HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
พักกายที่ "Segara Ninda" บ้านเจ้าเมืองสตูล ณ ปีนัง
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    รีวิว....โรงแรม    Hotels in Malaysia  ›  พักกายที่ "Segara Ninda" บ้านเจ้าเมืองสตูล ณ ปีนัง

พักกายที่ "Segara Ninda" บ้านเจ้าเมืองสตูล ณ ปีนัง  This thread currently has 7,343 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
NMkrung
May 24, 2008, 10:04am Report to Moderator Report to Moderator

Watashiwa Gaijin Desu !!!
First Class Member

ลงโฆษณาที่นี่
สวัสดีครับ...นานๆจะมีรีวิวซะที...หุหุ

คราวนี้มารีวิวที่พักบ้างครับ...สืบเนื่องจากเมื่อกลางเดือน พ.ค. ที่ผ่านมา ผมแว่บไปเที่ยวเล่นพักผ่อนที่ประเทศมาเลเซีย โดยมีจุดหมายปลายทางอยู่ที่เกาะปีนัง (Pulau Pinang) ครับ ที่ไปนี่ก็เพราะผมหลงเสน่ห์ "เมืองเก่า" Georgetown เข้าไปเต็มๆ ไปเที่ยวเล่นอยู่ทีนึงก็ไม่หนำใจ จนต้องมีรอบสองครั้งนี้ล่ะครับ...

คราวนี้ ก็อยากจะลองพักใน Heritage House บ้านเก่าๆของขุนนางโบราณบ้าง ก็เลยเป็นที่มาของรีวิวนี้ล่ะครับ..

ตามมาชมกันนะครับ...

Logged Offline
Private Message Private message
NMkrung
May 24, 2008, 10:11am Report to Moderator Report to Moderator

การเดินทางจากสนามบิน Bayan Lepas เกาะปีนังเข้ามาในเมือง ตอนแรกผมก็ออกมากะว่าจะขึ้นรถเมล์ Rapid Penang ที่ถนนใหญ่หน้าสนามบิน ปรากฏว่ารถเมล์รอนานมากๆ...สุดท้ายก็ต้องโบกแท๊กซี่ตรงริมถนนใหญ่นี่เข้าเมืองครับ ราคาก็ 25 RM ถูกกว่าเรียกจากในสนามบินเยอะเลยครับ

จากหน้าสนามบินมาไม่เกินครึ่งชั่วโมง ก็มาถึงที่พักของผม ใจกลางเมืองจอร์จทาวน์ (Georgetown) เกาะปีนัง ประเทศมาเลเซียครับ...ที่พักแห่งนี้ เป็นบ้านโบราณที่มีประวัติเกี่ยวพันกับสยามประเทศของเราด้วยนะครับ...

Private Message Private message Reply: 1 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:12am Report to Moderator Report to Moderator

บ้านทรงโคโลเนียล สีเขียวตุ่นๆหลังนี้ ตั้งอยู่ที่ถนนปีนัง (Jalan Pinang) กลางเมืองจอร์จทาวน์ครับ...ทุกวันนี้เป็น Guesthouse ที่เปิดรับนักท่องเที่ยวจากทุกหนแห่ง ที่อยากนอนบ้านโบราณ บรรยากาศเก่าๆครับ...

หน้าบ้านมี Minamart ด้วยนะครับ เวลาดึกๆหิวก็ไม่ต้องกังวล...หุหุ

Attachment: dsc00400_9476.jpg
Size: 77.33 KB

Private Message Private message Reply: 2 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:16am Report to Moderator Report to Moderator

บ้านหลังนี้ชื่อว่า "Segara Ninda"ครับ...แต่เดิมเป็นบ้านของ "พระยาภูมินารถภักดี" อดีตเจ้าเมืองและจางวางกำกับราชการเมืองสตูล สมัยรัชกาลที่ ๕-รัชกาลที่ ๖ ครับ...

Attachment: dsc09971_2327.jpg
Size: 103.26 KB

Private Message Private message Reply: 3 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:17am Report to Moderator Report to Moderator

บรรยากาศในบ้านครับ...นี่เป็นห้องโถงชั้นล่างของเรือนใหญ่...

