HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
การเดินทางไปมาเลเซียโดยรถไฟ
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Travel Center :: ศูนย์ข้อมูลการท่องเที่ยว    เสวนา...การท่องเที่ยวและการเดินทาง  ›  การเดินทางไปมาเลเซียโดยรถไฟ

การเดินทางไปมาเลเซียโดยรถไฟ  This thread currently has 24,904 views. Print Print Thread
1 Pages 1 Recommend Thread
mifabenz
March 25, 2008, 12:00pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกใหม่กิ๊ก

ลงโฆษณาที่นี่
อยากรู้ว่ามีขบวนไหนไปมาเลเซียบ้างอ่ะคับ  แล้วใบImigration ของทั้งไทยและมาเลย์เค้าจะแจกให้หรอคับหรือต้องไปเอาที่ด่านแล้วถ้าเอาที่ด่านต้องเอาตรงไหนหรอคับ
แล้วค่าตั๋วไปมาเลย์แพงไหมคับ     ช่วยแนะนำทีน่ะคับ
Logged Offline
Private Message Private message
ArcAz
March 25, 2008, 1:34pm Report to Moderator Report to Moderator
Waiting list Member
ผมเคยแต่นั่งจากมาเลย์ไปสิงคโปร์นะครับ

เท่าที่เคยอ่าน

ก็นั่งจากหัวลำโพงไปลง Butterworth

แต่ไม่รู้ว่าต้องลงเปลี่ยนรถที่ไหนระหว่างนี้มั้ยนะครับ

แล้วก็ไปต่อรถไฟที่ Butterworth (ใกล้ๆปีนังมั้งครับ รู้สึก)

เข้า KL Sentral ครับผม
Private Message Private message Reply: 1 - 11
Casper
March 25, 2008, 2:18pm Report to Moderator Report to Moderator
Why u so Obsessed with me?? ha!!!
Economy Class Member
ตอนนี้ Malaysia ไม่ต้องใช่ใบImigrationแล้วเข้าตัดปัญหา
พอเวลาไปเขียนแค่ Thai Imigrationเท่านั้น
Private Message Private message Reply: 2 - 11
Takethewaytofly
March 25, 2008, 2:47pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน
มีขบวนรถด่วนพิเศษ(ระหว่างประเทศ) ขบวนที่35 กทม.-บัตเตอร์เวอร์ธ เป็นรถนอนปรับอากาศชั้น1 และ 2 เท่านั้น หรือจะเลือกลงที่สถานีหาดใหญ่เพื่อโดยสารรถด่วนลังกาวี จากหาดใหญ่ ถึง กัวลาลัมเปอร์ เป็นรถนั่งปรับอากาศชั้น2 และรถนอนปรับอากาศชั้น2ครับ
Private Message Private message Reply: 3 - 11
teball
March 25, 2008, 4:55pm Report to Moderator Report to Moderator
นั่งรถ ด่วน กรุงเทพ- บัตเตอร์เวิธต์ ครับ และ ไป ต่อรถ ที่ บัตเตอร์เวิธต์ เพื่อไปที่ต่างๆใน มาเลเซีย - สิงค์โปร์ ครับ
ตารางเดินรถไฟ เช็ดได้ที่ http://www.ktmb.com.my รถไฟในมาเลย สะอาด น่าใช้บริกาครับ ถ้าเที่ยว แบบ ทริปยาวๆ ส่วนตัวผม จะใช้เจ้ารถไฟตู้นอน เป็น โรงแรม เคลื่อนที่ครับไม่เสียเวลา ประหยัดค่า โรงแรมไปอีกโขเลยครับ ขอให้โชคดีครับ

ปล. ทริปที่เคยไปและไปมาสองหนแล้ว ใช้รถไฟ ไปถึง สิงค์โปร์เลยครับ ถ้าสนใจ ก็พอแนะนำเป็นแนวทางได้ครับ
Private Message Private message Reply: 4 - 11
mifabenz
March 25, 2008, 10:15pm Report to Moderator Report to Moderator
แล้วใบImigration ของไทยเอาจากที่ไหนหรอคับ
Private Message Private message Reply: 5 - 11
Shopaholic
March 25, 2008, 10:25pm Report to Moderator Report to Moderator

Shop till you drop !
Economy Class Member
advertisements

ใบอิมฯไปเอาที่หน้าด่านก็ได้ค่ะถ้าไม่สามารถหาได้จากเมืองไทย
Private Message Private message Reply: 6 - 11
Untrav
March 27, 2008, 4:25pm Report to Moderator Report to Moderator
รักสนุก ไม่ชอบสันโดด
สมาชิกขับรถอีแต๋น
ถ้าจะนั่งรถไฟไป ก็บรรยากาศดีไปอีกแบบครับ

อย่างว่าแหละครับ มีรถ 2 แบบ คือนั่งขบวน 35 ไปลงบัตเตอร์เวิร์ธ เลย รถไฟไปถึงประมาณเที่ยงๆ ตามเวลามาเลย์นะครับ มีแต่รถนอนชั้น 2 อย่างเดียวครับ ชั้น 1 ตัดตั้งแต่ที่หาดใหญ่แล้วครับ (มี 3 คันที่วิ่งไปมาเลย์ครับ) แล้วต่อขบวน 7 ไปราวๆตอน 3 ทุ่ม ตามเวลาของมาเลย์

