HFlight รีวิวสายการบิน โรงแรม จองโรงแรมทั่วโลก - หน้าแรก  
Welcome, Guest.
Please login or register.
++ ไปเที่ยว เกาะลังกาวี Duty Free Island กัน ++
นี่คือบอร์ดเก่า- เราเปิดเว็บบอร์ดใหม่แล้ว ต้องลงทะเบียนใหม่ด้วยนะ http://www.hflight.net/forums/

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.

HFlight.net จองโรงแรม สายการบิน ท่องเที่ยว การเดินทาง    รีวิว....การท่องเที่ยว : อาหาร : การเดินทาง    Malaysia Travel Guide  ›  ++ ไปเที่ยว เกาะลังกาวี Duty Free Island กัน ++

++ ไปเที่ยว เกาะลังกาวี Duty Free Island กัน ++  This thread currently has 4,760 views. Print Print Thread
2 Pages 1 2 All Recommend Thread
Yoong_Cha_MuD
January 10, 2007, 9:13pm Report to Moderator Report to Moderator

ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์
Administrator
สวัสดีครับ

หลังจากที่เราได้บินตรงไปถึงเกาะลังกาวีเรียบร้อยแล้ว จากกระทู้นี้
http://www.hflight.net/forum/b-FD/m-1168429868/s-all/

... เราก็ไปเที่ยวกันนะครับ ....

ด้วยความที่ เวลาผมมีค่อนข้างจำกัด คือ หยุดแค่ เสาร์-อาทิตย์
ดังนั้น การเดินทางในเที่ยวขากลับ จำเป็นต้องกลับแบบแหวกแนว โดยการนั่งเรือเฟอรี่ข้ามไปสตูล แล้วต่อรถเข้าหาดใหญ่ เพื่อขึ้นเครื่องบินจากหาดใหญ่ เข้ากรุงเทพครับ  

ดังนั้นโปรแกรมของผมเท่าที่วางไว้คือ ...

หลังจากที่เครื่องบินร่อนลงจอด ช่วงเย็นวันเสาร์
-- ขับรถตรงไป Langkawi Cable Car & Oriental Village
-- ชมวิวที่โรงแรม AWANA Porto Malai
-- ไปถ่ายรูปตรงรูปปั้นนกอินทรี สัญลักษณ์ของเกาะลังกาวี
-- เช็คอินเข้าโรงแรม Hotel Grand Continental ใน Kuah Town
-- หาอะไรกิน และ เดินชมร้าน Duty Free ใน Kuah Town

เช้าวันอาทิตย์
-- เช้าๆ ไปซื้อตั๋วเรือเฟอรี่ สาย ลังกาวี-สตูล รอบเวลา 13.30 น. (เวลามาเลเซีย) ราคา 27 ริงกิต ... อาจจะแวะไปเดินเล่นตรงรูปปั้นนกอินทรีอีกครั้ง
-- Galleria Perdana หรือ พิพิธภัณฑ์ของที่ระลึกของอดีตนายกรัฐมนตรี ดร.มหาธีร์ โมฮะหมัด
-- Black Sand Sea หรือ หาดทรายดำ ที่อยู่ทางตอนเหนือของเกาะ
-- Masuhi สุสานพระนางมัทสุรี มีพิพิธภัณฑ์ต่างๆ ให้ชมด้วย
-- ขับรถกลับเข้าเมือง Kuah Town แวะ Duty Free อีกครั้ง
-- คืนรถที่ท่าเรือเฟอรี่ (Jetty) แล้วนั่งเรือข้ามกลับไทย ทางสตูล (ท่าเรือตำมะลัง)
-- จากท่าเรือตำมะลัง นั่งรถสองแถวเข้าเมืองสตูล จากเมืองสตูลเข้าหาดใหญ่ด้วยรถตู้ประจำทาง ....
-- ขึ้นเครื่องบินจากหาดใหญ่กลับเข้ากรุงเทพ  

Attachment: img_6204_4767.jpg
Size: 41.89 KB

Logged Offline
Site Site Private Message Private message
January 10, 2007, 9:24pm Report to Moderator Report to Moderator

ก่อนอื่น .... สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกทุกๆ ท่านที่กำลังจะไปลังกาวีคือ อยากให้เช็คสภาพอากาศก่อนที่จะออกจากกรุงเทพครับ เพื่อจะเตรียมตัวพกร่ม เสื้อกันฝน รวมถึงยาแก้หวัด แก้ไข้ไปด้วยครับ โดยสามารถเช็คได้จากเว็บไซต์เหล่านี้
http://www.kjc.gov.my/htdocs2/data/T053E.html
http://www.weather-forecast.com/locations/Langkawi.shtml

คือ ช่วงที่ผมไป เจอแต่ฝน ฝน ฝน แล้วก็ ฝน ครับ ....

การเตรียมตัวเที่ยวลังกาวี
... ตอนที่ผมเตรียมตัว ผมก็ใช้แหล่งข้อมูลโดยการกดค้นจาก Google ไปเรื่อยหน่ะครับ แต่กระทู้ใน BP ที่หลายๆ ท่านได้ทำมาก็น่าสนใจทีเดียว ทำให้ลำดับได้ว่า เมื่อไปลังกาวีแล้วควรจะไปเที่ยวไหนบ้าง สิ่งที่ผมพอจะสรุปได้คร่าวๆ ก็ดังนี้ครับ (เป็นหัวข้อๆ นะครับ)

1. ลังกาวีเป็นเกาะปลอดภาษีครับ ... ร้านค้าที่เป็น Duty Free จะกระจายอยู่ทั่วเกาะ ตามแหล่งชุมชนก็จะมีห้างอยู่ แต่ที่เป็นศูนย์ใหญ่ที่ทัวร์มักจะนำนักท่องเที่ยวมาลงคือ Kuah Town ซึ่งเป็นศูนย์กลางของเกาะลังกาวี ... รวมไปถึงบริเวณท่าเรือ และสนามบิน ... ซึ่งน่าจะโดนใจคนไทยนักช๊อปทั้งหลายแน่นอน เพราะราคาของหลายๆ อย่างค่อนข้างจะถูกทีเดียว สิ่งที่ผมคิดว่าค่อนข้างถูกมากๆ คือพวกช๊อกโกแล๊ตครับ แต่ถ้าท่านที่เป็นขาช๊อป น่าจะสามารถเปรียบเทียบราคาได้อยู่แล้วว่า อะไรถูก อะไรแพง ครับ ... ดังนั้น สิ่งที่ต้องเตรียมไปสำหรับขาช๊อปทั้งหลายก็คือ money ในกระเป๋าครับ ...

