HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
Review ชวนชิม “อาหารอินเดีย” ขนานแท้และดั้งเดิม!!!
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    รีวิว....การท่องเที่ยว : อาหาร : การเดินทาง    India Travel Guide  ›  Review ชวนชิม “อาหารอินเดีย” ขนานแท้และดั้งเดิม!!!

Review ชวนชิม “อาหารอินเดีย” ขนานแท้และดั้งเดิม!!!  This thread currently has 38,720 views. Print Print Thread
3 Pages 1 2 3 All Recommend Thread
NMkrung
March 18, 2005, 2:01am Report to Moderator Report to Moderator

Watashiwa Gaijin Desu !!!
First Class Member
มาแล้วครับ ตามคำขอของคุณพี่ saranboy กับกระทู้ลิ้มรสอาหารจากแดนภารตะขนานแท้...เชิญชิม เอ๊ย เชิญชมครับ อิอิอิ

..................................................

“อาหารอินเดีย”...ขึ้นชื่อมากในเรื่องการปรุงด้วยเครื่องเทศสารพัดชนิด เรียกว่าที่อินเดียเนี่ย อาหารทุกชนิดจะมีเครื่องเทศใส่หมด แม้แต่ไอศครีม...แต่ก็มากบ้างน้อยบ้างตามสมควรครับ...ข้อมูลอีกอย่างนึงที่น่าสนใจก็คือ...ประชากรของประเทศอินเดียส่วนใหญ่เป็น “มังสวิรัติ” ครับ มีมากถึงร้อยละ 60 ทีเดียว โดยเฉพาะพวกฮินดูนี่จะชอบเป็น Veg กันมาก พวกเราชาวไทยติดรสชาติหมูเห็ดเป้ดไก่ เวลาไปเที่ยวอินเดียต้องทำใจนิดนึงนะครับ...อย่างไรก็ตาม ร้านอาหารที่นู่นก็ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ Pure Veg อย่างเดียวนะครับ แบบ Non-Veg ก็มีครับ แต่เน้นไปที่เนื้อไก่และแพะมากกว่า ส่วนมากจะเป็นร้านของมุสลิมครับ เพียงแต่ร้านที่มีเนื้อสัตว์อาจจะหาทานยากซักหน่อย...บ่อยครั้งที่ผมดำรงชีพด้วยอาหารมังสวิรัติทั้งวันยังกะฤๅษีเลยครับ เพราะบางที่ก็มีแต่ Pure veg จริงๆ....การรับประทานอาหารในประเทศอินเดีย นิยมใช้ “มือเปิบ” เป็นหลักครับ...แต่ถ้าเค้าเห็นชาวต่างชาติอย่างเรา ก็มักจะมีช้อมส้อมมาให้เสมอ ไม่ต้องห่วงเรื่องนี่ครับ....

เดี๋ยวมาดูเมนูอาหารอินเดียต่างๆที่ “หนุ่มเมืองกรุง” ได้ชิมมากันนะครับ...รูปทั้งหมดได้จากทริปนิวเดลี (ต.ค. 47), ทริปกัลกัตตา (ธ.ค. 47) และทริปมุมไบ-อชันตา ที่เพิ่งผ่านมาต้นเดือนนี่เองครับ...
...............................................

Attachment: dsc01308_9152.jpg
Size: 62.49 KB

Logged Offline
Private Message Private message
NMkrung
March 18, 2005, 2:02am Report to Moderator Report to Moderator

จานแรกนี่เป็น Non-Veg ที่กินประจำครับ...”Chiken Briyani” ข้าวหมกไก่สไตล์ฮินดูครับ...เครื่องปรุงเครื่องเทศจะต่างจากข้าวหมกไก่ในเมืองไทยพอสมควร กินอิ่มท้องอร่อยดีครับ...แบบเป็นเนื้อแพะก็มีนะครับ เป็น “Mutton Briyani” ....ตามปรกติถ้าเป็นร้านที่ทำอร่อยๆ จะใส่เครื่องเทศจริงๆจังๆครับ มาเป็นใบๆเม็ดๆเลย....อย่างที่เห็นในภาพนี่หล่ะ....หอมมั้ย

(รูปจากร้านอาหารหน้าถ้ำเอเลฟันตะ นครมุมไบ)

Private Message Private message Reply: 1 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:03am Report to Moderator Report to Moderator

ถ้าเป็น “Briyani” ของร้านทั่วไป เค้าจะใช้ผงทำครับ สีสันอาจจะไม่เข้มข้นเท่าแบบที่ใช้เครื่องเทศจริง แต่ก็อร่อยใช้ได้เลยครับ...

(รูปจากร้านอาหารที่ตำบลโลณะวาละ รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01299_8181.jpg
Size: 58.80 KB

Private Message Private message Reply: 2 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:05am Report to Moderator Report to Moderator

ถ้าเป็นข้าวผัด...ในอินเดียก็มีขายนะครับ แต่จะใส่ผักไม่เยอะเท่าของไทย....ข้าวผัดมีทั้งแบบ Veg และ Non-Veg ซึ่งจะใส่ไก่ทอดเป็นหลัก....ข้าวผัดที่อร่อยที่สุดในอินเดีย เท่าที่เคยกินมาก็คือ ข้าวผัดไก่ทอดที่เมืองกาญจีปุรัม ในรัฐทมิฬนาฑุ (อินเดียใต้)....อร่อยโคตรๆๆ เมืองไทยยังสู้ไม่ได้ (ในความเห็นผมนะ) แต่ลืมถ่ายรูปมาอ่ะครับ ฮือๆๆ...ดูของที่อื่นล่ะกัน