หรือจะนั่งรถไฟขบวนใดก็ได้ไปลงที่หาดใหญ่ ต่อขบวน 7 จากหาดใหญ่ ไปลง Sentral KL ออกจากหาดใหญ่ราวๆ บ่าย 3 ถึง KL ก็สว่างพอดีครับ

ถ้าขึ้นไปทั้ง 2 ขบวนก็จะมีการแจกใบผ่านแดนของมาเลย์ให้ครับ จำไม่ผิดใบสีฟ้าๆ มั้ง (แต่ตอนผมไปไม่ได้กรอกหรอก ไม่ได้เอา Passport ไป เลยตีตั๋วกลับเลย) ส่วนใบผ่านแดนไทย ไม่แน่ใจครับ

จริงๆ ผมว่าจะลองนั่งแบบไม่ผ่าน KUL ครับ มันมีอีกขบวนที่เป็นรถด่วนพิเศษ วิ่งไปสิงค์โปร์ จาก Butterworth ออก 7.00 ถึง 21.00 แล้วขากลับค่อยมาแวะ KL เพราะการซื้อตั๋วที่สิงค์โปร สมมุติว่าค่ารถ 100 RM ถ้าซื้อตั๋วรถที่ออกจากสิงค์โปร โดยไม่ได้ซื้อไปกลับจากมาเลย์ ราคาจะกลายเป็น 100 SGD โดยไม่มีการแปลงค่าเงินเลยครับ (คิดง่าย) เพราะฉะนั้น วางแผนไว้ก่อนก็ดีครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 7 - 11
Kreicherisch1
March 28, 2008, 4:03pm Report to Moderator Report to Moderator

การเดินทางคือชีวิต และจิตใจ
Royal  Execlusive Class
ก็อย่างที่มีสมาชิกท่านอื่นตอบไปแล้วครับ รถไฟมีให้เลือกสองแบบ ไทย+มาเลย์ทั้งคู่ ขึ้นอยู่กับว่าจะเปลี่ยนขบวนที่ไหน หาดใหญ่ หรือ บัตเตอร์เวอร์ธ ผมเองขึ้นที่หาดใหญ่ ขบวน Langawi Ekspress ตลอดครับ รถนอนมา KTMB นั้นไม่มีการปรับเป็นที่นั่งนะครับ ต้องนอนตลอด มีรถนั่งให้เลือกด้วยครับ อาหารบนขบวนรถเท่าที่จำได้ก็แนวตะวันตกฟาสฟูดน่ะครับ ออมีบ่ะหมี่กึ่งสำเร็จรูปด้วย ถึงเจ้าพอดีครับ ราคาตั๋วไม่แพงครับ พอๆ กับ รฟทนะ ผมว่า (รู้สึกว่าซื่อที่มาเลย์ถูกกว่าซื้อที่หาดใหญ่)

ขอให้สนุกนะครับ

ส่วนใบ immigration ก็ไม่ต้องไปหาที่ไหนครับ เดี๋ยวรู้สึกว่ามีคนมาแจกบนรถ ถ้าจำไม่ผิด (รถไฟมาเลย์)
Private Message Private message Reply: 8 - 11
den
April 15, 2008, 11:13pm Report to Moderator Report to Moderator
อยากไปมั่ง แต่ไม่มีเพื่อนไป
Private Message Private message Reply: 9 - 11
Meiping
April 21, 2008, 11:38am Report to Moderator Report to Moderator
ยังตัดสินใจไม่ได้เลย จะนั่งรถไปหรือบินไปดี
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 10 - 11
Traveler_man
July 15, 2009, 12:45am Report to Moderator Report to Moderator
เดินทางโดยรถยนต์ ก็สะดวกดีครับ  อยากไปไหนก็ไป แวะไหนก็ได้ครับ ตอนผมไปก็แวะพักที่ด่านนอกก่อน เพราะอยู่ติดกับด่าน หลังจากพักผ่อนแล้วก็เดินทางไปมาเลเซียเลยครับ แค่ 5 ชม เองจากด่านนอก สนุกดีครับ ไปเกนติ้ง , KL และอีกหลายๆที่เลย
แนะนำโรงแรมสาธิตแกรนด์วิว น่ะครับ ตั้งอยู่ที่ ตำบลสำนักขาม (ด่านนอก)ซึ่งอยู่ติดกับด่านไทยมาเลเซีย ครับ ราคาไม่แพงเลยครับ. เหนื่อยๆจากการเดินทาง อาบน้ำ นอน และกินข้าวที่โรงแรมแล้วค่อยเดินทางต่อก็จะทำให้การท่องเที่ยวสนุกดี ไม่เหนื่อยจากการนั่งรถมากน่ะครับ ลองดูรายละเอียดตามเว็บ http://www.satitgrandview.com
Private Message Private message Reply: 11 - 11
1 Pages 1 Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555