HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
ใครมีปัญหา "ปวดหูตอนขึ้นเครื่องบ้างอ่ะคะ"
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    Travel Center :: ศูนย์ข้อมูลการท่องเที่ยว    เสวนา...การท่องเที่ยวและการเดินทาง  ›  ใครมีปัญหา "ปวดหูตอนขึ้นเครื่องบ้างอ่ะคะ"

ใครมีปัญหา "ปวดหูตอนขึ้นเครื่องบ้างอ่ะคะ"  This thread currently has 2,398 views. Print Print Thread
1 Pages 1 Recommend Thread
ManowJung
April 2, 2007, 3:56pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกใหม่กิ๊ก

ลงโฆษณาที่นี่
เวลาเครื่องขึ้นอ่า "ปวดหูมากๆๆๆเหมือนแก้วหูจาแตกเลยอ่า"...จนคิดว่าหูจาหนวกรึป่าวหว่า????...
ถามคนื่นเค้าก็บอกว่าม่ะเห็นเป็นเลยอ่า...บางคนก็แค่หูอื้อนิดหน่อย.....
ใครเป็นแล้วมีวิธีแก้ก็บอกบ้างน๊าค๊า ..สงกรานนี้ก็จาไปฮ่องกงอีกแย้ว...แล้วจาทามรีวิวมาฝากคร่า
Logged Offline
Private Message Private message
nene
April 2, 2007, 6:51pm Report to Moderator Report to Moderator

www.oncake.com/nene
Royal  Execlusive Class
อืมมม ไม่เคยเป็นอะไรเลยค่ะ

ทั้งหูอื้อ + ปวดหู เวลาเครื่องขึ้น เครื่องลง

ถือว่าโชคดีมากๆ ค่ะ

แต่จะบอกว่า เพื่อนเป็นค่ะ

อาการปวดแก้วหู

ส่วนเพื่อนนั้นจะเป็นตอนที่ เครื่องกำลังลดระดับลงค่ะ

เพื่อนบินบ่อยมาก แต่ก็จะเลี่ยงๆ เอาหน่ะค่ะ

ไม่จำเป็นก็จะไม่บิน

จะปวดหูตุ๊บๆ เลย  แต่ก็ปวดแค่แป๊บเดียว

เพื่อนเค้าก็ทนเอานะคะ

แต่ไม่แนะนำค่ะ

ลองไปปรึกษาแพทย์ ตา หู จมูก คอ ดีกว่าค่ะ ช่วยได้แน่นอน

Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 1 - 13
First_DD9201
April 2, 2007, 8:17pm Report to Moderator Report to Moderator

Nara: The best airlines fly great destinations...
ตอนขึ้นไม่เป็นไรเพราะปรับความดันไว้ก่อนแล้ว....แต่ตอนจะลงนี่ซิผมมีปัญา ทุกๆไฟลท์เลยที่บินมา ไม่ปวดน้อยก็ปวดมาก ไครมีวิธีแก้ก็บอกกันได้นะครับ
Private Message Private message Reply: 2 - 13
TMM_ToMMy
April 2, 2007, 8:26pm Report to Moderator Report to Moderator
Economy Class Member
เวลาเครื่องบินไต่ระดับ จะมีการเปลี่ยนแปลงของความดันบรรยากาศโดยจะมีค่าต่ำลง ทำให้ปริมาตรอากาศเพิ่มขึ้น (จาก P1V1=P2V2 เมื่อ T เท่ากัน-สมัยเรียน ม.ปลายอ่ะ) วิธีแก้ก็คือ ให้ขยับขากรรไกรล่างไปมาเหมือนเคี้ยวอะไรอยู่ หรือจะเคี้ยวหมากฝรั่งก็ได้ หรือทำ Valsava maneuver (เอามือบีบจมูกและปิดปาก จากนั้นหายใจออกแรงๆ)

อันนี้เห็นที่เวชศาสตร์การบินเค้าสอนแอร์ญี่ปุ่นของ PG อ่ะครับ
Private Message Private message Reply: 3 - 13
x_ken_x
April 2, 2007, 8:47pm Report to Moderator Report to Moderator

Checking-In Member
เธœเธกเธเน‡เน€เธ›เน‡เธ™เธ„เธฃเธฑเธš เธ›เธงเธ”เธกเธฒเธเน†เน†
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 4 - 13
Ben_Benz
April 2, 2007, 9:07pm Report to Moderator Report to Moderator
Premium Economy Class
เป็นบางครั้งครับ แต่ส่วนมากเป็นเวลาไม่สบายเป็นหวัดอะไรประมาณเนี่ยครับ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 5 - 13
aomcanfly
April 2, 2007, 9:24pm Report to Moderator Report to Moderator
Checking-In Member
advertisements