(รูปจากร้านแผงลอยหน้าสถานีรถไฟฉัตรปตีศิวาจิ นครมุมไบ)

Attachment: dsc00919_2983.jpg
Size: 60.91 KB

Private Message Private message Reply: 3 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:07am Report to Moderator Report to Moderator

ข้าวผัดอีกอย่างที่ชอบมาก แต่เป็นแบบมังสวิรัติ ก็คือ “Veg Pulau” หรือข้าวผัดผักรวมครับ...แม้จะไม่มีเนื้อสัตว์เลย แต่รสชาตินี่อร่อยถูกปากมากๆครับ...

(รูปจากร้านริมทางหลวงสายปูเน่-นาสิก รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01309_6594.jpg
Size: 61.45 KB

Private Message Private message Reply: 4 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:08am Report to Moderator Report to Moderator

นอกจากข้าวผัดข้ามหมกต่างๆแล้ว ยังมีข้าวอีกประเภทนึงที่ผมติดใจมากๆ ก็คือ “Jeera Rice” หรือ “ข้าวยี่หร่า" นั่นเอง...เป็นข้าวสวยหุงคลุกกับเม็ดยี่หร่าและเครื่องเทศอื่นอีกนิดหน่อย...หอมอร่อยสุดๆเลยครับ...

(รูปจากร้านริมทางหลวงสายปูเน่-นาสิก รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01308jeera_3584.jpg
Size: 56.33 KB

Private Message Private message Reply: 5 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:10am Report to Moderator Report to Moderator

บางร้านในอินเดีย...ก็อุตส่าห์สร้างสรรค์เมนูข้าวแบบแปลกๆ มาให้ได้ลิ้มลองกัน....อย่างในภาพนี้มีข้าวผัดอยู่สองสีครับ...สีเหลืองน่ะ เค้าว่าเป็น “Singapore Fried Rice” ส่วนสีแดงเนี่ย เค้าว่าเป็น “Hongkong Fried Rice”...กินดูแล้วมันก็ข้าวผัดเหมือนกันทั้งสองจานน่ะแหละ ไม่เห็นจะเป็นฮ่องกง-สิงคโปร์ตรงไหนเลยฟร่ะ...แต่รสชาติก็ใช้ได้นะ อิอิอิ

(รูปจากร้านหน้า บขส. เมืองออรังคบาด รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01800_622.jpg
Size: 62.82 KB

Private Message Private message Reply: 6 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:12am Report to Moderator Report to Moderator

มาดูเมนูอาหารจานเดียวประเภทอื่นๆมั่ง อย่างในภาพนี้เป็นบะหมี่ผัดที่เรียกว่า “จอมิน” (Chaw mien) เป็นอิทธิพลอาหารจีนครับ....แต่รสชาตินี่ห่างไกลจีนมากๆ กลายเป็นอินเดียแท้เลย เพราะมีเครื่องเทศเยอะ...ผมว่าสู้บะหมี่ผัดเมืองไทยเราไม่ได้หรอกครับ...แต่ก็กินกันตายเวลาเดินทางได้อิ่มท้องดี

(รูปจากร้านแผงลอยหน้าสถานีรถไฟฉัตรปตีศิวาจิ นครมุมไบ)

Attachment: dsc01105_2962.jpg
Size: 58.25 KB

Private Message Private message Reply: 7 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:14am Report to Moderator Report to Moderator

ถ้าจะเอาแบบที่เป็นอาหารจานเดียวของอินเดียแท้ๆ ต้องอย่างนี้เลยครับ....เรียกว่า “โดซ่า” (Dosa) ลักษณะเหมือนขนมเบื้องญวน มีแต่เป็นแบบมังสวิรัติ ใส้ข้างในจะเป็นมันเทศบดครับ ไร้เนื้อสัตว์ใดๆทั้งสิ้น เวลาทานก็จิ้มกะแกงมันเทศที่อยู่ข้างๆนั่นหล่ะ....หน้าตาดูน่ากิน แต่ผมไม่ค่อยชอบรสชาติเท่าไหร่ครับ....อยากให้มีโดซ่าใส้ไก่มั่งง่ะ ฮือๆๆ

(รูปจากร้านหน้าอุทยานแห่งชาติสัญชัยคานธี นครมุมไบ)

Attachment: dsc01072_9763.jpg
Size: 61.70 KB

Private Message Private message Reply: 8 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:22am Report to Moderator Report to Moderator

จานนี้หน้าตาเหมือนพิซซ่าเลยอ่ะ เป็นอาหารมังสวิรัติเหมือนกัน ไร้เนื้อสัตว์ทั้งสิ้น เรียกว่า “อุตตะปัม” (Uttapam) มาจากอินเดียใต้ครับ ลักษณะเป็นแผ่นแป้งทอดหนาๆ เนื้อแป้งมักจะผสมหัวหอมด้วยครับ กินกับแกงมันเทศเช่นกัน....ผมว่ารสชาติดีกว่าโดซ่าอ่ะครับ

(รูปจากร้านอาหารที่ตำบลโลณะวาละ รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01300_5704.jpg
Size: 62.47 KB

Private Message Private message Reply: 9 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:45am Report to Moderator Report to Moderator

