HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    ท่องเที่ยวในประเทศไทย (Travelling in Thailand)    Thailand (Northern) Travel Guide  ›  รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์

รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์   This thread currently has 42,638 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
A330
February 17, 2006, 8:24pm Report to Moderator Report to Moderator

First Class Member

ลงโฆษณาที่นี่
สวัสดีครับ สมาชิก Hflight.net ทุกท่าน

สองสัปดาห์ก่อนได้เดินทางไปจังหวัดเชียงใหม่โดยรถทัวร์ของบริษัทนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ จึงขอนำเสนอมินิรีวิวให้ชมกันนะครับ ไว้เป็นทางเลือกการเดินทางทางหนึ่งเผื่อกรณีเครื่องบินเต็ม รถไฟเต็มครับ
จริง ๆ ตอนแรกก็ตั้งใจเดินทางกับนครชัยแอร์ แต่นครชัยแอร์เหลือที่นั่งท้ายรถที่เดียว ซึ่งผมไม่ค่อยชอบนั่งแถวนี้เท่าไหร่และบวกกับความอยากลองอะไรใหม่ ๆ จึงเดินมาดูที่ชานชลาก่อนครับว่ารถบริษัทไหนเป็นอย่างไรบ้าง
เนื่องจากเดินทางวันธรรมดา คนน้อย จึงแน่ใจว่ามาดูก่อนแล้วค่อยไปซื้อตั๋วก็ได้ครับ มาจ๊ะเอ๋กับรถสองชั้น สภาพใหม่เอี่ยมของบริษัท นิววิริยะยานยนต์ทัวร์ จึงไม่รีรอที่จะไปซื้อตั๋วครับ

Logged Offline
Private Message Private message
A330
February 17, 2006, 8:27pm Report to Moderator Report to Moderator

เดี๋ยวนี้การออกตั๋วใช้ระบบคอมพิวเตอร์ on line กันเป็นเกือบทุกบริษัทครับ สามารถจองขากลับเลยด้วยก็ได้ ราคาค่าตั๋วจากกรุงเทพ ไปเชียงใหม่ 481 บาท สำหรับรถ ม4ข (รถปรับอากาศชั้น 1 แบบรถสองชั้น)
ระหว่างซื้อตั๋วเจ้าหน้าที่ก็แนะนำว่ามีรถแบบ VIP 32 ที่นั่งให้เลือกด้วยครับ (รถ ม1ข) ถ้าจ่ายเพิ่มอีก 80 บาท จะได้ที่นั่งกว้าง ๆ แค่แถวละสาม ฝั่งซ้ายนั่งแถวเดียว ฝั่งคนขับนั่งสองเบาะ ก็น่าสนใจครับ
แต่ด้วยความอยากได้นั่งรถคันใหม่ล่าสุด ก็เลือกรถ ม4ข เนี่ยแหละครับ มองหน้าจอคอมตอนจองตั๋ว เห็นที่ว่างเพียบเลย ได้ทำรีวิวแน่คราวนี้ อิอิ

Attachment: 16_9725.jpg
Size: 22.10 KB

Private Message Private message Reply: 1 - 42
A330
February 17, 2006, 8:32pm Report to Moderator Report to Moderator

เป็นรถเที่ยวสามทุ่มตรงครับ ตอนซื้อตั๋วก็สองทุ่ม ห้าสิบห้าแล้ว ก็มาขึ้นรถเลยครับ ชุดฟ้า ๆ ด้านหน้าเป็นบัสโฮสเตท บริการดีใช้ได้ครับ ยังดูเด็ก ๆ อยู่เลย ถ้ามีกระเป๋าใบใหญ่ก็นำมาให้เด็กรถที่รออยู่ตรงประตูรถกลางคัน ที่เก็บสัมภาระก็จะอยู่เหนือล้อหลัง ที่เห็นเปิดฝาอยู่ครับ

Attachment: 2_8285.jpg
Size: 102.71 KB

Private Message Private message Reply: 2 - 42
A330
February 17, 2006, 8:37pm Report to Moderator Report to Moderator

ขึ้นมาก็จะพบกับโทนสีแดงกับการตกแต่งภายใน ผ้าห่มก็สีแดงครับ
ผมเลือกนั่งท้าย ๆ รถ วันนี้มีผู้โดยสารทั้งหมดแค่ 9 ท่านครับ