หมายเหตุ : ส่วนตัวผมมองว่า ของ duty free ที่อยู่ในร้านค้าในเขตตัวเมือง ราคาจะถูกกว่าที่ตั้งขายอยู่ตรงท่าเรือ หรือสนามบินนะครับ (เป็นข้อสังเกตส่วนตัวของผม  พอดีเห็นราคาต่างกัน บางรายการต่างกันเกือบ 5-6 ริงกิตครับ)

Attachment: img_6239_9963.jpg
Size: 85.69 KB

Attachment: img_6233_3804.jpg
Size: 61.58 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 1 - 44
January 10, 2007, 9:27pm Report to Moderator Report to Moderator

2. ถ้าท่านใดที่อยากพักผ่อน ... กับบรรยากาศดีๆ ริมทะเล (แต่อยากจะเปลี่ยนบรรยากาศจากเกาะต่างๆ ในเมืองไทย) .... ผมว่าลังกาวีก็เหมาะ เพราะรีสอร์ทอยู่มากมาย

อย่างรีสอร์ทที่ได้รับความนิยมมาก และสามารถจองได้ในราคาไม่แพงนัก ก็ได้แก่ Awana Porto Malai นั่นเองครับ (หลายๆ ท่านบอกว่า จองผ่านเว็บแอร์เอเชีย ก็ได้ราคาไม่แพง) ..... แต่ถ้าท่านใดไม่ได้เกี่ยงเรื่องปัจจัยก็มีที่พักริมทะเลระดับหรูให้เลือกมากมาย หลายเชนทีเดียว

บรรยากาศดีทีเดียวเชียวครับ (แม้ไม่ได้ไปพักแต่ก็ไปเนียนได้)

Attachment: img_6167_3874.jpg
Size: 58.05 KB

Attachment: img_6163_7561.jpg
Size: 54.87 KB

Attachment: img_6171_3974.jpg
Size: 45.92 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 2 - 44
January 10, 2007, 9:31pm Report to Moderator Report to Moderator

3. ลักษณะของเกาะลังกาวี ก็จะมีทั้งที่ราบ ชายทะเล และภูเขา ..... ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าเรื่องชายหาด สู้หาดของไทยไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนบรรยากาศ แค่ชมวิว แต่ไม่ลงเล่นน้ำ ก็พอไหว

ส่วนบรรยากาศอื่นๆ ผมว่าลักษณะเหมือนเกาะภูเก็ต กับเกาะสมุย ที่ถนนหนทางจะมีขึ้นเขาลงเขาบ้างครับ (แต่ไม่โหดเท่าภูเก็ตนะ) .... ถ้าจะไป snorkeling ก็ต้องซื้อทัวร์ไปเกาะ palau payar อ่ะครับ (จะอยู่ระหว่างเกาะลังกาวี กับเกาะปีนัง) ส่วนตัวผมคิดว่า บรรยากาศไม่น่าต่างจากไทยมากนัก เห็นราคาค่าทัวร์ที่ขายอยู่ท่าเรือเฟอรี่ คิดอยู่ราวๆ 110-150 RM ขึ้นอยู่กับการต่อรองครับ

อย่างภาพด้านล่าง เป็น Black Sand Beach หรือหาดทรายดำที่อยู่ทางตอนเหนือของเกาะลังกาวีครับ

Attachment: img_6276_4974.jpg
Size: 45.42 KB

Attachment: img_6278_7037.jpg
Size: 38.99 KB

Attachment: img_6281_165.jpg
Size: 70.87 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 3 - 44
January 10, 2007, 9:36pm Report to Moderator Report to Moderator

4. สถานที่ท่องเที่ยวในเกาะลังกาวีก็มีไม่มากเท่าไหร่ จริงๆ ผมคิดว่าเหมาะแก่การไปเที่ยวแค่ 2 วัน 2 คืน หรือ 2 วัน 1 คืนเท่านั้น .... ถ้าอยู่นานกว่านี้ ก็คือเป็นการกินลมนอนเล่นขึ้นอืด(อ้วน)อยู่โรงแรมริมทะเลมากกว่า ถ้าใครได้จองตั๋วไปอยู่นานกว่านี้ ส่วนตัวผมมองว่านั่งเรือข้ามไปเที่ยวปีนัง หรือ เข้าไปเที่ยวแถวๆ รัฐเคดาห์ ก็ดีครับ หรือถ้าจะจองตั๋วแอร์เอเชียบินเข้าไปเที่ยวกัวลาลัมเปอร์ก็ย่อมได้เช่นกัน

5. การเดินทางในเกาะลังกาวี .... ที่นี่ไม่มีระบบขนส่งมวลชนนอกเหนือจากแท๊กซี่นะครับ .... ดังนั้นวิธีการท่องเที่ยวที่สบายที่สุด ก็คือ การเช่ารถขับรอบเกาะด้วยตนเอง (ราคาไม่แพงครับ เริ่มต้นที่ 50 ริงกิต/วัน เท่านั้น)

ซึ่งที่สนามบินลังกาวี ตรงส่วนผู้โดยสารขาเข้า จะมีเคาน์เตอร์รถเช่ามากมาย เดินเลือก และต่อรองตามใจชอบ แล้วก็รับรถขับเข้าเมืองได้เลยครับ ....