จานถัดมาหน้าตาคล้ายๆอุตตะปัมครับ แต่เป็นคนละอย่างกัน เรียกว่า “ปะระท่า” (Paratha) ลักษณะเหมือนเป็นแผ่นแป้งทอดแบนๆประกบกัน โดยมีใส้ในเป็นมันเทศบด (คล้ายๆใส้โดซ่า) เป็น Veg อีกแล้วครับ ไม่มีเนื้อสัตว์ ฮือๆๆๆ....ผมว่าอร่อยสู้อุตตะปัมไม่ได้อ่ะ ใช้กินกันตายก็โอเคครับ

(รูปจากร้านหน้าสถานีรถไฟเมืองนาสิก รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01317_3685.jpg
Size: 58.80 KB

Private Message Private message Reply: 10 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:47am Report to Moderator Report to Moderator

จานนี้เป็นอาหารมังสวิรัติที่ผมโปรดครับ เรียกว่า “ปูรี” (Poori) ลักษณะเป็นแป้งทอดกรอบๆ ข้างในกลวงๆเหมือนลูกโป่งอ่ะครับ...ถือว่าเป็นอาหาร Veg ที่อร่อยสุดๆในความเห็นผมนะครับ...

(รูปจากร้านหน้า บขส. เมืองออรังคบาด รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01801_2241.jpg
Size: 59.60 KB

Private Message Private message Reply: 11 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:54am Report to Moderator Report to Moderator

และแล้วก็มาถึงอาหารประเภทแป้งของอินเดียที่คนไทยรู้จักกันดี “โรตี” ไงล่ะครับ...ที่อินเดียมักจะเรียกอยู่สองคำ คือ “โรตี” หรือ “จะปาตี” ครับ...โรตีที่อินเดียเป็นแป้งแผ่นกลมๆ ใช้กินเป็นของคาวนะครับ โดยฉีกจิ้มกินกับแกงประเภทต่างๆเหมือนกะคนไทยกินข้าว (ไม่มีแบบราดนมข้นโรยน้ำตาลอย่างในเมืองไทยนะ)....โรตีของอินเดียแท้ๆจะมีทั้งแบบทอด และแบบย่าง....ถ้าแบบย่างจะใช้เตาถ่านที่เป็นดินอย่างที่เรียกว่า “Tandoore” ครับ...อร่อยมากๆ อิอิอิ

(รูปจากร้านอาหารในเมืองมถุรา รัฐอุตตรประเทศ)

Attachment: dsc00679_6023.jpg
Size: 55.70 KB

Private Message Private message Reply: 12 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:55am Report to Moderator Report to Moderator

นอกจากโรตีที่กินกับแกงแล้ว....อาหารแป้งอีกชนิดนึงที่คนอินเดียโปรดปรานก็คือ “นาน” (Nan) ครับ...ลักษณะเป็นแผ่นแป้งยาวๆรีๆ (ไม่กลมเหมือนโรตี) ย่างในเตาถ่านที่เป็นดินอย่างที่เรียกว่า “Tandoore” เสิร์ฟมาแบบร้อนๆ ทานกับแกงอะไรก็อร่อยเหาะเลยครับ....ผมชอบมากๆๆ

(รูปจากร้านอาหารย่านปาร์คสตรีท นครกัลกัตตา)

Attachment: dsc00440_6603.jpg
Size: 59.94 KB

Private Message Private message Reply: 13 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:56am Report to Moderator Report to Moderator

พูดถึงอาหารแป้งแบบต่างๆแล้ว ก็มาต่อที่ “กับ” แบบต่างๆที่ชาวอินเดียนิยมทานคู่กันบ้าง เริ่มจากประเภท Non-Veg ก่อนล่ะกันครับ.....ต้องนี่เลย อาหารที่ชื่อฮาที่สุด “อัณฑะเคอรี่” (Anda Curry) .....อย่าหาว่าผมลามกนะ เค้าเรียกอย่างงี้จริงๆ...ในภาษาฮินดี “อัณฑะ” หมายถึงสิ่งที่มีรูปร่างกลมๆน่ะครับ ใช้เรียกไข่ทุกประเภท ไข่เป็ด ไข่ไก่รวมหมด (ไม่เหมือนภาษาไทย ที่ใช้ระบุเจาะจงว่าเป็นไข่....นี่เอง 5555) ....อาหารจานนี้ก็คือ “แกงกะหรี่ไข่” นั่นเองครับ...รสชาติถึงเครื่องมากๆ กินกับโรตีหรือนานก็อร่อยทั้งนั้น...ถ้าชอบแบบรสจัดขึ้นไปอีกก็ต้องระบุว่า “Anda Masala” รับรองเครื่องเทศจะหนัก จนฉุยขึ้นจมูกแน่นอนเลยอ่ะครับ....

ป.ล. แกงกะหรี่นี่จะมีแบบเป็นเนื้อไก่หรือแพะด้วยนะครับ ถ้าเป็นร้านอาหาร Non-Veg ละก็สั่งได้เลย

Attachment: dsc01457_752.jpg
Size: 60.01 KB

Private Message Private message Reply: 14 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 2:59am Report to Moderator Report to Moderator

ในบรรดากับข้าวอินเดียที่เป็นเนื้อสัตว์ ผมชอบ “Butter Chicken” สุดๆ เป็นไก่หมักเนยครับ ผสมผงกะหรี่ตามธรรมเนียมแขก ทานกับโรตีร้อนๆ....โอย ราวกับอาหารจากสรวงสวรรค์....ถ้าร้านไหนทำอร่อย จะนึกไม่ถึงเลยว่าเป็นอาหารอินเดีย เพราะรสชาติเนยเข้มข้นจนนึกว่าเป็นอาหารยุโรปเลยล่ะครับ...