Attachment: 17_7050.jpg
Size: 92.50 KB

Private Message Private message Reply: 3 - 42
A330
February 17, 2006, 8:43pm Report to Moderator Report to Moderator

ภาพเบาะนั่งถ่ายจากด้านหลังครับ
อากาศภายในรถก็เย็นสบายดี

Attachment: 3_6497.jpg
Size: 103.07 KB

Private Message Private message Reply: 4 - 42
A330
February 17, 2006, 8:52pm Report to Moderator Report to Moderator

มีเบาะรองขาด้วยครับ จะเอนขึ้นสัมพันธ์กับการเอนเบาะไปด้านหลัง
Seat Pitch หน้าประตูฉุกเฉินจะกว้างกว่าปกตินิดหน่อยครับ ระยะปกติก็ยังนั่งสบาย ๆ เช่นกัน
คันนี้ใหม่มาก ๆ ครับ พลาสติกเบาะเพิ่งมีการแกะออก เหลือเศษไว้หน่อย แต่กลิ่นใหม่ยังอยู่ครับ อิอิ  

Attachment: 4_382.jpg
Size: 98.28 KB

Private Message Private message Reply: 5 - 42
A330
February 17, 2006, 8:55pm Report to Moderator Report to Moderator

advertisements

นอกเหนือจากผ้าห่ม ก็จะมีหมอนรองคอไว้ให้คนละอันครับ

Attachment: 5_3695.jpg
Size: 110.50 KB

Private Message Private message Reply: 6 - 42
A330
February 17, 2006, 9:04pm Report to Moderator Report to Moderator

รถออกเวลา 21.10 ครับ ช้าไป 10 นาที ไม่ช้าจนเกินไป

พอออกรถได้สักพัก ของว่างและเครื่องดื่มครับ มี
น้ำดื่มเนสเล่ เพียวไลท์ 0.6 ลิตร
แซนวิส
โค้กใส่น้ำแข๊ง 1 แก้วเล็ก

Attachment: 7_4897.jpg
Size: 96.91 KB

Private Message Private message Reply: 7 - 42
A330
February 17, 2006, 9:10pm Report to Moderator Report to Moderator

ออกเดินทางแล้วก็เริ่มระบบความบันเทิงแบบทีวีสองเครื่องครับ
มีการหรี่ไฟลงเหลือแต่ไฟดวงเล็ก ๆ คล้าย ๆ กับ Mood Lighting แบบเครื่องบิน
วันนี้ฉายแก๊งค์สามช่า สนุกดี พอฉายจบก็ปิดไฟครับ
ออกเดินทางจากหมอชิต ขึ้นทางด่วนดอนเมืองโทลเวย์  ไปลงรังสิต และวิ่งผ่านหลาย ๆ จังหวัด และจะแวะรับประทานอาหารที่กำแพงเพชรครับ พนักงานขับรถจะมีสองท่าน เปลี่ยนกันขับที่กำแพงเพชรเช่นกัน การขับก็ประมาณ 90-100 ครับ ถนนหนทางก็ค่อนข้างดีมาก เพราะเป็นถนน 4 เลน ตลอดครับ บวกกับรถใหม่ ระบบกันสะเทือนแบบถุงลมก็ทำงานนิ่มนวล ผู้โดยสารหลับสบายตลอดการเดินทางครับ

Attachment: 6_3332.jpg
Size: 86.88 KB

Private Message Private message Reply: 8 - 42
A330
February 17, 2006, 9:15pm Report to Moderator Report to Moderator

นอนหลับไปพักใหญ่ ๆ ครับ ก็มีถึงกำแพงเพชร รถจอดพักประมาณ 20 นาที

Attachment: 8_9751.jpg
Size: 74.59 KB

Private Message Private message Reply: 9 - 42
A330
February 17, 2006, 9:20pm Report to Moderator Report to Moderator