กรณีถ้าเหมาแท๊กซี่ราคาอาจจะสูงกว่านี้ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการต่อรองครับ ส่วนการเช่ามอเตอร์ไซด์ขับก็ทำได้เช่นกัน .... แต่ผมมองว่าค่อนข้างอันตราย เพราะทางบางช่วงอยู่ระหว่างการปรับปรุง อีกทั้ง โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็ค่อนข้างสูง เพราะรถวิ่งกันค่อนข้างเร็วครับ (ถ้าใครผ่านหลักสูตร เช่ามอเตอร์ไซด์ขี่รอบเกาะภูเก็ต กับเกาะสมุยมาแล้ว ก็มาขับที่ลังกาวีได้ครับ .... ส่วนตัวผมมองว่า ที่นี่ยังขับง่ายกว่าที่บาหลีเยอะ เหอๆๆๆ)

Attachment: img_6228_5284.jpg
Size: 49.00 KB

Attachment: img_6115_5221.jpg
Size: 52.71 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 4 - 44
January 10, 2007, 9:42pm Report to Moderator Report to Moderator

6. ถ้าใครอยากจะลองกลับกรุงเทพ หรือไปลังกาวี ด้วยวิธีอื่นๆ นอกจากการบินตรง ... ก็ได้แก่ การนั่งเรือเฟอรี่เส้นทาง ลังกาวี-สตูล (ท่าเรือตำมะลัง) ค่าโดยสารคนละ 27 ริงกิต หรือ 270 บาท ต่อเที่ยว ซึ่งทำการเดินเรือวันละ 3 เที่ยวตามเวลาดังนี้ครับ

เส้นทาง ลังกาวี – สตูล (ตำมะลัง) (เวลาออกเดินทางเป็นเวลามาเลเซีย เวลาถึงปลายทางเป็นเวลาไทย)
- 9.30 – 9.45 น.
- 13.30 – 13.45 น.
- 17.00 – 17.15 น.
เส้นทาง สตูล (ตำมะลัง) – ลังกาวี (เวลาออกเดินทางเป็นเวลาไทย เวลาถึงปลายทางเป็นเวลามาเลเซีย)
- 9.00 – 11.15 น.
- 13.00 – 15.15 น.
- 16.00 – 18.15 น.

บริษัทที่ทำการเดินเรือคือ บริษัท Southern Ferry Service หรือ Langkawi Ferry Service Sdn Bhd (เป็นบริษัทเดียวกัน)

จากท่าเรือตำมะลัง ไป สตูล มีรถสองแถวสีส้มให้บริการ (จอดอยู่หน้าอาคารท่าเรือ) คนละ 20 บาท ใช้เวลาเดินทางราว 10 นาที

จาก สตูล-หาดใหญ่ มีรถตู้ให้บริการ คนละ 80 บาท ออกทุกๆ 20-30 นาที (แต่ถ้าเต็มก่อนก็ออกก่อน) เที่ยวแรก 6.00 น. เที่ยวสุดท้ายจากสตูลเวลา 17.30 น.  เที่ยวสุดท้ายจากหาดใหญ่ 19.00 น. ใช้เวลาเดินทางราว 1ชั่วโมงครึ่ง โดยเลือกลงที่ตลาดกิมหยงก็ได้ โดยรถไปสุดสายที่สถานีรถไฟหาดใหญ่ครับ

จากตัวเมืองหาดใหญ่ – สนามบินหาดใหญ่ มีรถสองแถวสีฟ้า ให้บริการอยู่ สามารถขึ้นจากตลาดกิมหยงก็ได้เช่นกัน ราคาค่าโดยสารคนละ 15 บาท ใช้เวลาเดินทางไม่เกินครึ่งชั่วโมง

ถ้าหากมากันหลายๆ คน จากท่าเรือตำมะลัง มีแท๊กซี่ให้บริการ จากท่าเรือตำมะลัง – สนามบินหาดใหญ่ ในราคาเหมา 1,200 บาท (ถ้ามากัน 6 คนก็อัดกันมา หารกันคุ้มอยู่) โดยใช้เวลาราว 1 ชั่วโมงครึ่ง

กรณีเลือกกลับจากลังกาวีมาขึ้นเครื่องที่หาดใหญ่
-- ลังกาวี – สตูล โดยสารเรือเฟอรี่ รอบเวลา 13.30 น. (เวลามาเลเซีย) ใช้เวลา 1 ชั่วโมงครึ่ง
-- ท่าเรือตำมะลัง – สตูล – หาดใหญ่ : เดินทางด้วยรถสองแถว และรถตู้ ใช้เวลารวม 2 ชั่วโมง
-- หาดใหญ่ – สนามบินหาดใหญ่ : เดินทางด้วยรถสองแถว ใช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมง
-- เที่ยวบิน หาดใหญ่ – กรุงเทพ : ถ้าเวลาที่เหมาะสม สามารถเลือกเดินทางได้กับ เที่ยวบินของไทยแอร์เอเชีย FD3134 เวลา 19.15 น. หรือ นกแอร์ DD7113 เวลา 19.10 น. สบายๆ ครับ

Attachment: img_6325_2516.jpg
Size: 50.52 KB

Attachment: img_6404_7837.jpg
Size: 80.86 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 5 - 44
January 10, 2007, 9:47pm Report to Moderator Report to Moderator

สิ่งหนึ่งที่สำคัญสำหรับลังกาวีก็คือการจองห้องพักครับ ....

ที่ลังกาวีมีห้องพักหลายระดับพอสมควร จริงๆ แบบถูกๆ ก็มีครับ อาจจะอยู่ตามหาดต่าง ซึ่งสามารถเช็คได้จาก http://www.hostelworld.com

เว็บไซต์รับจองโรงแรมต่างๆ อาทิเช่น http://www.octopustravel.com
http://www.asiarooms.com
ก็จะมีราคาให้เช็คอยู่ อย่างโรงแรมที่ได้รับความนิยมก็อาทิเช่น Awana Porto Malai ซึ่งหลายท่านบอกว่า จองผ่านเว็บแอร์เอเชีย จะได้ราคาดีที่สุด (แต่ก็ลองเช็คหลายๆ เว็บประกอบกันนะครับ)

ส่วนเว็บไซต์อื่นๆ สามารถค้นได้จาก Google ครับ อย่างของผมผมก็จองโรงแรม Hotel Grand Continental ลังกาวี ผ่านทางเว็บไซต์ Asia Web Direct http://www.asiawebdirect.com ในอัตราคืนละ 95 ริงกิต (รวมอาหารเช้าแล้ว) โดยจ่ายค่ามัดจำ 10% ส่วนที่เหลือจ่ายตอนเช็คอินครับ (ลองดูของเว็บอื่นๆ แล้วแพงกว่าอยู่หลายร้อยครับ)