(รูปจากร้านเชิงเขาสถูปสาญจี รัฐมัธยประเทศ)

Attachment: dsc00335_2606.jpg
Size: 60.85 KB

Private Message Private message Reply: 15 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:00am Report to Moderator Report to Moderator

จำพวกไก่ย่างของอินเดียก็อร่อยดีครับ เรียกว่า “Chicken Tikka” หอมกลิ่นเครื่องเทศนิดๆ อร่อยน่ากินมากๆ

(รูปจากร้านอาหารย่านปาร์คสตรีท นครกัลกัตตา)

Attachment: dsc00439_2832.jpg
Size: 54.54 KB

Private Message Private message Reply: 16 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:02am Report to Moderator Report to Moderator

“Chicken Tikka” ควรทานกับนานร้อนๆ จะอร่อยสุดๆ...อิอิอิ

Attachment: dsc00442_2651.jpg
Size: 60.43 KB

Private Message Private message Reply: 17 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:04am Report to Moderator Report to Moderator

มาถึงกับข้าวมังสวิรัติ Pure Veg กันบ้าง...ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยชอบอ่ะครับ มีแต่แกงมันเทศกะแกงถั่ว รสชาติไม่ไหวเลย....ดังนั้นเมื่อจำเป็นต้องเข้าร้านอาหาร Pure Veg ในอินเดียเมื่อไหร่ ผมจะเลี่ยงไปสั่งเป็นอาหารประเภทเต้าหู้ หรือที่เรียกว่า “ปานีร” (Paneer)  แทนเสมอครับ...เพราะจะอร่อยถูกปากกว่าแกงถั่วหลายเท่านัก

ปานีรชนิดแรกที่แนะนำ ก็คือ “Shahir Paneer”...แปลเป็นไทยก็คือ “เต้าหู้มหาราชา” ครับ....เค้าใช้เต้าหู้แผ่นมาผัดในเครื่องแกงกะหรี่ เวลาทานต้องแกล้มด้วยหัวหอม มะเขือเทศสดๆ อร่อยถูกปากผมเป็นยิ่งนักล่ะครับ...

Attachment: dsc01306_4674.jpg
Size: 58.99 KB

Private Message Private message Reply: 18 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:05am Report to Moderator Report to Moderator

“Shahir Paneer” มักจะเสิร์ฟร้อนๆทานกับโรตีหรือนาน แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ...ร้านอาหารมังสวิรัติในอินเดียมักจะทำเป็นหมด แม้จะไม่มีในเมนูก็ตาม ลองสั่งเค้าดูละกัน รสชาติไม่เลวเลยนะครับ...

(รูปจากร้านอาหารในเมืองมถุรา รัฐอุตตรประเทศ)

Attachment: dsc00679w_5739.jpg
Size: 62.28 KB

Private Message Private message Reply: 19 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:06am Report to Moderator Report to Moderator

เท่าที่เคยกินมา เจ้าที่ทำ “Shahir Paneer” ได้อร่อยที่สุด น่าจะเป็นร้านอาหารตรงข้ามกับทางเข้าอุทยานแห่งชาติสัญชัยคานธี ย่านชานเมืองทางตอนเหนือของนครมุมไบครับ...เพิ่งได้ไปกินมาสดๆร้อนๆ อร่อยมากๆๆเลยอ่ะ...ทีเด็ดของเต้าหู้มหาราชาร้านนี้ก็คือ เค้าจะใส่มะกอกและสับปะรดด้วยครับ รสชาติจะมีหวานๆเปรี้ยวๆไม่เหมือนใคร...โหวตให้เลยครับ

Private Message Private message Reply: 20 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:07am Report to Moderator Report to Moderator

ปานีรอีกชนิดที่รสชาติใช้ได้ แม้ว่าสีสันจะดูพิลึกไปหน่อยก็คือ “Spinach  Paneer” ครับ...เป็นเต้าหู้ผัดในซอสผักโขม สีสันยังกะขี้วัวน่ากลัวยิ่งนัก แต่อร่อยได้คุณค่าชัวร์ๆครับ...ควรทานกับโรตีร้อนๆ จะดีที่สุดอ่ะครับ

Attachment: dsc01307_1465.jpg
Size: 57.66 KB

Private Message Private message Reply: 21 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:08am Report to Moderator Report to Moderator

มาดูอาหารชุดแบบมังสวิรัติกันมั้งดีกว่า ซึ่งอาหารจานนี้ชาวอินเดียโปรดปรานรสชาติกันมาก (แต่คนไทยที่ติดรสชาติเนื้อสัตว์คงจะถอย) เรียกว่า “ถาลี” (Thali) ครับ...เค้าจะเสิร์ฟมาในถาดกลมๆ มีโรตีหรือจะปาตีเป็นหลัก (กินหมดมีเติมตลอดครับ) บางครั้งก็นิยมใส่ข้าวสวย หรือข้าวเกรียบอินเดียที่เรียกว่า Papad ด้วยครับ...ถาลีปรกติจะมีแกงถั่ว มันบด มะเขือเทศดอง และโยเกิร์ตแบบอินเดียมาให้ทานคู่กับโรตีครับ....เป็นอาหาร pure veg ล้วนๆ กินอิ่มดีครับ แม้ว่าจะไม่ถูกปากเท่าไหร่นัก