ท่านใดต้องการรับประทานอาหาร ต้องนำตั๋วไปด้วยครับ เพราะคูปองอาหารอยู่ที่ตั๋ว
อาหารก็เป็นข้าวต้ม ไข่เค็ม และผัดผัก ไม่ได้นั่งโต๊ะสวย ๆ ข้างหน้านี้นะครับ
พนักงานจะตะโกนโหวกเหวก ว่ามีตั๋วให้เดินเข้าไปทานด้านใน อยู่ติดกับกำแพงข้างในครับ
หากใครไม่อยากทานข้าวต้ม ก็นำตั๋วไปแลกเครื่องดื่มได้ครับ ถ้าเครื่องดื่มแพง ๆ ต้องซื้อครับ

Attachment: 9_7359.jpg
Size: 90.51 KB

Private Message Private message Reply: 10 - 42
A330
February 17, 2006, 9:27pm Report to Moderator Report to Moderator

ท่านไหนไม่ลงจากรถ พนักงานในร้านอาหารนำเครื่องดื่มขึ้นมาบริการเช่นกัน
เตรียมตั๋วรถเอาไว้แลกเครื่องดื่มได้ครับ

Attachment: 10_4588.jpg
Size: 87.93 KB

Private Message Private message Reply: 11 - 42
A330
February 17, 2006, 9:34pm Report to Moderator Report to Moderator

เก้าอี้ตอนเอนนอนสุด ๆ ครับ ได้เท่านี้ ก็สบาย ๆ ครับ เอนได้มากกว่า Economy Class แต่ยังเอนได้น้อยกว่าของนครชัยแอร์

Attachment: 11_8192.jpg
Size: 98.65 KB

Private Message Private message Reply: 12 - 42
A330
February 17, 2006, 9:38pm Report to Moderator Report to Moderator

เพดานสวยดีครับ ก่อนถึงเชียงใหม่ประมาณ 20 นาที พนักงานจะมาแจกผ้าเย็น กาแฟร้อน และชาร้อนครับ

Attachment: 12_222.jpg
Size: 104.89 KB

Private Message Private message Reply: 13 - 42
A330
February 17, 2006, 9:45pm Report to Moderator Report to Moderator

มาถึงสถานีขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ หรืออาเขต เวลา 6 โมงเช้าครับ ใช้เวลาเดินทางทั้งหมด 9 ชั่วโมง

Attachment: 18_2130.jpg
Size: 41.99 KB

Private Message Private message Reply: 14 - 42
A330
February 17, 2006, 9:50pm Report to Moderator Report to Moderator

สรุปการเดินทางครั้งนี้กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ก็สะดวกสบายครับ เพราะรถใหม่ พนักงานบริการดีและสุภาพ การบริการพอใช้ แม้ไม่ได้ถึงระดับมาตรฐานเท่านครชัยแอร์ แต่ก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนขึ้นมาเยอะครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ยังมีตัวแปรอื่น ๆ อีกมากมายที่ทำให้ระดับมาตรฐานไม่เท่าเทียมกันในทุกเที่ยวการเดินทาง บางครั้งรถเก่า บางครั้งรถใหม่ และอาจจะเจอพนักงานดีบ้าง ไม่ดีบ้างแตกต่างกันไปเพราะนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ยังไม่สามารถรักษาระดับมาตรฐานให้ดีเยี่ยมเท่ากับนครชัยแอร์
ข้อเสียของนิววิริยะยานยนต์ทัวร์ที่พบคือ ขากลับจากเชียงใหม่สู่กรุงเทพ บางครั้งล่าช้า และจะเสียเวลาจอดรับผู้โดยสารที่จองตั๋วไปที่ลำปางหลายจุดครับ อาจจะทำให้เสียเวลาและวุ่นวายขึ้นหากผู้โดยสารขึ้นใหม่จากจุดขึ้นที่เกาะคา และลำปางขึ้นมาบนรถแล้วหาที่นั่งไม่ได้ หรือที่นั่งถูกคนอื่นนั่งไปแล้ว ฯลฯ อีกมากมายครับ

Attachment: 15_5657.jpg
Size: 89.84 KB

Private Message Private message Reply: 15 - 42
A330
February 17, 2006, 9:57pm Report to Moderator Report to Moderator