ส่วนโรงแรมระดับราคาต่ำกว่า 80 ริงกิต ผมเองก็รู้สึกว่าจะหายากเหมือนกันครับ ยิ่งอารมณ์ประมาณ Guest house ในเมือง อย่างที่ปีนังแทบจะหาไม่เจอเลย .... เพราะที่พักไม่น้อยจะอยู่แถบๆ ริมทะเลหน่ะครับ ... ข้อดีของ Grand Continental คืออยู่ติดห้าง Langkawi Parade ซึ่งมีของ duty free ขายเยอะครับ (วิวทะเลอย่าคาดหวังนะครับ ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่)

อีกที่หนึ่งที่เห็นว่าหลายๆ คนจะค้นเจอก็คือโรงแรม Eagle Bay จะอยู่ไปทางท่าเรือเฟอรี่ครับ ถ้าเช่ารถขับ เรื่องปัญหาความไกลจากแห่งกิน แหล่งช๊อปคงไม่เท่าไหร่ ส่วนห้องพักผมก็ไม่แน่ใจ ราคาก็จะอยู่ราวๆ 95-99 ริงกิตแหล่ะครับ

อีกเว็บไซต์หนึ่งที่แนะนำ สำหรับผู้ที่จองโรงแรมค่อนข้างกระทันหัน ก็คือ http://www.latestays.com/langkawi ซึ่งราคาห้องพักผมคิดว่าก็พอไหวนะครับ ....

ปล. ภาพล่างสุดคือโรงแรม Eagle Bay ครับ ...

Attachment: img_6219_6568.jpg
Size: 41.94 KB

Attachment: img_6216_1446.jpg
Size: 58.87 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 6 - 44
January 10, 2007, 9:56pm Report to Moderator Report to Moderator

สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจ (และทัวร์ลง) ได้แก่... (มีแผนที่ประกอบตามหมายเลขด้านล่าง)

1. Langkawi Cable car และ Oriental Village อยู่ทางตะวันตกของเกาะ :โดยเจ้าสถานี Cable car จะอยู่ในส่วน Oriental Village ครับ (สารภาพว่าตอนแรกผมไม่เข้าใจ ก็เลยขับรถเลยไป) ... ตรงส่วน Oriental Village ก็เหมือนเป็นร้านขายของฝากต่างๆ ทั่วๆ ไป ก็เดินผ่านไป จะพบกับสถานี Cable Car ขึ้นสู่ยอดเขา ... โดยจะต้องต่อรถ 2 ช่วงเพื่อขึ้นถึงจุดสูงสุด ซึ่งถ้าสภาพอากาศดีๆ ก็อาจจะมองเห็นไปได้ถึงพวกหมู่เกาะอาดังราวี เลย ... แต่ ถ้าสภาพอากาศไม่ดี ก็อาจจะอด (แบบผม )
ราคาค่าโดยสาร : ผู้ใหญ่ 25 ริงกิต (ถ้าเป็นคนมาเลย์เค้าคิดแค่ 15 ริงกิตเอง) ใช้เวลาเดินทางราว 15 นาทีจะถึงจุดสูงสุดครับ

2. Galeria Perdena หรือพิพิธภัณฑ์ซึ่งรวมเรื่องราวของ ดร.มหาธีร์ มูหะหมัด อดีตนายกรัฐมนตรีมาเลเซีย รวมของใช้ของที่ระลึกต่างๆ ที่ท่านได้รับ อยู่ทางตะวันออกของเกาะ
ค่าเข้าชม : ผู้ใหญ่ 5 ริงกิต (กรณีนำกล้องดิจิตอลถ้าไปถ่ายด้วย คิดเพิ่มอีก 2 ริงกิต) ส่วนห้องน้ำ ที่นี่ฟรีครับ ....

3. Black Sand Beach หรือหาดทรายดำ จะอยู่ชายทะเลตอนเหนือของเกาะ ลงไปเดินเล่นได้ฟรีครับ ...

4. Makarn Mahsuri หรือ สุสานของพระนางมัทสุรี ซึ่งถูกประหารชีวิต มีพิพิธภัณฑ์ รวมเรื่องราวความเป็นมา และเรือนจำลองวิธีชีวิตความเป็นอยู่ของท่านสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ที่นี่จะอยู่บริเวณใจกลางของเกาะครับ
ค่าเข้าชม : ผู้ใหญ่ (ที่ไม่ใช่คนมาเลย์) 10 ริงกิต (แพงมั๊กๆ ถ้าเข้าห้องน้ำ คิด 0.3 ริงกิต)

5. Underwaterworld จะอยู่ทางตอนใต้ของเกาะ ที่นี่ทัวร์ก็ชอบลงกัน แต่ถ้าใครเคยไปดู Siam Ocean World หรือ ที่เซนโตซ่า สิงคโปร์มาแล้วก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเสียกะตางค์ให้ที่นี่ครับ ค่าเข้าชมผมไม่แน่ใจว่า 23 หรือ 27 ริงกิตครับ แต่ตรงนี้ติดๆ กันจะมีห้าง duty free อยู่ยังไงก็ลองแวะไปช๊อปกันได้เช่นกัน

6. Eagle Square และบริเวณท่าเรือเฟอรี่ ก็จะมีนกอินทรีขนาดใหญ่ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของเกาะลังกาวี อยู่บริเวณใกล้ๆ กันกับท่าเรือเฟอรี่เดินหากันได้ครับ มีร้านค้ามากมาย และมีห้าง duty free อยู่ละแวกนี้ด้วยเช่นกันครับ
(ที่ท่าเรือเฟอรี่ คิดค่าเข้าห้องน้ำ 0.3 ริงกิตเช่นกัน)

7. Kuah Town ที่ได้กล่าวไปตอนต้นว่า จะมีร้าน duty free รวมกันอยู่มากมาย เข้าทางขาช๊อปทั้งหลายเลยครับ

ลองดูกระทู้เที่ยวลังกาวีของน้องเจเค..LSKY ประกอบดูก็ได้ครับ ^___^
http://www.hflight.net/forum/m-1117447044/s-all/

Site Site Private Message Private message Reply: 7 - 44
January 10, 2007, 10:12pm Report to Moderator Report to Moderator

งั้นไปเที่ยวกันเลยนะครับ

ผมก็ขับรถออกจากสนามบินลังกาวี กับเจ้าตัวน้อยน่ารัก เพื่อมุ่งหน้าสู่ Langkawi Cable Car ครับ ....