(รูปจากร้านอาหารหน้าถ้ำเอเลฟันตะ นครมุมไบ)

Attachment: dsc00819_2748.jpg
Size: 60.28 KB

Private Message Private message Reply: 22 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:10am Report to Moderator Report to Moderator

ถาลีชนิดพิเศษที่ขึ้นชื่อมากๆของอินเดียก็คือ “คุชราตีถาลี” (Gujarati Thali) ครับ...ต้นตำรับมาจากรัฐคุชราต ทางภาคตะวันตกของอินเดีย...ความพิเศษของถาลีแบบคุชราตก็คือ จะมีโรตีชนิดหวานให้ด้วย (นอกจากโรตีธรรมดา) โรตีหวานดังกล่าวจะมีใส้เป็นถั่วกวน รสชาติเหมือนขนมเปี๊ยะเยาวราชเลยอ่ะ แถมกับและแกงต่างๆยังมีสีสันตระการตาอย่างที่เห็นนี่ล่ะครับ...อย่างไรก็ตาม ก็ยังเป็นอาหาร Pure Veg ที่ปราศจากเนื้อสัตว์อยู่ดีล่ะครับ...

คุชราตีถาลีสามารถหาทานได้ในเขตรัฐมหาราษฏระด้วยนะครับ เพราะอยู่ติดกับรัฐคุชราตต้นตำรับเลยอ่ะครับ

(รูปจากร้านถาลีประจำเมืองจัลเกาน์ รัฐมหาราษฏระ)

Attachment: dsc01462_7402.jpg
Size: 61.25 KB

Private Message Private message Reply: 23 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:11am Report to Moderator Report to Moderator

เมื่อทานอาหารเสร็จแล้ว ตามธรรมเนียมอินเดีย เค้าจะมี “เม็ดยี่หร่า” มาให้เราอมเพื่อช่วยดับกลิ่นปาก (รึเปล่า?)...เวลาสั่งเก็บเงิน เค้าก็จะเสริ์ฟถาดเม็ดยี่หร่ามาพร้อมกับบิลเสมอครับ...แปลกดีอ่ะ

(รูปจากร้านอาหารย่านซัดเดอร์สตรีท นครกัลกัตตา)

Attachment: dsc00449_1226.jpg
Size: 56.39 KB

Private Message Private message Reply: 24 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:12am Report to Moderator Report to Moderator

ถ้าเป็นร้านหรูๆล่ะก็ นอกจากเม็ดยี่หร่าปรกติแล้ว เค้าจะมีน้ำตาลกรวดก้อนเล็กๆ และเม็ดยี่หร่าแบบเคลือบน้ำตาลสีๆมาให้ด้วยครับ...อมเล่นๆหวานๆดีนะ

(รูปจากภัตตาคารย่านมัสยิดฮัจยีอาลี นครมุมไบ)

Attachment: dsc02333_4439.jpg
Size: 62.30 KB

Private Message Private message Reply: 25 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:13am Report to Moderator Report to Moderator

ผลไม้ล้างปากหน่อยมั้ยครับ...ร้านแผงลอยขายผลไม้ในอินเดีย มักจะจัดผลไม้เป็นชิ้นใส่กระทงหรือจานเล็กๆ สำหรับให้ทานเล่นแก้ร้อน ราคาก็ถูกมากครับ 5 รูปีเองอ่ะ...เราจะเห็นร้านผลไม้แบบนี้เสมอตามท้องถนนในเมืองต่างๆของอินเดียครับ....

Attachment: dsc01107_3480.jpg
Size: 46.98 KB

Private Message Private message Reply: 26 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:14am Report to Moderator Report to Moderator

ดูขนมของหวานกันมั้ยครับ....ขนมอินเดียขึ้นชื่อในเรื่องความหวานมากๆ หวานแสบลิ้นเลย เวลาไปซื้ขนมอินเดีย เค้าจะสั่งทานทีละชิ้นครับ...ไม่ได้ทานทีละเยอะๆได้เหมือนขนมไทย...แม้ว่าขนมจะมีสีสันก็จะต่างๆกันไป แต่รสชาติทุกอย่างจะคล้ายกันมาก เพราะส่วนผสมหลักของขนมอินเดียคือ เนย นมสด น้ำตาลครับ...โคเรสเตอรอลพุ่งแน่ๆ อิอิอิ

(รูปจากร้านอาหารหน้าสถานีรถไฟนิซามุดดิน กรุงนิวเดลี)

Private Message Private message Reply: 27 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:16am Report to Moderator Report to Moderator

ร้านขนมของอินเดียจะจัดร้านไว้หรูหราน่าดูเสมอครับ เพราะคนอินเดียถือว่า การทานขนมเป็นเรื่องละเมียดละไม จะทานกันทีต้องมีบรรยากาศดีๆหน่อยละครับ....ต่างจากร้านอาหาร ที่จะเป็นแบบง่ายๆโทรมๆกว่าร้านขนม...ดูแล้วมันก้น่ากินจริงๆแหละนะ...คนละชิ้นก็พอ เดียวมันจุกอกซะก่อน 5555

(รูปจากร้านอาหารหน้าสถานีรถไฟนิซามุดดิน กรุงนิวเดลี)

