private message Reply: 45 - 52
alcher
June 27, 2008, 3:15am Report to Moderator Report to Moderator

Royal First Class
Thank you
Private Message Private message Reply: 46 - 52
supat
June 27, 2008, 7:45am Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน
ขอขอบคุณคำตอบนะครับว่าง ๆ จะลองเดินทางดู
Private Message Private message Reply: 47 - 52
TK
June 27, 2008, 3:15pm Report to Moderator Report to Moderator
ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ เราเองก็อยู่หาดใหญ่ เคยไปปีนังแต่โดยสารโดยรถตู้ค่ะ  สามารถนั่งรถจากคิวรถตู้ปีนังได้เลย อยู่แถวโรงแรมบีพีน่ะค่ะ เราไปมาเมื่อปลายเดือนมีนาคมค่ะ ค่ารถอยู่ที่ 250 บาท ต่อเที่ยวค่ะ
Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Reply: 48 - 52
acaperon
June 27, 2008, 3:38pm Report to Moderator Report to Moderator
น่าสนใจมากครับ ว่าแต่มันผ่านเส้นทาไหนเหรอครับ เพราะตอนนี้ก็อย่างที่ทราบกันครับ
ในการเดินทางด้วยรถไฟแถบภาคใต้ ห่วงเรื่องความปลอดภัยเหมือนกัน
Private Message Private message Reply: 49 - 52
too6604
June 27, 2008, 4:06pm Report to Moderator Report to Moderator
Economy Class Member
ขอบคุณครับ
Private Message Private message Reply: 50 - 52
wrdpkk
June 27, 2008, 11:41pm Report to Moderator Report to Moderator

Boarding Member
thanks
Site Site Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 51 - 52
Srijulaluk
June 28, 2008, 12:16am Report to Moderator Report to Moderator

We are Alliance
โอ ถูกมากๆเลยนะคับเนี่ย ค่าตั๋วยังไม่ถึง 500 บาทเลย
ถ้าผมอยู่บ้านที่สุไหงโก-ลก(นราธิวาส) ข้ามฝั่งไปปีนั่งทางรถยนต์ ค่าน้ำมันอย่างเดียว(ถ้ารถวีโก้)น้อยๆก็ถังละ 1600 บาทแล้วนะครับนั่น ไปกลับคูณ2 เหอะๆ

ตัดใจตั้งแต่เตรียมค่าน้ำมัน - -"

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ
Private Message Private message Reply: 52 - 52
3 Pages 1 2 3 All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555