เส้นทางก็มีเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาบ้าง .... ดูแผนที่ประกอบไปละกันนะครับ

จนกระทั่งถึง Oriental Village ซึ่งเป็นปากทางเข้า Langkawi Cable Car

เดินไปนิดหน่อยก็ถึงสถานี Cable Car แล้วหล่ะครับ ...

Attachment: img_6136_6406.jpg
Size: 58.65 KB

Attachment: img_6139_9270.jpg
Size: 82.08 KB

Attachment: img_6142_2447.jpg
Size: 64.72 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 8 - 44
January 10, 2007, 10:17pm Report to Moderator Report to Moderator

แต่เนื่องสภาพอากาศวันนี้ไม่ค่อยดี ... ผมก็เลยอด ครับ ....

อ้อ ... ค่าขึ้นคนละ 25 ริงกิตครับ ....

วันที่ 17-18 มกราคมนี้ปิด Maintenance 2 วัน ....

Attachment: img_6143_5103.jpg
Size: 66.81 KB

Attachment: img_6150_8917.jpg
Size: 60.26 KB

Attachment: img_6144_9350.jpg
Size: 58.00 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 9 - 44
January 10, 2007, 10:26pm Report to Moderator Report to Moderator

ว้า ... อดเลยเรา แต่ถึงขึ้นไปได้ กระเช้าคงสั่นๆ เสียวๆ น่าดูทีเดียว เพราะลมค่อนข้างแรง แถมฝนตกอีกต่างหาก

ก็เลยดูโมเดล สถานีด้านบนไปพลางๆ ก่อนแล้วกัน กร๊าก

แล้วฝนก็ตกลงมาอย่างหนัก .... เฮ่อ ....

Attachment: img_6149_413.jpg
Size: 59.08 KB

Attachment: img_6147_8286.jpg
Size: 69.54 KB

Attachment: img_6152_8949.jpg
Size: 73.71 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 10 - 44
January 10, 2007, 10:31pm Report to Moderator Report to Moderator

เป้าหมายต่อไป คือการไปทำเนียนที่ โรงแรม Awana Porto Malai ชมวิวสวยๆ ครับ

โรงแรมสวยๆ มีมากมายทีเดียว ....

ผ่านย่าน Pantai Cenang ซึ่งเป็นชุมชนใหญ่มีร้านค้า และโรงแรมมากมายทีเดียว

Attachment: img_6155_2504.jpg
Size: 45.08 KB

Attachment: img_6157_867.jpg
Size: 48.09 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 11 - 44
January 10, 2007, 10:34pm Report to Moderator Report to Moderator

ผ่านตรง Underwaterworld แล้วก็ห้าง Duty Free

แล้วก็ถึง Awana แล้ว ขอกินลมชมวิวแถวๆ นี้แป๊บนึงละกาน....

Attachment: img_6159_9275.jpg
Size: 91.69 KB

Attachment: img_6162_8668.jpg
Size: 44.22 KB

Attachment: img_6165_5053.jpg
Size: 64.70 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 12 - 44
January 10, 2007, 10:50pm Report to Moderator Report to Moderator

เป็นโรงแรมที่บรรยากาศดีมากๆ เลยหล่ะครับ ....

ขากลับไปแวะดู underwaterworld หน่อย ปิดแล้วจ้า ... ดูรายละเอียดได้จากกระทู้ของน้องเจเคนะครับ... ค่าเข้าน่าจะราวๆ 23 ริงกิตอ่ะคับ

Attachment: img_6164_6550.jpg
Size: 28.71 KB

Attachment: img_6173_419.jpg
Size: 71.96 KB

Attachment: img_6174_6208.jpg
Size: 49.90 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 13 - 44
January 10, 2007, 10:56pm Report to Moderator Report to Moderator

ไปแวะเช็คตารางเดินเรือเฟอรี่ กลับสตูลหน่อย ....

ตารางเดินเรือเป็นตามในภาพนะครับ ทั้งหมดเป็นเวลามาเลเซีย ไวกว่าไทย 1 ชั่วโมงครับ

Attachment: img_6182_6386.jpg
Size: 49.55 KB

Attachment: img_6183_9169.jpg
Size: 56.86 KB

Attachment: img_6184_2443.jpg
Size: 59.59 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 14 - 44
January 10, 2007, 11:02pm Report to Moderator Report to Moderator

แล้วเผื่อใครจะแพลนทริป บินกลับทางปีนัง ก็ดูตามตารางเดินเรือนี้ได้เลยครับ
ค่าโดยสารคนละ 50 ริงกิต/เที่ยว ใช้เวลาเดินทางราวๆ 2 ชั่วโมงกว่าๆ ครับ

พอเดินออกมาจากส่วนเคาน์เตอร์ขายตั๋วเรือ ข้ามถนนไป ก็จะเป็นอาคารท่าเรือ ซึ่งจะมีร้านค้า Duty free ต่างๆ มากมายครับ

Attachment: img_6188_9980.jpg
Size: 55.29 KB

Attachment: img_6194_9802.jpg
Size: 68.47 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 15 - 44
January 10, 2007, 11:07pm Report to Moderator Report to Moderator

จากท่าเรือเฟอรี่ เดินไปทางด้านขวา ก็จะพบกับ ....

รูปปั้นนกอินทรี สัญลักษณ์ของลังกาวีนั่นเอง ....

Attachment: img_6197_8162.jpg
Size: 20.50 KB

Attachment: img_6200_3004.jpg
Size: 43.02 KB

Attachment: img_6204_232.jpg
Size: 41.89 KB

Attachment: img_6210_5760.jpg
Size: 61.11 KB

Attachment: img_6212_2232.jpg
Size: 26.46 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 16 - 44
January 10, 2007, 11:11pm Report to Moderator Report to Moderator

มองไปทางส่วนท่าเรือเฟอรี่ ....