Attachment: dsc00418_3211.jpg
Size: 99.03 KB

Private Message Private message Reply: 4 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:18am Report to Moderator Report to Moderator

รูป "ท่านเจ้าคุณ" เจ้าของบ้านแต่ดั้งเดิม ประดับอยู่ในห้องโถงครับ...รูปนี้ท่านน่าจะแต่งเครื่องแบบ "เสือป่า" สมัย ร.๖ นะครับเนี่ย

Attachment: dsc00404_5301.jpg
Size: 69.28 KB

Private Message Private message Reply: 5 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:19am Report to Moderator Report to Moderator

advertisements

ส่วนนี่ก็เป็นห้องพักของผม จะอยู่หลังบ้านครับ สงสัยจะเป็น "เรือนบ่าว"... อิอิ

Attachment: dsc09968_775.jpg
Size: 88.30 KB

Private Message Private message Reply: 6 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:24am Report to Moderator Report to Moderator

ห้องนี้ราคาคืนละ 80 ริงกิตครับ...มีแอร์ มีห้องน้ำในตัว อาจจะแคบไปนิด แต่ได้บรรยากาศเก่าๆดีครับ...

อ้อ...หน้าต่างหลังบ้านนั้น ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเปิดนะครับ...เพราะผมลองเปิดดูวิวแล้ว เจอ "ป่าช้าฝรั่ง" เข้าเต็มๆครับ !!! สุสานฝรั่งหลังบ้านนี่ เป็นรุ่นเก่าในตำนานเชียวนะครับ คนที่หลับสนิทในสุสานนั้นก็ล้วนแต่มีชื่อเสียงทั้งนั้น อย่างเช่น "พระยาราชกปิตัน" (Sir Francis Light) คนที่มาบุกเบิกเกาะปีนัง อีกทั้งยังมีหลุมศพนายโทมัส เลียนโนเวลส์ (สามีแหม่มแอนนาผู้โด่งดังสมัย ร.๔)...ขนลุกล่ะสิครับ...

สรุปว่า บ้านก็เก่าโบราณ แถมมีสุสานหลังบ้านอีก...ผมสวดคาถายันทุนฯก่อนนอนเลยครับ

Attachment: dsc09969_6260.jpg
Size: 77.49 KB

Private Message Private message Reply: 7 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:25am Report to Moderator Report to Moderator

เพดานสูงๆของเรือนบ่าว...ห้องนอนข้าพเจ้าเองครับ

มีพัดลมเพดานด้วยนะ แต่ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ เพราะแอร์หนาวมากๆ

Attachment: dsc09973_3726.jpg
Size: 62.17 KB

Private Message Private message Reply: 8 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:26am Report to Moderator Report to Moderator

กลับมาชมเรือนใหญ่ดีกว่าครับ...

Private Message Private message Reply: 9 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:27am Report to Moderator Report to Moderator

มีห้องเล็กๆห้องนึงในเรือนใหญ่ ทำเป็น Mini Museum ด้วยครับ

Attachment: dsc00430_1028.jpg
Size: 89.74 KB

Private Message Private message Reply: 10 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:29am Report to Moderator Report to Moderator

แสดงเรื่องราวและข้าวของของ "ท่านเจ้าคุณ" เจ้าของบ้านเดิมครับ...

Attachment: dsc00419_5520.jpg
Size: 67.55 KB

Private Message Private message Reply: 11 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:40am Report to Moderator Report to Moderator

มาทำความรู้จักและคารวะท่านเจ้าของบ้านกันหน่อยนะครับ...

...........................................................................

มหาอำมาตย์ตรี พระยาภูมินารถภักดี

เดิมชื่อ กูเด็น บินกูแมะ (Ku Din Ku Meh) เป็นชาวมลายูโดยกำเนิด ท่านเป็นบุตรคนที่ ๖ ของนายกูแมะ และนางเจ๊ะจิ เกิดที่อนักบูกิต (Anak Bukit) รัฐเคดาห์ (ไทรบุรี) เมื่อ พ.ศ.๒๓๙๑ มีพี่น้องร่วมบิดา ๗ คน ท่านได้สมรสกับ นางเจ๊ะโสม นางเจ๊ะเต๊ะ และนางหวันเต๊ะ ฮะอุรา ท่านเป็นต้นตระกูล “บินตำมะหงง”