Attachment: dsc00214_9788.jpg
Size: 62.42 KB

Private Message Private message Reply: 28 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:17am Report to Moderator Report to Moderator

สุดท้ายครับ หมวดเครื่องดื่ม....เครื่องดื่มเย็นๆใส่น้ำแข็งในอินเดีย หาทานยากครับ เพราะเค้าไม่ค่อยใช้น้ำแข็งกัน.....แม้กระนั้นก็จะเห็นมีอยู่บ้างตามเมืองใหญ่ด้วยนะ ซึ่งที่ทานแล้วชอบน่าจะเป็น น้ำสับปะรด (แก้วซ้าย) กับน้ำกระเจี๊ยบ (แก้วขวา) หวานเย็นชื่นใจดีครับ....มีเจ้าเดียวที่หน้าสถานีรถไฟฉัตรปตีศิวาจิ นครมุมไบครับ....

Attachment: dsc01108_8560.jpg
Size: 52.32 KB

Private Message Private message Reply: 29 - 54
NMkrung
March 18, 2005, 3:18am Report to Moderator Report to Moderator

เครื่อมดื่มประจำชาติของอินเดีย....คงต้องเป็นนี่เลยครับ “จัย” (Jay) ชาร้อนๆหอมกรุ่นครับ...มีขายทุกหนแห่งในประเทศอินเดีย ตั้งแต่ชนบทห่างไกลจนเมืองใหญ่เจริญๆ...ชาร้อนอินเดีย เค้าไม่ใช้น้ำร้อนชงนะครับ แต่เค้าจะชงในนมสดต้มร้อนๆเลยครับ...รสชาติหวานมันดีมากๆ ผมล่ะโปรดปรานที่สุดเลยอ่ะครับ

(รูปจากร้านชาในตลาดตำบลเมห์เราลิ กรุงนิวเดลี)

หวังว่าทุกท่านคงอิ่มอร่อยจนสำลักกลิ่นเครื่องเทศไปกับกระทู้นี้นะครับ...ขอบคุณทุกท่านที่มาชมครับ

Attachment: dsc01024_1859.jpg
Size: 48.91 KB

Private Message Private message Reply: 30 - 54
A330
March 18, 2005, 3:36am Report to Moderator Report to Moderator

น่าทานมากเลยครับทุกภาพเลย เร็ว ๆ นี้ผมก็ซื้อข้าวอินเดียเม็ดเรียว ๆ แบน ๆ มาลองทาน อร่อยดีครับ ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกัน  
Private Message Private message Reply: 31 - 54
saranboy
March 18, 2005, 8:47am Report to Moderator Report to Moderator

EOS 40D EF-S17-85 IS / EF 70-300 IS USM
โอ้...ถูกใจมากๆเลยคุณหนุ่ม    
รสชาติน่าหม่ำดีเหลือเกินครับ   แฮ่.....

ชอบหน้าตาของ Veg Pulau (ข้าวผัดผักรวม) จังเลย
โรตีก็น่าหม่ำ....ซี้ดดดดด  

ไปสิงค์โปร์คราวนี้ต้องไปลองอาหารอินเดียให้ได้เลย (แม้รสชาติจะสู้อินเดียแท้ไม่ได้ก็เถอะ)

ส่วนอัณฆะนี่กระดากปากเวลาจะสั่งจัง

คนขาย-  "รับอะไรดีจ๊ะนาย"
saranboy- "เอาอัฒฑะที่นึง โรตีด้วย เอาร้อนๆนะ"
คนขาย-   "ที่นายมียังไม่ร้อนพอเหรอจ๊ะ"
saranboy-  "?????????"

เออ...รบกวนถามราคาโดยเฉลี่ยของอาหารด้านบนด้วยครับ แพงอะป่าวครับ
Private Message Private message Reply: 32 - 54
porinter
March 18, 2005, 10:17am Report to Moderator Report to Moderator

ที่ HFlight ใคร ๆ ก็บินได้
HF Founder
คือจริง ๆ ผมกลัว แ-ก อ่ะนะครับ อิอิ แต่ชอบอาหารของเค้า ........แบบว่าอยากกิน นั้นหนะครับที่เค้าเรียกว่า "นาน" อ่ะครับ .....ที่เป็นแป้งโรตีนั้นแหละ แต่หนานุ่ม แล้วก็หอมกว่า แบบว่าชอบกินกันทั้งบ้านครับ ในตู้เย็นจะมี แผ่นนานแช่แข็งของยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ (หาซื้อได้ตาม Foodland และ Lotus ครับ) ที่มีอยู่ 5 แผ่นขาย 48 บาทหนะครับ เอาไปอังไฟกับเตาแก๊ส หรือ ใช้กระทะเทฟล่อนก็ได้ แล้วเอามากินกับ แกงเขียวหวานกระป๋อง หรือ แกงมัสมั่นกระป๋องก็ได้ครับ (กินแก้ขัดไปก่อน อิอิ)

เค้าจัดผลไม้และของหวานได้น่ากินมากเลยอ่ะครับ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 33 - 54
saranboy
March 19, 2005, 1:24am Report to Moderator Report to Moderator

EOS 40D EF-S17-85 IS / EF 70-300 IS USM
นี่ครับ หลังจากดูแล้วทนไม่ไหว.....ก็ต้องลงมือทำเองครับ