ขับรถผ่านโรงแรม Eagle Bay มุ่งหน้าตรงไปโรงแรมที่ผมจองไว้ คือ ... Hotel Grand Continental ครับ

Attachment: img_6213_6799.jpg
Size: 32.46 KB

Attachment: img_6214_593.jpg
Size: 37.50 KB

Attachment: img_6216_1600.jpg
Size: 58.87 KB

Attachment: img_6227_7806.jpg
Size: 60.17 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 17 - 44
January 10, 2007, 11:20pm Report to Moderator Report to Moderator

สภาพภายในห้องพัก กับราคา 95 ริงกิตต่อคืน ....
(ถ้า walk-in จะแพงกว่านี้ครับ)

ห้องค่อนข้างใหญ่ แต่ดูเก่าๆ ทีวีมีแต่ช่องมาเลย์นะครับ (จริงๆ น่าจะรับสัญญาณทีวีไทยได้)

ต้องเก็บใบเสร็จไว้ดีๆ เพื่อไว้รับเงินมัดจำคืนตอนเช็คเอ้าท์นะครับ ....

Attachment: img_6219_9944.jpg
Size: 41.94 KB

Attachment: img_6220_4144.jpg
Size: 47.45 KB

Attachment: img_6218_5372.jpg
Size: 38.78 KB

Attachment: img_6224_8755.jpg
Size: 55.00 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 18 - 44
January 10, 2007, 11:34pm Report to Moderator Report to Moderator

ออกไปเดินห้าง Duty Free กันดีฝ่า ....

ข้างๆ โรงแรม Hotel Grand Continental จะมีห้าง Langkawi Parade อยู่ ก็สบายแฮ ราคาสินค้าผมว่าโอเคกว่าที่ท่าเรือครับ ....

ฟริงเกิ้ล กระป๋องละ 3.5 RM น้ำฟักเขียวกระป๋อง 1 RM พอดี ....

Attachment: img_6231_6547.jpg
Size: 50.08 KB

Attachment: img_6232_2854.jpg
Size: 75.75 KB

Attachment: img_6234_1397.jpg
Size: 77.67 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 19 - 44
January 10, 2007, 11:40pm Report to Moderator Report to Moderator

แล้วก็ไปตรงส่วน Kuah Town ซึ่งมีร้านค้า Duty Free มากมายกัน

(ผมกะว่ามาหาอะไรกินด้วยหล่ะ หิวมากกก)

โรงแรมหรูกลางเมือง Kuah ก็คือ City Bay View นั่นเอง .... (คืนละเริ่มต้นประมาณ 150 ริงกิต)

Attachment: img_6238_2000.jpg
Size: 42.79 KB

Attachment: img_6240_7424.jpg
Size: 58.37 KB

Attachment: img_6241_4041.jpg
Size: 76.65 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 20 - 44
January 11, 2007, 12:03am Report to Moderator Report to Moderator

ด้วยความที่หิวมากๆ .... หาร้านกินดีกว่า

ป้าร้านนี้พูดไทยได้ด้วย ก็เลยถามหาอะไรที่พอกินได้ตอนนี้ (เกือบจะ 4 ทุ่มเวลามาเลย์แล้ว) ป้าแกบอกว่าเหลือเส้น...

ก็เลยได้เป็นแบบนี้ แต่ราคาแพงมั๊กๆ ตั้ง 5 RM (ค่าน้ำชาอีก 0.40 RM แต่จ่ายเป็น 4 บาทไทยได้)

คิดถึง ฉ่ากั๋วยเตี๋ยว ที่ปีนังเลย ... แค่ 3 RM เองอ่า ....

Attachment: img_6242_6700.jpg
Size: 79.69 KB

Attachment: img_6244_5718.jpg
Size: 70.69 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 21 - 44
January 11, 2007, 12:21am Report to Moderator Report to Moderator

.... คืนนั้น ก็หลับสบายดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ ....

ตื่นมาตอนเช้า .... 7.30 น. ตามเวลามาเลย์ ..... โอ๊ะโอ๋ ดูท้องฟ้าแล้ว วันนี้เที่ยวกลางสายฝนแน่ๆ ....

ยืนยันว่านอนคนเดียวจริงๆ เหอๆๆ อีกเตียงแทบไม่ได้แตะเลย ...

ขนของมาเก็บไว้ที่รถก่อน ... ฝนตกปรอยๆ ...

Attachment: img_6249_9521.jpg
Size: 50.87 KB

Attachment: img_6250_3404.jpg
Size: 43.20 KB

Attachment: img_6251_2127.jpg
Size: 44.03 KB

Attachment: img_6255_5913.jpg
Size: 58.16 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 22 - 44
January 11, 2007, 12:33am Report to Moderator Report to Moderator

หุหุ .... แล้วก็ได้เวลาอาหารเช้าแบบบุฟเฟต์ ...

ผมว่าอาหารที่นี่ก็โอเคนะ ... มีให้เลือกพอสมควรครับ  

สังเกตว่าแขกของโรงแรมนี้เกือบทั้งหมดเป็นคนมาเลย์ครับ คนต่างชาติค่อนข้างน้อยมากๆ

Attachment: img_6256_327.jpg
Size: 71.24 KB

Attachment: img_6257_6327.jpg
Size: 61.53 KB

Attachment: img_6258_6023.jpg
Size: 64.98 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 23 - 44
January 11, 2007, 12:50am Report to Moderator Report to Moderator

แล้วก็ยัดทุกสิ่งอย่างลงท้อง ... แถมมีไปเติมรอบ 2 อีก ...

คือผมกะว่า มื้อต่อไปของผม จะไปทานที่หาดใหญ่เลยครับ ก็ตุนใส่ท้องไว้เต็มที่ ....

เฮ้อ ... ฝนตก ... วันนี้ใครคิดจะขึ้น Cable Car คงอดแน่นอน ฟ้าปิดขนาดนี้ ...

ว่าแล้ว เช็คเอ้าท์ ออกเที่ยวกันดีกว่า ....

Attachment: img_6261_7582.jpg
Size: 55.17 KB

Attachment: img_6264_9036.jpg
Size: 52.75 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 24 - 44
January 11, 2007, 1:03am Report to Moderator Report to Moderator

ไปซื้อตั๋วเรือ ลังกาวี-สตูล แต่เช้าเลย (จริงๆ เรือไม่เต็มหรอกครับ แต่เอาชัวร์ๆ)

การซื้อตั๋วเรือเฟอรี่ระหว่างประเทศ ต้องใช้พาสปอร์ตไปแสดงตอนซื้อ ด้วยนะครับ ....

แล้วก็ได้ตั๋วมา.....