กูเด็น บินกูแมะ เริ่มชีวิตการรับราชการด้วยการเป็นเสมียน ต่อมาดำรงตำแหน่ง พัสดีเรือนจำที่เมืองอลอร์สตาร์ ในรัฐไทรบุรี หลังจากนั้นได้รับการแต่งตั้งเป็นข้าราชการฝ่ายปกครองชั้นสูงจากเจ้าพระยาฤทธิสงครามรามภักดี  เจ้าพระยาไทรบุรี (สุลต่านอับดุลฮามิด) ซึ่งขณะนั้นยังเป็นเมืองประเทศราช ในพระราชอาณาเขตของสยาม ต่อมาในปี พ.ศ.๒๔๓๘ เมืองไทรบุรีได้ส่งกูเด็น บินกูแมะ มาช่วยราชการเมืองสตูล เนื่องจากพระยาอภัยนุราช (ตนกูอับดุลเราะห์มาน)  เจ้าเมืองสตูลคนเดิม ป่วยจนไม่สามารถบริหารบ้านเมืองให้เกิดผลดีได้

กระทั่งปี พ.ศ.๒๔๔๐ พระบาทสมเด็จจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้รวมเมืองไทรบุรี เมืองเปอร์ลิส และเมืองสตูลเป็น “มลฑลไทรบุรี” มีเจ้าพระยาไทรบุรี (สุลต่านอับดุลฮามิด) เป็นข้าหลวงเทศาภิบาลมลทลสืบไป มีอำนาจบังคับบัญชาเมืองเปอร์ลิส เมืองสตูลและให้กรมการหัวเมืองทั้งสองฟังคำสั่งโดยชอบด้วยราชการทุกประการ

ต่อมา ในหลวงรัชกาลที่ ๕ ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ตั้งท่านกูเด็น บินกูแมะ ให้ดำรงตำแหน่ง “เจ้าเมืองสตูล” สืบต่อจากตนกูอับดุลเราะห์มานตั้งแต่ปี พ.ศ.๒๔๔๓ โดยเจ้าเมืองสตูลคนใหม่นี้ ได้ลงนามเต็มในหนังสือราชการว่า "ตนกูบาฮารุดดินบินเต็งกูแมะ"  [Tengku Baharuddin bin Tunku Meh] ซึ่งท่านก็ได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เป็นที่หลวงอินทรวิชัย และพระยาอินทรวิชัย ตามลำดับ ตำแหน่งสุดท้าย คือ มหาอำมาตย์ตรี พระยาภูมินารถภักดี จางวางกำกับราชการเมืองสตูล

แม้ว่าจะมิได้สืบเชื้อสายเจ้าเมืองสตูลเดิม แต่ท่านตนกูบาฮารุดดินบินเต็งกูแมะก็เป็นนักปกครองที่มีความสามารถ ท่านรู้แตกฉานทั้งภาษาไทยและภาษามลายู จึงสามารถประสานความร่วมมือทั้งท้องถิ่นและทางราชการได้ดี ในยุคที่ตนกูบาฮารุดดินเป็นเจ้าเมือง เมืองสตูลมีความเจริญขึ้นอย่างรวดเร็ว เศรษฐกิจได้ผลจากการค้ารังนก และพริกไทยเป็นอันมาก ทั้งยังเป็นศูนย์กลางรับซื้อขายสินค้าทั้งจากปีนังและภูเก็ต จนทำให้เมืองสตูลได้ชื่อว่า “เนการีสะโตยมัมบังสะการา” (Negeri Setoi Mumbang Segara) หรือแปลเป็นภาษาไทยว่า สตูล เมืองแห่งพระสมุทรเทวา และเป็นหัวเมืองที่มีความสำคัญมากในยุคนั้น

กล่าวกันว่า ท่านมีความสนิทสนมกับทางราชการกรุงสยามเป็นพิเศษ ถึงกับสั่ง “บุหงามาศ” เครื่องราชบรรณาการถวายต่อราชสำนักสยามโดยตรง โดยไม่ผ่านเมืองไทรบุรี...เมืองสตูลได้แยกจากเมืองไทรบุรีอย่างเด็ดขาด ตามหนังสือสัญญาไทยกับอังกฤษเรื่องปักปันเขตแดนระหว่างไทยกับสหพันธรัฐมลายู ซึ่งลงนามกันที่กรุงเทพฯ เมื่อวันที่ ๑๐ มีนาคม ร.ศ.๑๒๗ (พ.ศ. ๒๔๕๒) จากหนังสือสัญญานี้ยังผลให้ไทรบุรีและเปอร์ลิสตกเป็นของอังกฤษ ส่วนสตูลคงเป็นของไทยสืบมาจนถึงปัจจุบัน