เอาโรตีแช่แข็งจากโลตัสมาใส่เตาอบ...ไฟ 150 องศาประมาณ 20 นาที

ส่วนน้ำแกงนี่เอาน้ำสปาเก็ตตี้แบบขวดสำเหร็จรูปมาผัดกะหมูสับและกระเทียม 4-5 กลีบ
โรยใบกระวานเล็กน้อย  เคี่ยวจนหอมแล้วก็ตักใส่ถ้วยวางในจานพร้อมโรตีร้อนๆ

หน้าตาพอไปวัดไปวาได้ไม๊ครับ เห่อ ๆ แต่รสชาตืฝรั่งจ๋าเลย อือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ       เศร้า

Attachment: indiafood_2174.jpg
Size: 91.50 KB

Private Message Private message Reply: 34 - 54
NMkrung
March 19, 2005, 7:05am Report to Moderator Report to Moderator

โอ้โห.....ทำออกมาได้สีสันเหมือนมากครับ ท่าทางพี่จะชอบอาหารอินเดียจริงๆนะครับเนี่ย...แต่มีจุดนึงที่ต่างจากของอินเดียแท้ๆก็คือ.....อาหารอินเดียทั้งของชาวฮินดุและมุสลิม...ไม่มีหมูเด็ดขาดจ้า อิอิอิ...

แต่ถ้าอินเดียประยุกต์อย่างนี้...ถูกปากคนไทยแน่นอนครับ...อิอิอิอิ
Private Message Private message Reply: 35 - 54
porinter
March 19, 2005, 9:45am Report to Moderator Report to Moderator

ที่ HFlight ใคร ๆ ก็บินได้
HF Founder
โอ้ โห้ พี่ saranboy ทำได้น่ากินมาเลยอ่ะครับ ........เดี๋ยวทำเลียนแบบบ้างดีฝ่า อิอิ........ใช้แป้งแบบเดียวกับผมเลยครับ อร่อยเนอะ  
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 36 - 54
admin
March 20, 2005, 9:23am Report to Moderator Report to Moderator
Guest User
โหยพระเจ้าจอร์ช... เห็นแล้วหิว อยากกิน ซุปหางวัว ขึ้นมาทันที
(ว่าแต่ซุปหางวัว มันเกี่ยวอะไรกับอาหารอินเดียเนี่ย)

จานนั้นของพี่ซารานบอยจริงหรือเปล่า ทำไมผมไม่เห็นน้องเตยหละ
E-mail E-mail Reply: 37 - 54
HS_TMD
March 20, 2005, 9:24am Report to Moderator Report to Moderator

Royal  Execlusive Class
Quoted from saranboy, posted March 18, 2005, 8:47am at here
โอ้...ถูกใจมากๆเลยคุณหนุ่ม    
รสชาติน่าหม่ำดีเหลือเกินครับ   แฮ่.....

ชอบหน้าตาของ Veg Pulau (ข้าวผัดผักรวม) จังเลย
โรตีก็น่าหม่ำ....ซี้ดดดดด  

ไปสิงค์โปร์คราวนี้ต้องไปลองอาหารอินเดียให้ได้เลย (แม้รสชาติจะสู้อินเดียแท้ไม่ได้ก็เถอะ)

ส่วนอัณฆะนี่กระดากปากเวลาจะสั่งจัง

คนขาย-  "รับอะไรดีจ๊ะนาย"
saranboy- "เอาอัฒฑะที่นึง โรตีด้วย เอาร้อนๆนะ"
คนขาย-   "ที่นายมียังไม่ร้อนพอเหรอจ๊ะ"
saranboy-  "?????????"

เออ...รบกวนถามราคาโดยเฉลี่ยของอาหารด้านบนด้วยครับ แพงอะป่าวครับ

55555555555

Private Message Private message Reply: 38 - 54
thesun
March 22, 2005, 2:45pm Report to Moderator Report to Moderator

thesun R Ha Ja
Checking-In Member
หิวเลียวง่า  ปายกินข้าวดีกว่า
Private Message Private message Reply: 39 - 54
CNXek
July 9, 2005, 2:34pm Report to Moderator Report to Moderator

TG*Gold - HF*Green
มื้อเดียวพอไหว ถ้าหาย ๆ มื้อ ผมผอมแน่เลย
Private Message Private message Reply: 40 - 54
KaoSoi
July 9, 2005, 8:46pm Report to Moderator Report to Moderator

Premium Economy Class

น่าทานมากๆเลยอ่ะ ไม่ไหวแล้ว ต้องไปหาอาหารอินเดียทานดีกว่า
Site Site Private Message Private message Reply: 41 - 54
patrick-syd
July 27, 2005, 3:05am Report to Moderator Report to Moderator
Guest User
เพิ่งได้มาดูครับ น่ากินดีครับ แต่ผมกับเนื้อสัตว์ตัดกันไม่ขาด ฉะนั้นคงเลือกกินบางอย่าง หรือไม่ก็ไม่ไปมันเลยดีกว่าประเทศนี้ เหอะ เหอะ  

เคยไปเนปาลได้ไปกินอาหารอินเดีย (หรือเปล่า?) ที่ใกล้โรงแรม Annapurna อร่อยมากๆเลยครับ ก็เลยคิดว่าอาหารอินเดีย (แบบไม่ veg) ก็พอไหวนะ