เป็นบางทีอ่าคับ ม่ายรู้ว่าทำไม
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 6 - 13
PangMaesod
April 2, 2007, 9:48pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกนั่งรถสกายแล๊ป
สงสัยหูกลัวความสูงมั้งครับ..อิอิ ล้อเล่นครับ...ผมเคยเป็นน่ะครับ...ลองหาอะไรเคี้ยวเช่นหมากฝรั่งดูซิครับ ช่วยแก้ได้เหมือนกันครับ
Private Message Private message Reply: 7 - 13
tangjeen
April 3, 2007, 3:15pm Report to Moderator Report to Moderator
Boarding Member
เป็นเหมือนกันค่ะ
ทนเอา ก็กินหมากฝรั่ง กินน้ำ อมลูกอมไปเรื่อย

แต่ถ้าเป็นหวัดนี่ จะปวดมาก น้ำตาจะไหลเลยค่ะ แย่เหมือนกัน
Private Message Private message Reply: 8 - 13
MAXCMU
April 4, 2007, 2:25am Report to Moderator Report to Moderator
กำลังออกตั๋ว
ผมเคยปวดทั้งแก้วหู ปวดหัวด้วย อย่างรุนแรงตอนเครื่องจะลงสนามบิน สุวรรณภูมิ ตอนัน้นไป สิงคโปร มา พอดี คืนก่อนกลับ ไปเที่ยวคลับแล้วดื่มเบียร์ แอลกอฮอล สงสัยน่าจะมีผล(แต่อันนี้ทำให้เป็นเอง) ไม่ใช่ธรรชาติครับ บ้าจริงๆๆ
Private Message Private message Reply: 9 - 13
MAXCMU
April 4, 2007, 2:27am Report to Moderator Report to Moderator
กำลังออกตั๋ว
ว้าว น่าเสียดายจัง ย้ายไปซะละ
Private Message Private message Reply: 10 - 13
aquarius
April 4, 2007, 10:32am Report to Moderator Report to Moderator
Boarding Member
ก็เป็นกันประจำครับ ตอนเครื่องขึ้นบางคนจะอื้อนิดหน่อย แล้วอาจจะได้เสียงป๊อปในหู เพราะว่ามีการปรับความดัน แต่ก็ไม่ได้ปวดมาก แต่ตอนลงนี่สิ จะปวด ในคนที่เป็นหวัด จะทรมานกว่ารายอื่นมากครับ จะปวดแบบทนไม่ไหวแล้วจริง ๆ ถ้าเป็นหนักขนาด ear block ได้ ซึ่งก็จะได้ทำให้ หูอื้อ ไปหลายวัน อาการหนักสุดคือ คนป่าวยไปบิน แก้วหูอาจจะแตกได้ครับ สำหรับผู้โดยสารทั่วไปเนี่ย ก็จะปวดหูนิด ๆ แก้ด้วยการ หาว ขยับขากรรไกร ดื่มน้ำ เคี้ยวหมากฝรั่ง อะไรก็แล้ว เพื่อให้ขากรรไกรมันเคลื่อนครับ ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก็ valsava ครับ ปิดปาก บีบจมูก แล้วค่อย ๆ หายใจออกนะครับ ค่อย ๆ ดันลมออกมา ลมมันจะออกมาทางหู (ไม่ใช่โกรธจนลมออกหูนะ) ไม่แนะนำให้ออกแรง ๆ นะครับ เพราะมันจะเป็นอันตรายแต่เยื่อแก้วหูได้ แล้ววิธี ให้ทำเป็นวิธีสุดท้ายนะครับ เพราะถ้าทำไม่ไปนค่อนข้างจะอันตรายคับ คนที่ senstitive มากสุดก็จะเป็นเด็กเล็กครับ อาจจะใช้แก้วมาอุดหุ หรือถ้ามี ear plug ก้ใช้ไดครับ หรือว่าไม้น้องดื่มน้ำ หรือหลับไปเลยจะยิ่งดีมากครับ
Private Message Private message Reply: 11 - 13
Kreicherisch1
April 5, 2007, 9:30am Report to Moderator Report to Moderator

การเดินทางคือชีวิต และจิตใจ
เข้ามาอ่านครับ เผื่อในอนาคตอาจเป็นได้ เนื่องจากแก่ขึ้น
เท่าที่ผ่านมา ไม่เคยเป็นครับ แค่หูอื้อนิดหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Private Message Private message Reply: 12 - 13
theblack_baggage
April 8, 2007, 5:30pm Report to Moderator Report to Moderator

Twinkle Twinkle little star, ... Where you are ?
Premium Economy Class
เอะ.... ทำไมเราไม่เคยปวดเหลยอ่ะ  ทั้งๆ ที่เราก็ผ่านการบินอันโหดร้ายที่ vienna มาแล้ว  กัปตัน แลนด์ดิ้ง  ได้กระชากใจผู้โดยสารมั่กมาก... คิดว่าจะได้กลับมาเห็นหน้าญาติพี่น้องซะแย้วววว...
Site Site Private Message Private message Reply: 13 - 13
1 Pages 1 Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555