ท่านตนกูบาฮารุดดินดำรงตำแหน่งเจ้าเมือง มีอำนาจว่าราชการปกครองเมืองสตูลอยู่ ๑๔ ปีจึงออกจากราชการ และได้ถึงแก่กรรม เมื่อวันที่ ๙ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๔๗๕ อายุรวม ๘๓ ปี สุสานของท่านยังอยู่ที่เมืองสตูลจนทุกวันนี้

...........................................................................
ข้อมูลจาก
http://www.satunprovince.net/satun_history.html
http://kanchanapisek.or.th/kp8/culture/stl/stl220.html

"พระยาภูมินารถภักดี" ท่านนี้ล่ะครับ ที่เคยใช้กุศโลบายอันแยบยล รักษาพื้นที่ "เกาะตะรุเตา อาดังราวี และเกาะหลีเป๊ะ" ให้ยังคงอยู่ในเขตราชอาณาจักรไทย ไม่ตกไปอยู่ในมือเจ้าอาณานิคมอังกฤษ ที่พยายามจะล้ำเส้นเขตแดนเข้ามาฮุบไป...ถ้าไม่มีเจ้าเมืองสตูลที่มีความรอบคอบอย่างท่าน ป่านนี้เกาะหลีเป๊ะอันแสนงาม คงอยู่ในเขตประเทศมาเลเซียเหมือนเกาะลังกาวีไปแล้วล่ะครับ

รูปนี้ท่านแต่งเครื่องแบบข้าราชการเต็มยศ สวมครุยปักดิ้นทอง ประดับเครื่องราชอิสริยภรณ์จุลจอมเกล้าครับ...

Attachment: dsc00427_6014.jpg
Size: 98.93 KB

Private Message Private message Reply: 12 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:41am Report to Moderator Report to Moderator

นี่ก็เป็นเอกสารต่างๆ สมัยที่ท่านเจ้าคุณรับราชการอยู่ ณ เมืองสตูลครับ...รูปที่อยู่บนบอร์ดก็เป็นรูป "คฤหาสน์กูเด็น" ที่จังหวัดสตูล ซึ่งเคยเป็นจวนของท่านเจ้าคุณมาก่อน และเดี๋ยวนี้กรมศิลปากรจัดเป็นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติของจังหวัดสตูลไปแล้วครับ

Attachment: dsc00420_4128.jpg
Size: 68.40 KB

Private Message Private message Reply: 13 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:42am Report to Moderator Report to Moderator

กริชประจำตัวท่านเจ้าคุณภูมินารถภักดีครับ...ตามธรรมเนียมมลายู กริชถือว่าเป็น ศาสตราภรณ์ อันแสดงเกียรติและศักดิ์ศรีของผู้ครอบครองครับ...

Private Message Private message Reply: 14 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:43am Report to Moderator Report to Moderator

เหรียญตรา 3 รัชกาลครับ...รัชกาลที่ ๕ ๖ ๗...ท่านรับราชกาลสนองพระเดชพระคุณพระเจ้าอยู่หัวมาถึง 3 แผ่นดินเชียวนะครับ

Attachment: dsc00425_8768.jpg
Size: 125.12 KB

Private Message Private message Reply: 15 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:45am Report to Moderator Report to Moderator

อันนี้น่าจะเป็นเข็มพระราชทานของ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ ครับ...

Private Message Private message Reply: 16 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 10:46am Report to Moderator Report to Moderator

ข้าวของเก่าแก่ในตู้ก็พอมีอยู่บ้างครับ...แต่พวกเครื่องประกอบยศท่านจะอยู่ที่พิพิธภัณฑ์ ที่จังหวัดสตูลมากกว่าอ่ะครับ...