สมันอยู่ซิดนีย์ก็กินค่อนข้างบ่อยครับ แต่แพงเหมือนกันนะ คือราคาปกติแต่ปริมาณน้อยไง แต่ไม่รู้ดัดแปลงสูตรมากน้อยแค่ไหนให้ถูกปากออสซี่นะ ผมชอบสุดก็แกงเผ็ดแกะ กับ Butter Chicken ครับ และแน่นอนกินกับนาน หรือไม่ก็ Garlic Nan ครับ อู๊ย พูดแล้วแซ่บ  
E-mail E-mail Reply: 42 - 54
samba
August 5, 2005, 11:25am Report to Moderator Report to Moderator
Guest User
เคยแต่กินอาหารอินเดียในประเทศ กินแล้วกลิ่นตัวติดไปสามสี่วันเลย เลยไม่ค่อยกินเท่าไร แต่รสชาติก็Okนะ
E-mail E-mail Reply: 43 - 54
PoMpOmPuRiNmAn
August 5, 2005, 6:46pm Report to Moderator Report to Moderator

~ * น า ย ก ร ะ ป อ ม * ~
(( Business Class Member ))
หิวข้าวเลย ฮ่าๆๆ ไปหม่ำๆดีก่า..
Private Message Private message Reply: 44 - 54
thesun
August 22, 2005, 7:30pm Report to Moderator Report to Moderator

thesun R Ha Ja
คิตตึงพี่หนุ่มจังเยย

แต่คิดถึงอาหารที่พี่หนุ่มโพสมากกว่า ฮิๆๆๆ

อาล้อเล่น  อยากกินแป้งชุมแกงจัง
Private Message Private message Reply: 45 - 54
Yun_za
August 24, 2005, 6:22pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน
พึ่งเคยเห็นนะครับเนี่ย! แต่ก็เปงความรู้ใหม่ ขอบคุนครับ!
Private Message Private message Reply: 46 - 54
Leadership
January 24, 2006, 8:21pm Report to Moderator Report to Moderator

Life is a journey.
Royal  Execlusive Class
ว้าว น่ากินทั้งนั้นเลยครับ อาหารอินเดียของโปรดผมเลย ขอบคุณมากๆครับ
Private Message Private message Reply: 47 - 54
unmei
April 1, 2006, 12:15am Report to Moderator Report to Moderator
โอ๊ยยยยยยย  ตาลายเลย อยากกินมั่งงงงง
Private Message Private message Reply: 48 - 54
Dejavuu
September 3, 2006, 1:38am Report to Moderator Report to Moderator

Economy Class Member
ผมชอบทานอาหารอินเดียนะ แต่ทานไม่ได้ซะทุกอย่าง แต่ผมชอบไก่ย่างเขานะ รสชาติเครื่องเทศเข้าเนื้อจิงๆ  
Private Message Private message Reply: 49 - 54
pk_ok
October 15, 2006, 10:36pm Report to Moderator Report to Moderator
Waiting list Member
คุณหนุ่ม ทำรีวิวเป็นระบบ ระเบียบจังนะคะ เหมือนเข้าไปทานอาหารในร้านเลย มีตั้งแต่แต่คาว หวาน จนถึงเครื่องดื่ม ชื่นชมและนับถือ..
Private Message Private message Reply: 50 - 54
schaichana
November 9, 2006, 10:32am Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกใหม่กิ๊ก
เห็นแล้วอยากลองทานดูมั่งเลยครับ  ขนาดอาหารอินเดีย ไม่ได้อยู่ในเมนูที่จะกินเลย  แต่ข้อมูล ทั้งภาพและเสียง  ทำให้ดูน่าลิ้มลองซะเหลือเกิน .....วางแผนจะไปอินเดีย กลางปีหน้า  คงต้องรบกวนข้อมูลคุณหนุ่ม หน่อยนะครับ
Private Message Private message Reply: 51 - 54
WiNNiE_tHE_pOOh
November 25, 2006, 9:08pm Report to Moderator Report to Moderator
สมาชิกปั่นจักรยาน
โอ้...แต่ละอย่าง เห็นแล้วแทบจะเป็นลม มีแต่อาหารน่ากลัว แต่ก็ขอบคุณคับสำหรับริวิวนี้[b][/b]
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 52 - 54
akekai
March 6, 2007, 10:43pm Report to Moderator Report to Moderator
อยากลองกินดู ครับ
Private Message Private message Reply: 53 - 54
theblack_baggage
May 12, 2007, 4:03pm Report to Moderator Report to Moderator

Twinkle Twinkle little star, ... Where you are ?
โห้... ไม่อยากเชื่อเลยอ่ะค่า  ว่านั้นมันเป็นอาหาร  อินเดียยยย

แบบว่าตอนแกเป๋าดำกลัวผอมมากๆ เลย เพราะว่าจะไปอินเดีย

แต่คิดว่าทริปนี้คงไม่เอ็นจอยอีทติ้งเท่าไร  แบบว่าไม่รู้ดิคะ รู้ว่า  อาหารอินเดียมันต้องแบบว่า...แหวะๆ อ่ะคะ

แต่พี่หนุ่มโพสซะ..  เป๋าดำเลยจิตกระจ่างในเรื่องอาหารของอนเดียแย้ววว  แถมน้ำลายเริ่มไหลๆ อยากกินๆๆ..

แท็งค์กิ้วๆ น่าค่า  สำหรับข้อมูลอาหารอันยิ่งใหญ่นี้  เป็นประโยชน์แกเป๋าดำมั่กมากเลยค่า...  
Site Site Private Message Private message Reply: 54 - 54
3 Pages 1 2 3 All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555