Attachment: img_6265_7925.jpg
Size: 66.90 KB

Attachment: img_6266_2219.jpg
Size: 61.11 KB

Attachment: img_6267_1468.jpg
Size: 69.64 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 25 - 44
January 12, 2007, 9:22pm Report to Moderator Report to Moderator

Quoted from PIGGY
เยี่ยมเหมือนเคยค่ะหมอยุ่ง ช่วงนี้มีโปร 0 บาทนี่นา ไปดีไม๊นี่!!!

ขออภัย มาต่อแล้วคร้าบ ... กระทู้ยังคงไม่จบนะครับ พอดีว่าเน็ตมันอืดมากๆๆ ก็เลยทนไม่ไหว ... ต่อให้จบเลยละกัน คิดว่าอีกไม่ยาวเท่าไหร่ครับ

ออกจากท่าเรือ มุ่งหน้าตรงสู่ Galleria Perdana ครับ ..... พอถึงแยกนี้ก็เลี้ยวขวา มุ่งขึ้นไปทางทิศเหนือ
จริงๆ ผมเจอปั๊ม Petronas ตรงฝั่งขวาหลังจากขับไปจากแยกนี้ไม่ไกล ... แต่ก็เกิดอาการเหวอตอนที่เห็นว่า "ไม่มีเด็กปั๊ม" นั่นเอง

ขับไปราวๆ 13 กิโลเมตร (จิ๊บๆ) ก็ถึงแล้วหล่ะครับ Galleria Perdana จะอยู่ทางฝั่งขวาของถนน (เกือบขับเลยไป) ฝนตกกำลังหนักเลย

เปิดเวลา 9 โมงเช้าครับ (เวลามาเลเซีย) ค่าเข้าชม 5 RM ถ้าเอากล้องดิจิตอลเข้าไปด้วยก็ 2 RM แต่พอดีว่า ผมขี้เกียจเอากล้องเข้าไป ก็ต้องฝากกล้องไว้ตรงเคาน์เตอร์ทางเข้าครับ ....

Attachment: img_6270_9068.jpg
Size: 50.95 KB

Attachment: img_6271_3263.jpg
Size: 66.34 KB

Attachment: img_6272_6052.jpg
Size: 51.08 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 26 - 44
January 12, 2007, 9:39pm Report to Moderator Report to Moderator

ผมใช้เวลาชมประมาณครึ่งชั่วโมงค้าบ.... ภายในก็มีของที่ระลึกต่างๆ ที่ อดีตนายกรัฐมนตรีมาเลเซีย ดร.มหาธีร์ โมฮะหมัด เคยได้รับอ่ะครับ เยอะมากทีเดียว เดินชมเพลินเหมือนกัน

แล้วก็ขับรถต่อไปยัง Black sand sea หรือ หาดทรายดำ ที่อยู่ทางตอนเหนือของเกาะครับ

ก็ขับไปอีกไม่ถึง 10 กิโลก็ถึงแล้ว ... ผมว่าขับไม่ยากเลยนะ ....

หาที่จอดรถเรียบร้อย ก็จะมีร้านขายของที่ระลึกมากมาย ก็เดินทะลุเข้าไป

Attachment: img_6273_4192.jpg
Size: 53.93 KB

Attachment: img_6274_8987.jpg
Size: 84.03 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 27 - 44
January 12, 2007, 9:42pm Report to Moderator Report to Moderator

เที่ยวตอนฝนตกพรำๆ ปรอยๆ แบบนี้ไม่หนุกเลยแฮะ ... ระวังลื่นนะครับ อิอิ

Attachment: img_6275_83.jpg
Size: 93.04 KB

Attachment: img_6276_388.jpg
Size: 45.42 KB

Attachment: img_6277_338.jpg
Size: 46.15 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 28 - 44
January 12, 2007, 9:48pm Report to Moderator Report to Moderator

หาดทรายก็ดำจริงๆ แฮะ ... ตอนแรกผมดูรีวิวน้องเจเค นึกว่าดำจากพวกคราบน้ำมันซะอีก เหอๆๆ (คิดไปได้) ความจริงคือดำจากพวกแร่ธาตุต่างๆ ที่อยู่บริเวณนี้หน่ะครับ

ว่าแล้ว ไปดีกว่า .... กางร่ม เดินท่ามกลางสายฝน กลับไปหาเจ้าตัวน้อย

ก่อนจะไปยังจุดหมายต่อไป นั่นก็คือ สุสานพระนางมัทสุรีย์

Attachment: img_6279_5928.jpg
Size: 34.46 KB

Attachment: img_6281_7433.jpg
Size: 70.87 KB

Attachment: img_6282_4147.jpg
Size: 63.25 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 29 - 44
January 12, 2007, 10:04pm Report to Moderator Report to Moderator

ก็ขับรถไปราวๆ 10 กว่ากิโลเมตรครับ .... ก็งงๆ กับทางเล็กน้อย แต่ก็มาถึงจนได้ ...

สัญญาณไฟน้ำมันใกล้หมดเตือนขึ้น เอ่อ ... เริ่มเป็นกังวลแฮะ ... ก็เลยเข้าไปข้างใน ซื้อตั๋วเข้าชมราคาคนละ 10 RM แล้วก็เลยถามเจ้าหน้าที่ว่า ปั๊มน้ำมันที่ใกล้ที่สุดอยู่ไหน

เค้าบอกว่า ออกไปทางขวา ตรงไปถึงแยกเลี้ยวขวา แยกต่อไปเลี้ยวซ้าย ... หุหุ (กลัวขับกลับไปไม่ถึง Kuah อ่ะ)

ก็เข้าไปข้างในดีกว่า พกกล้องเข้าไปได้นะครับ ....

ตรงใกล้ๆ ทางเข้า จะมีพิพิธภัณฑ์ ประวัติพระนางมัทสุรีย์อยู่ .... เศร้าครับ .... น่าสงสาร

Attachment: img_6283_6753.jpg
Size: 50.16 KB

Attachment: img_6285_9946.jpg
Size: 44.63 KB

Attachment: img_6286_24.jpg
Size: 50.27 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 30 - 44
January 12, 2007, 10:10pm Report to Moderator Report to Moderator

เข้าไปก็จะเจอกับการแสดงพื้นเมือง .... อืมมม ดูฝรั่งเค้าตื่นตาตื่นใจ แต่ผมรู้สึกเฉยๆ แฮะ เหอๆๆๆ

แล้วก็เดินกลางร่มตรงไปตรงนู้น ก็จะพบกับหลุมฝังศพของพระนาง ....