รีวิวทั้งหมดหวังว่าจะเป็นข้อมูลให้กับนักเดินทางได้ชม เผื่อนำไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจเดินทางทางรถทัวร์ครับผม มีภาพรถอีกคนของนครชัยแอร์ คันที่คาดเหลือง ๆ จะเป็นรถ ม1ข VIP 32 ที่นั่งครับ จ่ายแพงขึ้นอีกนิดเพื่อเบาะนั่งที่กว้าง ๆ ใครชอบนั่งเบาะเดี่ยวไม่นั่งติดกับใครก็เลือกใช้บริการได้ รถยังสภาพใหม่เหมือนกัน
(ขอเรียนให้ทราบนิดนึงครับเพื่อความเข้าใจว่า รีวิวนี้ไม่ได้ค่าโฆษณาจากบริษัทรถทัวร์นะครับ ทำให้ดูเล่น ๆ เฉยครับ)
ขอบคุณที่ติดตามชมรีวิวครับ แล้วพบกันใหม่คราวหน้าครับ Bon Voyage

Attachment: 14_9406.jpg
Size: 69.97 KB

Private Message Private message Reply: 16 - 42
TAEKUN6
February 17, 2006, 10:03pm Report to Moderator Report to Moderator

P r A y - B o Y
Boarding Member
โอ้พระเจ้าจ้อด พี่เก่งๆมากเลย

นั่งรถทัวร์ ไป เชียงใหม่ เปนผม อ้วกแตกตายไปแล้ว

ตอนนั้นไปแม่สาย พี่ไม่ได้นอน 48ชม. ไป-กลับอ่ะ  ไปรับพี่สาว

มีแวะจอดอ้วกกลางเขากานด้วย..... เย่ๆ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 17 - 42
Madam_X
February 17, 2006, 10:13pm Report to Moderator Report to Moderator

๏ คุณเอ๊ะ เลอค่า..อมตะ ๏
Station Manager
โถ ๆ ๆ ๆ พ่อคุณเอ๋ย พ่อมหาจำเริญของป้า
มามะ ให้ป้าจุ๊บปลอบขวัญ  จุ๊บ ๆ ๆ  ๆ ๆ ๆ ๆ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 18 - 42
Thermodynamics
February 17, 2006, 10:52pm Report to Moderator Report to Moderator

Premium Economy Class
ขอบคุณครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 19 - 42
saranboy
February 17, 2006, 11:28pm Report to Moderator Report to Moderator

EOS 40D EF-S17-85 IS / EF 70-300 IS USM
เบาะแดงแป๊ดดดแบบนี้ป๋าหลับบ่ลงหง่ะ  แต่ชอบรถใหม่ๆแบบนี้จัง  ผู้โดยสาร 9 คนแบบนี้ขาดทุนแย่เลย
Private Message Private message Reply: 20 - 42
LIVERPOOL_FC
February 18, 2006, 12:22am Report to Moderator Report to Moderator

...You'll Never Fly  Alone...
(( Business Class Member ))
ว๊าง ว่าง มากเลยนะครับ... ดูหรู สวยดีนะครับ.. ขอบคุณครับ..
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 21 - 42
Juster
February 18, 2006, 12:53pm Report to Moderator Report to Moderator
Guest User
ขอบคุณค้าบ
E-mail E-mail Reply: 22 - 42
dataent
February 18, 2006, 2:13pm Report to Moderator Report to Moderator
Boarding Member
ดีจังครับ มีแค่9คนเอง ถ้าเป็นนครชัยแอร์เนี่ยเต็มครับขอบอก
Private Message Private message YIM YIM Windows Live Messenger WLM Reply: 23 - 42
bot
February 18, 2006, 4:06pm Report to Moderator Report to Moderator

Economy Class Member
ดูนั้งสบายจัง
Private Message Private message Reply: 24 - 42
VirginFly
February 18, 2006, 4:14pm Report to Moderator Report to Moderator

CJM - BKK
Economy Class Member
ภายในรถตกแต่งสวยดีครับ ตรงเพดานที่เป็นไฟดวงเล็กๆ คล้ายดวงดาวเวลากลางคืน ทำเหมือนของEmirateเลยอ่ะครับ

Private Message Private message Reply: 25 - 42
2 Pages 1 2 » All Recommend Thread
Print Print Thread

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    ท่องเที่ยวในประเทศไทย (Travelling in Thailand)    Thailand (Northern) Travel Guide  ›  รถทัวร์ใหม่ไปเชียงใหม่ กับนิววิริยะยานยนต์ทัวร์

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555