เดี๋ยวมาโพสต่อนะครับ...ไปธุระก่อน

Attachment: dsc00426_2813.jpg
Size: 100.56 KB

Private Message Private message Reply: 17 - 44
Teerawat
May 24, 2008, 12:10pm Report to Moderator Report to Moderator

Waiting list Member
ผมก้อเพิ่งกลับจากปีนัง เมื่อสามวันก่อน แต่ไปเรื่องงานครับ เลยไม่ค่อยได้ออกไปเที่ยว แต่เป็นเมืองที่น่าสนใจทีเดียว บ้านเมืองสวยครับ ว่าจะไปอีกแล้วไปเดินเที่ยวเอง บ้านสวย ๆ เยอะดี ชอบครับ
Private Message Private message Reply: 18 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:26pm Report to Moderator Report to Moderator

มาต่อแล้วครับ...ชมบ้านโบราณของท่านเจ้าคุณกันต่อนะครับ...

จากห้อง Mini Museum เดี๋ยวจะขึ้นไปชมบนบ้านใหญ่บ้างครับ...

Attachment: dsc00416_2132.jpg
Size: 92.95 KB

Private Message Private message Reply: 19 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:27pm Report to Moderator Report to Moderator

บันไดขึ้นบ้านครับ...ทรงเก่าดีแท้...ข้างล่างนี่เป็นโต๊ะออฟฟิศของเกสต์เฮาส์ครับ...

Attachment: dsc00417_5177.jpg
Size: 92.14 KB

Private Message Private message Reply: 20 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:27pm Report to Moderator Report to Moderator

ข้างบนเรือนใหญ่ก็มีส่วนระเบียงเก่าอยู่นิดนึง มีมู่ลี่ไม้ไผ่บังแดดเสร็จสรรพ

Attachment: dsc00407_3257.jpg
Size: 73.14 KB

Private Message Private message Reply: 21 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:52pm Report to Moderator Report to Moderator

บนเรือนนี้ก็จัดเป็นห้องพักสำหรับเกสต์เฮาส์ครับ มีห้อง Standard อย่างที่ผมอยู่ชั้นล่างนั้น 4 ห้อง...และห้องนอนใหญ่อีกหนึ่งห้องครับ...

เครื่องเรือนที่นี่ ไม่ได้เป็นของเก่านะครับ เพราะบ้านท่านเจ้าคุณเคยถูกขายทอดตลาดไปทีนึงแล้ว !!! เดชะบุญเชื้อสายท่านชั้นเหลนมาซื้อบ้านนี้คืนได้ ก็ได้แต่บ้านเปล่าๆ เครื่องเรือนโบราณไม่ค่อยมีอะไรเหลือ...ก็เลยปรับปรุงทำเป็นเกสต์เฮาส์ครับ โดยจัดให้มีเครื่องเรือนง่ายๆอย่างเตียงหรือโซฟาตามที่มีกำลังจะทำได้...รายได้จะได้เอามาดูแลรักษาตัวบ้าน

Attachment: dsc00406_9175.jpg
Size: 74.11 KB

Private Message Private message Reply: 22 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:53pm Report to Moderator Report to Moderator

ห้องมุขหน้าบ้าน ทำเป็นห้องนั่งเล่นหรือดูทีวีสำหรับแขกที่มาพักครับ...แต่ก่อนเปิดหน้าต่างรับลมโชย เดี๋ยวนี้ติดแอร์แล้วครับ...

Attachment: dsc00414_5095.jpg
Size: 63.49 KB

Private Message Private message Reply: 23 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:54pm Report to Moderator Report to Moderator

อันนี้ห้องพักแบบ Deluxe ครับ...คืนละ 120 ริงกิต...

Attachment: dsc00412_297.jpg
Size: 48.67 KB

Private Message Private message Reply: 24 - 44
NMkrung
May 24, 2008, 3:55pm Report to Moderator Report to Moderator

เตียงใหญ่ มีระเบียงส่วนตัว มีห้องน้ำในตัวครับ...

คุณลุงที่เห็นในรูปนี้ คือ "Tengku Yahaya" เป็นเหลนท่านเจ้าคุณภูมินารถภักดี และเป็นผู้จัดการเกสต์เฮาส์โบราณแห่งนี้ครับ

Attachment: dsc00410_1188.jpg
Size: 58.79 KB

Private Message Private message Reply: 25 - 44
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
Print Print Thread

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    รีวิว....โรงแรม    Hotels in Malaysia  ›  พักกายที่ "Segara Ninda" บ้านเจ้าเมืองสตูล ณ ปีนัง

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555