Attachment: img_6287_922.jpg
Size: 74.91 KB

Attachment: img_6288_7646.jpg
Size: 101.88 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 31 - 44
January 12, 2007, 10:44pm Report to Moderator Report to Moderator

Attachment: img_6290_477.jpg
Size: 76.01 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 32 - 44
January 12, 2007, 11:01pm Report to Moderator Report to Moderator

ก็จะมีพิพิธภัณฑ์ย่อมๆ จัดแสดงกระจายอยู่ตามอาคารต่างๆ ครับ ....

Attachment: img_6291_7268.jpg
Size: 68.59 KB

Attachment: img_6294_7555.jpg
Size: 92.47 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 33 - 44
January 12, 2007, 11:09pm Report to Moderator Report to Moderator

เดินๆ ไปท่ามกลางสายฝน ... ผมว่าบรรยากาศก็ดีไปอีกแบบนะครับ

Attachment: img_6298_3470.jpg
Size: 70.63 KB

Attachment: img_6301_8074.jpg
Size: 62.56 KB

Attachment: img_6304_781.jpg
Size: 32.52 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 34 - 44
January 12, 2007, 11:32pm Report to Moderator Report to Moderator

แล้วก็บ่อน้ำ ....

เดินๆ ไม่นานก็ครบแล้วหล่ะครับ .... กลับ Kuah Town ดีกว่า ...

ก็แวะเติมน้ำมัน ... ให้ป้าคนนี้สอนให้ เติมไม่เป็นหง่ะ .... หมดไป 20 ริงกิต เกือบเท่ากับระดับน้ำมันตอนออกจากสนามบินพอดี ....

แล้วก็ขับรถกลับเข้าเมือง Kuah อย่างสบายๆ

Attachment: img_6306_1539.jpg
Size: 97.12 KB

Attachment: img_6307_3479.jpg
Size: 63.91 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 35 - 44
January 12, 2007, 11:47pm Report to Moderator Report to Moderator

หุหุ ... มาเดินเล่นตรงเมือง Kuah กันหน่อย (คนละจุดกับส่วนที่มีร้าน duty free นะครับ)

ภาพกลางก็คือ ถนนสายหลักที่พาดผ่านเมือง Kuah อ่ะครับ .... ตรงไปยังท่าเรือเฟอรี่

Attachment: img_6310_8378.jpg
Size: 68.51 KB

Attachment: img_6312_3906.jpg
Size: 68.81 KB

Attachment: img_6313_8940.jpg
Size: 60.42 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 36 - 44
January 12, 2007, 11:56pm Report to Moderator Report to Moderator

ว่าแล้ว โทรบอกเขา ว่าจะเอารถไปคืนดีฝ่า ....

ต้องถึงเวลาจากเจ้าตัวน้อยแล้วอ่ะดิ....

พอผมขับรถไปถึงท่าเรือเฟอรี่ ... พี่แกมารับรถแล้วหล่ะครับ .... บ้ายบาย เจ้าตัวน้อย ....  

Attachment: img_6314_9882.jpg
Size: 70.29 KB

Attachment: img_6315_1444.jpg
Size: 45.92 KB

Attachment: img_6320_539.jpg
Size: 72.39 KB

Site Site Private Message Private message Reply: 37 - 44
January 13, 2007, 12:07am Report to Moderator Report to Moderator

บ้ายบาย ....  

มองออกไปก็จะเห็นรูปปั้นนกอินทรีอยู่

เอาเป็นว่า ผมจบกระทู้ท่องเที่ยวไว้ที่ท่าเรือเฟอรี่ละกันครับ ....

การเดินทางกลับกรุงเทพแบบแหวกแนวของผม ที่นี่ ... เป็นเพียงแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้น  
ตามไปต่อได้ที่กระทู้ ...

เหินฟ้ากลับจากเกาะลังกาวีแบบแหวกแนว (ลังกาวี-->>หาดใหญ่-->>กรุงเทพ)
ได้ตามลิ๊งค์นี้เลยครับ
http://www.hflight.net/forum/b-FD/m-1169406209/s-all/

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมมาจนจบครับ

Attachment: img_6323_5994.jpg
Size: 65.20 KB

Revision History (1 edits)
Yoong_Cha_MuD  -  January 22, 2007, 3:17am
Site Site Private Message Private message Reply: 38 - 44
Air Siam
January 13, 2007, 3:08pm Report to Moderator Report to Moderator

Once upon a time in the sky
Standby Member
ขอบคุณครับผม อยากดูตอนนั่งเรือมาสตูลแล้วต่อรถเข้าหาดใหญ่อะครับ
Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Reply: 39 - 44
TravelMax
January 13, 2007, 11:14pm Report to Moderator Report to Moderator

(( Business Class Member ))
ขอบคุณครับ
Private Message Private message Reply: 40 - 44
LilPertzKid
January 14, 2007, 2:50pm Report to Moderator Report to Moderator
Standby Member
ขอบคุณค่ะ
Private Message Private message Reply: 41 - 44
Dejavuu
January 16, 2007, 2:10pm Report to Moderator Report to Moderator

Economy Class Member
ขอบคุณ๕รับ
Private Message Private message Reply: 42 - 44
porinter
January 19, 2007, 3:27pm Report to Moderator Report to Moderator

ที่ HFlight ใคร ๆ ก็บินได้
HF Founder
ตามมาดู ขอบคุณครับ อิอิ
Site Site Private Message Private message Windows Live Messenger WLM Skype Skype Reply: 43 - 44
monchaya
January 29, 2007, 8:40pm Report to Moderator Report to Moderator

enjoy my trip
Economy Class Member
ขอบคุณทั้งภาพและข้อมูลคะ (^^; )
Private Message Private message Reply: 44 - 44
2 Pages 1 2 All Recommend Thread
Print Print Thread

Thread Rating
There is currently no rating for this thread

ตั๋วเครื่องบิน ราคาถูก จองเลย จ่ายทีหลัง!
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-3737-555